ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ macbook กับ SONY KDL-55W800C W80C Full HD  (อ่าน 1962 ครั้ง)

ออฟไลน์ AntiGod

• *
ต่อ macbook กับ SONY KDL-55W800C W80C Full HD
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:15:10 pm »
ปกติผมต่อ macbook เข้า TV เพื่อใช้ดูหนังตลอด ทีวีเดิม sony น่าจะเป็น LCD ขนาด 40 นิ้ว รุ่นเก่า ดูหนังแสงก็ปกติครับ

ตอนนี้ซื้อทีวีใหม่ SONY KDL-55W800C W80C Full HD

พอดูหนังแล้วรู้สึกว่าฉากที่แสงไม่มาก ความโทนของแสงมันต่างกันจนเห็นได้ชัดเลยครับ

เช่น A คุย กับ B ,ฉาก A พูด, ฉาก B พูด  ทั้ง 3 ฉากโทนแสง/สี มันต่างกันแบบเห็นได้ชัดเลยครับ ทั้งๆที่ดูในคอมมันโทนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกันมาก

เลยสงสัยว่าเราจะสามารถปรับได้ไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไขยังไง

อีกคำถาม คือ เวลาต่อเข้าทีวีแล้ว ถ้าใช้โหมด 1080p ภาพมันจะติดๆดับๆ ต้องปรับให้เป็น 1080i เป็นที่ตัวแปลงสัญญาณหรืออะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
Re: ต่อ macbook กับ SONY KDL-55W800C W80C Full HD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:47:30 pm »
พอดูหนังแล้วรู้สึกว่าฉากที่แสงไม่มาก ความโทนของแสงมันต่างกันจนเห็นได้ชัดเลยครับ

เช่น A คุย กับ B ,ฉาก A พูด, ฉาก B พูด  ทั้ง 3 ฉากโทนแสง/สี มันต่างกันแบบเห็นได้ชัดเลยครับ ทั้งๆที่ดูในคอมมันโทนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกันมาก

เลยสงสัยว่าเราจะสามารถปรับได้ไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไขยังไง

In the settings menu, go to 'TV' -> 'Picture & Display' -> 'Picture Adjustments' and disable the 'Light sensor' feature. That should stop the backlight from changing itself.

อีกคำถาม คือ เวลาต่อเข้าทีวีแล้ว ถ้าใช้โหมด 1080p ภาพมันจะติดๆดับๆ ต้องปรับให้เป็น 1080i เป็นที่ตัวแปลงสัญญาณหรืออะไรครับ
น่าจะคุณภาพสายหรือตัวแปลงไม่ดี

• *
Re: ต่อ macbook กับ SONY KDL-55W800C W80C Full HD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 10:03:00 pm »
ให้ปิด Light sensor ใช่ไหมครับ

ลองดูแล้วยังรู้สึกว่ามันยังต่างกันอยู่หน่อยๆ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 10:13:04 pm »
ใช้โหมดภาพอะไรอยู่?

ถ้าเป็นโหมดภาพ standard ,sport, animation

โหมดพวกนี้ สี แสง ค่าแกมม่าต่างๆจะไม่ถูกต้องนะครับ มันปรุงแต่งให้ดูสดคมชัดกว่าปกติ

โหมดที่ภาพใกล้เคียงต้นฉบับที่สุด คือ custom,cinema pro,cinema home

...............

สัญญาณภาพติดๆดับแสดงว่าเป็นที่สาย HDMI  (ดูจากรูปเป็นสายแถม)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 10:18:07 pm »
cinema pro กับ cinema home ครับ

------------

แสดงว่าเป็นที่สาย HDMI แล้ว i กับ p มันต่างกันมากไหมครับ แล้วพอจะมีสายแนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 10:20:45 pm โดย AntiGod »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 10:27:48 pm »
cinema pro กับ cinema home ครับ

------------

แสดงว่าเป็นที่สาย HDMI แล้ว i กับ p มันต่างกันมากไหมครับ แล้วพอจะมีสายแนะนำไหมครับ

ทีวียุคใหม่จะแสดงเฉดสีแสงเงาต่างๆได้ดีกว่า LCD เยอะนะครับ

แต่ละฉากที่ไม่เหมือนกันน่ะ เพราะใช้กล้องถ่ายคนละตัว แสงเงาก็ไม่เหมือนกัน

ยิ่งทีวีคุณภาพสูงๆจะจับผิดภาพได้มากกว่าทีวีระดับทั่วไป

ผมใช้ plasma VT60 นี่ชัดเจนเลยว่าหนังเรื่องเดียวกันบางทีก็ใช้กล้องห่วยบางทีก็ใช้กล้องดี

..........

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=554
^
^
i กับ p ต่างกันยังไง

..............

สาย HDMI ก็เอายี่ห้อที่ไม่แพงเกินไป งานประกอบได้คุณภาพก็พอแล้วครับ

ถ้าจะให้แนะนก็ hdmi ของ kaiboer

ตัวนี้ http://www.lazada.co.th/kaiboer-hdmi-cable-l-series-v14-18m-170019.html

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 10:50:51 pm »
ผมลองปรับตามนี้ดูละ http://www.rtings.com/tv/reviews/sony/w800c/settings

เนียนขึ้นเยอะ แต่ผิวของคนดำมันดูเขียวๆ หน่อย   [โขก]