ผู้เขียน หัวข้อ: TV 49-50 นิ้ว 3 รุ่น นี้ เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 2810 ครั้ง)

ออฟไลน์ 777k

• *
TV 49-50 นิ้ว 3 รุ่น นี้ เลือกตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 07:00:23 pm »
ตอนนี้ทีวี SAMSUNG ที่บ้านเพิ่งเสียไปครับ

กำลังจะเลือกซื้อตัวใหม่ไปแทนครับ เล็งๆเอาไว้ 3 ตัว ได้แก่

TOSHIBA 49L3650VT

SHARP 50LE275X

PANASONIC 49D410T

วันนี้ลองไปเดินดูภาพที่ HOME PRO ชอบภาพของ SHARP ที่สุดครับ ลองลงมาก็ TOSHIBA สุดท้ายก็ PANA

แต่พอไปดูอีกที่ ภาพ SHARP ทำไมดูแย่มากเลยก็ไม่รู้ ดูเบลอๆหมองๆ เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ

แถมเจอคนขายแนะนำว่า SONY 48W650D ดีกว่านะ เพราะว่ามีอแดปเตอร์สายไฟที่จะคอยกันพวกไฟตก ไฟกระชาก ทำให้จอจะทนกว่ายี่ห้ออื่นๆ ตอนนี้ก็เลยเริ่มคิดว่าจะเพิ่ม SONY 48W650D เข้าไปด้วยดีหรือเปล่าครับ

ยังไงรบกวนผู้รู้มาช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าจะซื้อพรุ่งนี้แล้วครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: TV 49-50 นิ้ว 3 รุ่น นี้ เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 07:27:55 pm »
49l3650vt กับ 49d410t ใช้จอแข็ง ips จะให้ภาพคมชัดสีสันสดเข้ม มุมมองกว้างขวาง แต่ข้อเสียของจอนี้คือ ระดับสีดำจะทำได้ไม่ดี กับ คอนทราสต์ต่ำ เมื่อเทียบกับทีวีจอ va แล้วภาพจะดูแบน ไม่มีมิติ
50le275x ใช้จอนิ่ม va  ภาพคมชัด แต่แฝงไปด้วยความนุ่มนวล สีอิ่มเนียน ภาพจะดีกว่า 2 ตัวข้างบน ราคาตอนนี้ 14,xxx บาท มุมมองด้านข้างจำกัดหน่อย
48w650d ใช้จอนิ่ม va เช่นเดียวกัน ภาพจะออกแนวนุ่มนวล สีสันดูเป็นธรรมชาติ รุ่นนี้อัพสเกลได้ดีเลยครับ กับมีสมาร์ทีวีพื้นฐานเพิ่มเข้ามา(แต่พิมพ์ไทยไม่ได้) ราคาจะแพงกว่าเจ้าอื่นหน่อย
ส่วนเรื่องอแดปเตอร์ ก็ช่วยได้ระดับนึง แต่ผมเห็นคนใช้ทีวี sony รุ่นที่ใช้อะแดปเตอร์ ส่วนใหญ่อะแดปเตอร์จะพังก่อนทีวี? จอจะทนตามเซลล์โม้รึเปล่าไม่แน่ใจ! เพราะรุ่นนี้ใช้จอ tcl
 อย่างทีวี sharp เค้าก็มีระบบ protection 7 อย่าง ตามมาตราฐานทีวีญี่ปุ่นเช่นเดียวกัน รู้สึกโตชิบาก็มีนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามีกี่อย่าง? ส่วน pana ไม่แน่ใจ? แต่ที่แน่ๆมีประกันให้ 3 ปี โดยไม่ต้องซื้อเพิ่ม
แนะนำไปดูภาพว่าชอบแบบไหนมากกว่า ให้เค้าลองเปิดทดสอบหนัง และฟรีทีวีดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2016, 07:35:14 pm โดย น้าSirota^_^ »

