ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดตั้งลำโพง atmos  (อ่าน 4750 ครั้ง)

ออฟไลน์ putt

• Flat TV member
  • *
สอบถามการติดตั้งลำโพง atmos
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 09:59:15 pm »
ผมใช้ onkye 838 ถ้าหากผมติดลำโพงระบบ atmos ไว้บนฝ้าเพดาน บริเวณจุดที่นั่งฟัง แต่ถ้าหากหนังไม่รองรับระบบ atmos ระบบจะตัดเป็น 7.1 เลยหรือไม่ หรือจะจำลอง atmos ให้แทน ครับ คือตอนนี้ผมกำลังทำห้องโฮม อยู่ไม่แน่ใจว่าจะเดินสายลำโพงไปไว้ไหนดี ขอความรู้ด้วยครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามการติดตั้งลำโพง atmos
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 08:56:13 am »
...ลำโพงมีก็ติดตั้งไปเลยครับ ดีกว่าวางทิ้งเอาไว้ หน้าที่ก็เหมือนลำโพงเซอราวด์ ไม่มีเสียงก็เงียบ แต่ถ้าเปิดระบบ All speaker ก็ดังทุกตัว.

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
Re: สอบถามการติดตั้งลำโพง atmos
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 08:59:18 am »
ดูการกระจายเสียงด้วยว่าลำโพงมันกระจานได้กว้างรึป่าว

อย่าติดสุ่มสี่สุ่มห้านะครับ แค่หมุนลำโพงผิดด้าน นี่ฟ้ากับเหวเลยนะครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 05:46:20 pm »
เห็นกระทู้นี 2วันแล้วมั้ง ไม่มีใครเข้ามาตอบ พอดีผมไปเอาลำโพงซับ paradigm se คู่นึงที่ร้านเขาเซท-อัพระบบ dolby atmos และเปิดให้ผมฟัง จะเล่าให้ฟัง
เขาใช้ลำโพง kef ls-50 11 ตัว(สีแสนกว่าบาท) แอมป์ปรี-โปรของ มาร้าน 6 ตัว ทั้งชุดประมาณล้านบาท
เสียงที่ได้ยินบรรยากาศรายล้อมดีมาก ขนาดลำโพง sb วางข้างหลังยิงไปหาจอแต่เสียงกระจายเข้ามาหาเราอย่างไม่ต่องลุ่น เสียงด้านบนก็โอบล้อม มีพลัง ทุกอย่างดีหมด คำถามคือมันคุ้มกับเงินล้านบาทไหม คุณต้องไปลองฟังเองแล้วมาเปรียบเทียบกับชุดที่คุณมี
ความเห็นส่วนตัว สิ่งที่ดักว่าชุดระดับแสนบาทชัดๆคือ บรรยากาศของเขาเหมือนหรือดีกว่าโรงหนังซะอีก สิ่งที่ชุดของเราพอจะสู้หรือลืมตาอ้าปากได้คือ 1.ลำโพงเซ็นเตอร์ ชุดatmos ชุดนั้นจะไม่เด่นเสียงพูดนะ(เขาเน้นความกลมกลืนทั้งระบบ)ผมใช้ paradigm c190+audioquest rocket44 ผมชอบของผมมากกว่า
ผมเห็นคุณมีหรือตั้งใจจะซื้อตัว avr อย่างเดียว ถ้าจะเล่นคุณยังขาดอะไรอีกเยอะ ตามที่ผมกล่าวมา แล้วการติดตั้ง บนเพดาน การเดินสาย มันต้องมือระดับเซียนเรียกพี่ ลำโพงทีจะใช้ ถ้าเอาลำโพงกระจอก(ขอโทษที่พูดตรง)คุณจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แอมป์ก็ต้องถึงอีก บานปลายเยอะมาก ไปฟังก่อนดีที่สุดแล้วค่อยวางแผน
ที่ถามบอกไฟล์atmos โหลดมาเล่น ถึงแอมป์จะใช่มันก็ไม่จำลองอะไรหรอก แต่ผมก็ไม่ได้ลองหรือถามเค้าว่า ถ้าเอาไฟล์ธรรมดาไปเล่นในระบบมันจะจำลองให้ไหม
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 06:53:59 pm »
โชว์รูมแถวพระราม2แน่ๆเลย เห็นเขาโพสในเพจเฟสบุ้คว่า paradigm se

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:15:21 pm »
เห็นกระทู้นี 2วันแล้วมั้ง ไม่มีใครเข้ามาตอบ พอดีผมไปเอาลำโพงซับ paradigm se คู่นึงที่ร้านเขาเซท-อัพระบบ dolby atmos และเปิดให้ผมฟัง จะเล่าให้ฟัง
เขาใช้ลำโพง kef ls-50 11 ตัว(สีแสนกว่าบาท) แอมป์ปรี-โปรของ มาร้าน 6 ตัว ทั้งชุดประมาณล้านบาท
เสียงที่ได้ยินบรรยากาศรายล้อมดีมาก ขนาดลำโพง sb วางข้างหลังยิงไปหาจอแต่เสียงกระจายเข้ามาหาเราอย่างไม่ต่องลุ่น เสียงด้านบนก็โอบล้อม มีพลัง ทุกอย่างดีหมด คำถามคือมันคุ้มกับเงินล้านบาทไหม คุณต้องไปลองฟังเองแล้วมาเปรียบเทียบกับชุดที่คุณมี
ความเห็นส่วนตัว สิ่งที่ดักว่าชุดระดับแสนบาทชัดๆคือ บรรยากาศของเขาเหมือนหรือดีกว่าโรงหนังซะอีก สิ่งที่ชุดของเราพอจะสู้หรือลืมตาอ้าปากได้คือ 1.ลำโพงเซ็นเตอร์ ชุดatmos ชุดนั้นจะไม่เด่นเสียงพูดนะ(เขาเน้นความกลมกลืนทั้งระบบ)ผมใช้ paradigm c190+audioquest rocket44 ผมชอบของผมมากกว่า
ผมเห็นคุณมีหรือตั้งใจจะซื้อตัว avr อย่างเดียว ถ้าจะเล่นคุณยังขาดอะไรอีกเยอะ ตามที่ผมกล่าวมา แล้วการติดตั้ง บนเพดาน การเดินสาย มันต้องมือระดับเซียนเรียกพี่ ลำโพงทีจะใช้ ถ้าเอาลำโพงกระจอก(ขอโทษที่พูดตรง)คุณจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แอมป์ก็ต้องถึงอีก บานปลายเยอะมาก ไปฟังก่อนดีที่สุดแล้วค่อยวางแผน
ที่ถามบอกไฟล์atmos โหลดมาเล่น ถึงแอมป์จะใช่มันก็ไม่จำลองอะไรหรอก แต่ผมก็ไม่ได้ลองหรือถามเค้าว่า ถ้าเอาไฟล์ธรรมดาไปเล่นในระบบมันจะจำลองให้ไหม
 [ปลื่ม]
รู้สึก ใครได้เขา เพล ที่นั้น กลับมาจะ มีนิสัย เหมือนกันหมด ตอบตรง แรง เคลีย   [ปลื่ม]