ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม soundbar klipsch r-4b ตัวนี้ครับ  (อ่าน 873 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
สอบถาม soundbar klipsch r-4b ตัวนี้ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 01:43:17 am »
คือไปลองมาค่อนข้างโอเคกับเสียงครับเเต่มันไม่มีhdmi portกับ ไม่รองระบบเสียงdts สองอย่างนี้มันสำคัญไหมคือผมอ่านรีวิว ตปท ประกอบเขาหักตรงจุดนี้กัน เเล้วผมจะต่อพวกเครื่องเล่นหลายอย่าง มันจะลำบากไหมครับไม่มีhdmi port ไปดูฟิลิปมา 12990 มีครบเลยเเต่หาที่ลองฟังไม่ได้นี้ละครับ เอาไงดี

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
Re: สอบถาม soundbar klipsch r-4b ตัวนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 06:56:09 pm »
เรื่อง DTS นั้นไม่ยาก แค่ปรับตั้งค่าที่เพลเยอร์ โดยเข้าไปในเมนู กำหนดที่หัวข้อ Digital Out จากตัวเลือก Bitstream ให้เป็น PCM หรือ Auto ครับ

ส่วนประเด็นเรื่อง HDMI ถ้ามีด้วย มันย่อมให้ความยืดหยุ่นกว่าเมื่อต้องการจะใช้งานแน่นอนครับ แต่ปัจจุบันเพลเยอร์หรือแม้แต่ทีวี ก็มักจะมี Optic Out อยู่แล้ว อาจไม่จำเป็นต้องพึ่ง HDMI เสมอไป ถ้าเล็งตัวอื่นไว้ ก็แนะนำให้ลองฟังเสียงก่อนครับ

ส่วนเรื่องที่ท่านบอกว่าอยากเชื่อมต่ออุปกรณ์หลายอย่างกับ Soundbar พร้อมๆ กัน กรณีที่ยังต้องการใช้งานร่วมกับ R-4B อยู่ การแก้ปัญหา หากเป็นพวก BD Player, Game Console, HD Player แนะนำให้เชื่อมต่อสัญญาณของอุปกรณ์ต่างๆ เหล่านั้นเข้ากับทีวีก่อน แล้วค่อยต่อ Optical Out หรือ Bluetooth เสียงจากทีวี เข้า Sounbar ครับ ส่วนอุปกรณ์ไหนที่อยากต่อเสียงตรง อาจต่อสัญญาณทาง Analog in เพิ่มเติมได้อีกช่องหนึ่ง  [โย่ว]