• *
Re: TV 49-50 นิ้ว 3 รุ่น นี้ เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 07:55:50 pm »
49l3650vt กับ 49d410t ใช้จอแข็ง ips จะให้ภาพคมชัดสีสันสดเข้ม มุมมองกว้างขวาง แต่ข้อเสียของจอนี้คือ ระดับสีดำจะทำได้ไม่ดี กับ คอนทราสต์ต่ำ เมื่อเทียบกับทีวีจอ va แล้วภาพจะดูแบน ไม่มีมิติ
50le275x ใช้จอนิ่ม va  ภาพคมชัด แต่แฝงไปด้วยความนุ่มนวล สีอิ่มเนียน ภาพจะดีกว่า 2 ตัวข้างบน ราคาตอนนี้ 14,xxx บาท มุมมองด้านข้างจำกัดหน่อย
48w650d ใช้จอนิ่ม va เช่นเดียวกัน ภาพจะออกแนวนุ่มนวล สีสันดูเป็นธรรมชาติ รุ่นนี้อัพสเกลได้ดีเลยครับ กับมีสมาร์ทีวีพื้นฐานเพิ่มเข้ามา(แต่พิมพ์ไทยไม่ได้) ราคาจะแพงกว่าเจ้าอื่นหน่อย
ส่วนเรื่องอแดปเตอร์ ก็ช่วยได้ระดับนึง แต่ผมเห็นคนใช้ทีวี sony รุ่นที่ใช้อะแดปเตอร์ ส่วนใหญ่อะแดปเตอร์จะพังก่อนทีวี? จอจะทนตามเซลล์โม้รึเปล่าไม่แน่ใจ! เพราะรุ่นนี้ใช้จอ tcl
 อย่างทีวี sharp เค้าก็มีระบบ protection 7 อย่าง ตามมาตราฐานทีวีญี่ปุ่นเช่นเดียวกัน รู้สึกโตชิบาก็มีนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามีกี่อย่าง? ส่วน pana ไม่แน่ใจ? แต่ที่แน่ๆมีประกันให้ 3 ปี โดยไม่ต้องซื้อเพิ่ม
แนะนำไปดูภาพว่าชอบแบบไหนมากกว่า ให้เค้าลองเปิดทดสอบหนัง และฟรีทีวีดูครับ

ขอบคุณครับน้า SIROTA

ตอนนี้ที่ดูๆก็ว่า ไม่ TOSHIBA ก็ SHARP ครับ แต่เห็นมีคนบอกว่า SHARP ถ้าเสียอะไหล่จะหายาก ไม่รู้ว่าจริงไหมครับ ส่วน TOSHIBA นี่เห็นคนบอกว่าทนดี ก็ไม่แน่ใจว่าระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ ถ้าพูดเรื่องทนอย่างเดียว ใครจะทนกว่ากันนะครับ

เดี๋ยวคงลองเอาไฟล์หนังไปเปิดทดสอบดูอีกทีที่ห้างดีกว่าครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 08:01:36 pm »
"50le275x ใช้จอนิ่ม va  ภาพคมชัด แต่แฝงไปด้วยความนุ่มนวล สีอิ่มเนียน ภาพจะดีกว่า 2 ตัวข้างบน ราคาตอนนี้ 14,xxx บาท มุมมองด้านข้างจำกัดหน่อย"

ไม่ทราบว่าราคาจากร้านไหนครับผม ถูกมากเลยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 08:52:31 pm »
บางคนบอกทน! บางคนบอกดี! บางคนบอกอย่างโน้นนี้! ... พูดยากส์ครับ!
เอาที่เราชอบดีกว่า เอาสายตาและใจเราตัดสิน"  อยู่ที่ดวงล้วนๆ^^ 555

ทีวีสมัยนี้ไม่ทนเหมือนเมื่อก่อน???  ซื้อประกันเพิ่มได้ก็ซื้อเพิ่ม!!!

ส่วน 50le275x มีคนได้มาจากงานโฮมโปรฯ ที่เมืองทอง ราคา 14,xxx บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2016, 08:59:09 pm โดย น้าSirota^_^ »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 12:33:29 am »
ขอบคุณครับ น้าSirota