ผู้เขียน หัวข้อ: Sony Android TV Wi-Fi ช้ามากกกกกกครับ  (อ่าน 3737 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
Sony Android TV Wi-Fi ช้ามากกกกกกครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 09:28:28 pm »
เพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 20 ต.ค. ครับ ตอนเปิดลองเครื่องครั้งแรกก็ต่อ Wi-Fi ได้ปกติดี เปิด Youtube ดู 720p 1080p ลื่นปรื้ดเลยครับ
แต่คืนนั้นมันมีให้อัพเดท FW ใหม่ หลังอัพผมก็รู้สึกว่าน่าจะยังปกติอยู่นะ แต่จำไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เพราะปกติผมใช้เล่นเกมดูหนัง ไม่ค่อยได้ดูผ่านเน็ตครับ
ทีนี้ผมเพิ่งมารู้สึกหลังจากผ่านไปแล้วหลายวัน น่าจะประมาณอาทิตย์นึง ผมลองเปิด Youtube ดู ปรากฎว่ามันอืดมากกกกกกเลยครับ
เปิดคลิปนี่ภาพแตกยับเลย น่าจะแค่ 240p หรือ 360p เองมั้ง (มันเลือก Auto ไว้) พอผมปรับเป็น 480p 720p 1080p นี่ค้างเลยครับ รอโหลดครึ่งนาทีคลิปถึงจะเล่นนิดนึง ทั้งๆ ที่ลองในคอม มือถือ Home Theater PS3 PS4 ที่ต่อ Wi-Fi เหมือนกันก็ยังลื่นเป็นปกติ มีเฉพาะทีวีนี่แหละครับที่ช้ามาก

ไปหาในกูเกิลก็เห็นว่าฝรั่งเค้ามีปัญหากับ Wi-Fi กันหลายคนเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะต่อเน็ตไม่ได้ แต่ผมยังไม่เจอใครบอกว่าเน็ตช้าเลย
ของผมรุ่น 43W800C ครับ ลอง Restart เครื่องแล้วก็ไม่หาย มีใครเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ arther555

• *
Re: Sony Android TV Wi-Fi ช้ามากกกกกกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 02:49:44 pm »
ลอง ต่อผ่าน LAN ดูก่อนนะครับ ว่ามันช้า เหมือนกับ Wi-Fi ไหม ถ้ามันช้าทั้ง Wi-Fi และ LAN ระบบน่าจะมีการดึงข้อมูลอะไรอยู่เบื้องหลังก็ได้ครับ ให้รอไปสักพัก แล้วค่อยลองเล่รดูใหม่ และเวลา Restart ให้ ดึง ปลั๊ก ออกด้วยนะครับ หรือลอง Update ระบบให้เป็นตัวล่าสุดด้วยนะครับ เผื่อว่า อาจจะดีขึ้นครับ ผมเองก็ใช้ Sony อยู่ดู
4K ผ่าน youtube นี้ยังไหลลืนดีเลยนะครับ แต่ก็เคยเจอปัญหาว่า ต่อ Wifi  ไม่ได้ในบ้างครั้ง รอแปปนึงมันก็ได้ปกติครับ

ออฟไลน์ Kuna

• *
Re: Sony Android TV Wi-Fi ช้ามากกกกกกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 02:56:22 pm »
FW อัพเดทล่าสุดแล้วครับ ลอง Factory Reset ก็ยังไม่หาย ส่วนดึงปลั๊กออกยังไม่ได้อลอง
ต่อสาย LAN ลองไม่ได้เพราะสายไม่ถึงครับ
แต่ผมสังเกตได้อย่างนึงว่าแถบไอคอน Wi-Fi มันสัญญาต่ำมาก แค่ 30-50% เอง แต่พวกเครื่อง Home Theater PS4 ที่วางใกล้ๆ กันก็จับสัญญาณได้แรงกว่านี้นะ
เมื่อคืนผมเลยลองเอา Router เก่ามาทำ Repeater รับสัญญาณ Wi-Fi มาปล่อยต่อ วางไว้ข้างทีวีเลย คราวนี้ทีวีรับสัญญาณได้เต็มขีด 100% เลย เปิดดู Youtube ลื่นไหลเหมือนเดิมละครับ
ผมเพิ่งนึกขึ้นได้ว่าวันแรกที่ซื้อมา ตอนเปิดลองเครื่องผมลองในห้องเดียวกับ Router Wi-Fi ครับ แต่หลังจากนั้นก็ยกเข้าอยู่ที่อยู่ข้างๆ กัน สัญญาณเลยดรอป
คือความจริงมันก็ไม่น่าดรอปมากขนาดนั้นอ่ะ ผมเดาว่าตัวรับสัญญาณ Wi-Fi ของทีวีน่าจะรับสัญญาณได้ไม่ค่อยดีเหมือนกับเครื่องอื่นๆ
แบบนี้ถ้าต่อ LAN ก็คงจะไม่เร็วปกติเหมือนกันครับ แต่ผมคงใช้วิธีเอา Router อีกตัวมากระจายสัญญาณแทน สะดวกกว่า

ออฟไลน์ PILES

• *
    • GET RID OF HEMORRHOIDS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:14:25 am »
ว่าจะถอยทีวี โซนี่ อ่านเจอแต่ปัญหา

ยังงี้ผมควรจะถอยเองไหมครับ