ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo "Phase matching Bass" บวมครับ  (อ่าน 2371 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Onkyo "Phase matching Bass" บวมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 03:53:01 pm »
พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ onkyo รุ่นใหม่ๆหรือรุ่นกลางขึ้นไปจะมีระบบ Phase Matching Bass หรือ PMB ซึ่งเปิดเป็น ON เสียงจะมีเยอะขึ้นกลางแหลมเปิดมากขึ้น เบสมามากขึ้น แต่ผมใช้ฟังก์ชั่นนี้แล้ว เบสบวมมากครับ เสียงโดยรวมดูแผ่ๆมันกึก้องเกิน แต่ถ้า OFF เสียงห้องผมก็เพราะเสียงดีใช้งานปกติทั้งฟังเพลงดูคอนเสิร์ตครับ

เพื่อนๆเป็นกันมั้ยครับและมีแนวทางแก้ไขป่าวครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: Onkyo "Phase matching Bass" บวมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:01:19 pm »

...น่าจะคล้ายๆ ปุ่ม Loundness ยกเสียงทุ้มแหลม ลองปรับเฟสหลังตู้เบส(0-180 องศา) หรือ bypass ไปเลย

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
Re: Onkyo "Phase matching Bass" บวมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:47:35 pm »

...น่าจะคล้ายๆ ปุ่ม Loundness ยกเสียงทุ้มแหลม ลองปรับเฟสหลังตู้เบส(0-180 องศา) หรือ bypass ไปเลย

ใช้หรือคับ อ่านคุ่มือดีๆๆ

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:52:35 pm »
พี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ onkyo รุ่นใหม่ๆหรือรุ่นกลางขึ้นไปจะมีระบบ Phase Matching Bass หรือ PMB ซึ่งเปิดเป็น ON เสียงจะมีเยอะขึ้นกลางแหลมเปิดมากขึ้น เบสมามากขึ้น แต่ผมใช้ฟังก์ชั่นนี้แล้ว เบสบวมมากครับ เสียงโดยรวมดูแผ่ๆมันกึก้องเกิน แต่ถ้า OFF เสียงห้องผมก็เพราะเสียงดีใช้งานปกติทั้งฟังเพลงดูคอนเสิร์ตครับ

เพื่อนๆเป็นกันมั้ยครับและมีแนวทางแก้ไขป่าวครับ
มันคือ โหมดการหา เฟส sub แบบ อัตโนมัติคับ ถ้าเปิดใช้ ต้องปรับ subใหม่คับ  ที่สำคัญต้องใช้ ตอน auto cal ด้วยคับ ไม่ใช้เปิด หรือ ปิดตามใจชอบ