ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาครับ avr ยามาฮา  (อ่าน 1947 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ขอปรึกษาครับ avr ยามาฮา
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:42:15 pm »
 อยากทราบว่าทำไมหน้าเครื่อง
        1.โชว์ว่า ZONE 4 ละครับ เอา่ออกยังไงครับ หรือคงไว้ไม่มีผละอะไร

2.และโชว์ว่า ECO ตัวนี้ต้องใช้ไหมครับ

3. เวลาลาปิดเครื่องแล้ว ทำไมหน้า avr ยังมีไฟแดงๆ สแตนบายอยู่ครับ และยังโชว์คำ ECO กับ ZONE 4 อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
Re: ขอปรึกษาครับ avr ยามาฮา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:25:22 am »
ถ้าแจ้งรุ่น AVR มาด้วย น่าจะตอบในส่วนของขั้นตอนดำเนินการได้ชัดเจนขึ้นครับ

1. AVR หลายรุ่น โดยเฉพาะรุ่นกลางถึงสูง มักจะมาพร้อมฟังก์ชั่น Multiroom กล่าวคือสามารถกระจายเสียงไปยังพื้นที่อื่นๆ ภายในบ้านได้ ไม่จำกัดเฉพาะห้องโฮมเธียเตอร์หลักที่ตั้งวาง AVR อยู่เท่านั้น ทว่าจะต้องเดินสายเซ็ตอัพระบบไว้ก่อนจึงจะใช้งานได้ครับ

สำหรับกรณีของท่าน ที่หน้าจอ AVR แสดงว่า Zone 4 เข้าใจว่าน่าจะบังเอิญไปกดเปิดใช้งานฟังก์ชั่น Multizone ถามว่าเปิดเอาไว้เป็นอะไรไหม อันที่จริงก็ไม่ได้ส่งผลกับการใช้งานของ Main Zone แต่มันจะกินไฟเพิ่มขึ้น เพราะถึงแม้เราจะปิดเครื่อง Standby (Main Zone ปิดทำงานไปแล้ว) แต่ AVR จะยังต้องการไฟเลี้ยงเพื่อใช้สั่งการ Zone 4 อยู่ครับ

2. Eco เป็นฟังก์ชั่นประหยัดพลังงานของ AVR แยกเป็น 2 ประเด็นหลักๆ
   2.1 หากเปิดฟังก์ชั่น Eco ขณะเปิดใช้งาน AVR (ขณะกำลังดูหนังฟังเพลง) ระบบอาจจะจำกัดการทำงานบางจุดเอาไว้ (ซึ่งอาจรวมถึงทอนกำลังขับลง) เพื่อลดการใช้พลังงานไฟฟ้าลงครับ อาจไม่เหมาะหากต้องการคุณภาพเสียงเต็มที่ แต่ถ้าเป็นการใช้งานแบบไม่จริงจังนัก เช่น เปิดคลอเพื่อฟังข่าว ดูละคร ก็น่าใช้
   2.2 หากเปิดฟังก์ชั่น Eco ขณะที่ AVR อยู่ในโหมด Standby ระบบจะพยายามลดทอนพลังงานที่ใช้เลี้ยงวงจรลงครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 02:53:32 pm »
ขอโทษทีครับลืมบอกรุ่นครับ  ผมใช้ yamaha RX-A3040 ครับ ขอบคุณมากครับที่ไให้คำแนะนำ แต่อีก 1 ข้อ ที่ยังงงอยู่ครับ คือเวลาลาปิดเครื่องด้วยมือแล้ว ทำไมหน้า avr ยังมีไฟแดงๆ และสัญญานไวไฟ สแตนบายอยู่ครับ  และถ้าผมปิดเครื่องแบบไม่ต้องสแตนบาย จะเขาไปเมนูไหนครับ  คือมันไม่ดับมันจะโชว์ทั้งวันเลยครับ ผมต้อถอดปลั๊กavr เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:28:44 pm »
กรณีที่ต้องการปิดใช้งาน Zone 4 มีวิธีการดังนี้ครับ

1. สังเกตที่รีโมตคอนโทรล เหนือปุ่ม Scene (ปุ่มตัวเลข 1,2,3,4) จะเห็นสวิตช์ปรับเลือก Zone อยู่ครับ ให้ดันสวิตช์เลือก Zone นี้ มาที่ตำแหน่ง "Zone 4"
2. ชี้รีโมตไปที่ AVR กดปุ่มเพาเวอร์สีแดง (On/Standby) สังเกตไฟสัญลักษณ์ Zone 4 ที่หน้าปัด AVR จะดับลงครับ เป็นอันเรียบร้อย
3. อย่าลืม ดันสวิตช์เลือก Zone ที่รีโมต กลับมาที่ตำแหน่ง Main ด้วย
4. ใช้งาน AVR ได้ตามปกติ

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 10:30:34 pm โดย cha-nom »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:37:21 pm »
โอเคทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ แล้วสัญญาณ wifi ที่โชว์ตลอดเวลาเลยนี่ ปิดตรงไหนครับ หรือว่ามันขึ้นปกติของมันเอง ในเมนูหาไม่เจอครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 11:08:15 pm »
โอเคทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ แล้วสัญญาณ wifi ที่โชว์ตลอดเวลาเลยนี่ ปิดตรงไหนครับ หรือว่ามันขึ้นปกติของมันเอง ในเมนูหาไม่เจอครับ

ปัจจุบันเชื่อมต่อ AVR เข้ากับเครือข่ายแบบใดครับ Wi-Fi หรือ LAN?

หากจะเชื่อมต่อใช้งานแบบ LAN แบบนี้จะสามารถปิด Wi-Fi ได้ครับ โดยให้ไปที่ On Screen Menu -> Network -> เปลี่ยนตัวเลือก Network Connection เป็น "Wired"

กรณีที่ไม่ได้ใช้งาน Remote App (เอาไว้สั่งเปิดปิด AVR ผ่าน Smart Phone) ให้ "Off" ตัวเลือก Network Standby ด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 09:00:11 am »

ปัจจุบันเชื่อมต่อ AVR เข้ากับเครือข่ายแบบใดครับ Wi-Fi หรือ LAN?

หากจะเชื่อมต่อใช้งานแบบ LAN แบบนี้จะสามารถปิด Wi-Fi ได้ครับ โดยให้ไปที่ On Screen Menu -> Network -> เปลี่ยนตัวเลือก Network Connection เป็น "Wired"

กรณีที่ไม่ได้ใช้งาน Remote App (เอาไว้สั่งเปิดปิด AVR ผ่าน Smart Phone) ให้ "Off" ตัวเลือก Network Standby ด้วยครับ
ผมไม่ได้ต่อสายแลนครับ แต่ที่บ้านมีไวไฟ 3BB  และยามาฮ่า3040 ผมก็ไม่ได้เซตที่เครื่องเปิดไวไฟนะครับ หรือว่ามือไปโดนเอง