ผู้เขียน หัวข้อ: ซับวูฟเฟอร์ หันหน้าใกล้เตียง และตำแหน่ง Surround  (อ่าน 5452 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
กระทู้ไม่เหมาะสมขออภัยด้วยนะครับ

ตามหัวข้อเลยครับ คือ Home theater ของผมจะตั้งอยู่ในห้องนอน แล้วอ่านๆดู ตำแหน่งซับที่ดีที่สุด อยู่หน้าทีวี หรือตำแหน่งเดียวกับ เซ็นเตอร์ ที่นี้ถ้าหากผมจะวางในตำแหน่งนั้น จะกลายเป็นหน้าซับหันเข้าเตียง ห่างไม่ถึง 50cm

ซึ่งอยากจะสอบถามผู้รู้หน่อยครับ

1.จากที่กล่าวมา เสียงจากซับที่ออกมา จะทำให้มีปัญหาอะไรหรือเปล่า
2.การติดตั้ง หากไม่ได้ใช้งาน จะสามารถยกลำโพงซับไปเก็บได้ไหม พอจะใช้งานก็มาวางไว้ตำแหน่งเดิม
3.ขอถามถึงตำแหน่งลำโพง Surround จากตำแหน่งของหู ผมจะให้ลำโพงเซอร์ราว เยี่ยงไปข้างหลังห่างจากระยะหู 60cm แล้วให้อยู่สูงเหนือหู ให้ทวีตเตอร์ของเซอร์ราว สูงที่ 60cm และตัวลำโพงเซอร์ราว ซ้ายกับขวา หันหน้าชนกันเองไม่ได้หันหน้าหาตัวเรา แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tigermao

• *
Re: ซับวูฟเฟอร์ หันหน้าใกล้เตียง และตำแหน่ง Surround
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 02:20:52 pm »
 ซับวางข้างหลังก็ได้นะคับ

ออฟไลน์ damaji

• *
Re: ซับวูฟเฟอร์ หันหน้าใกล้เตียง และตำแหน่ง Surround
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 06:14:53 pm »
ซับวางข้างหลังก็ได้นะคับ

ตำแหน่งอื่นนอกจากคำถาม จะวางได้ตรงด้านข้างคู่หน้าซ้ายขวาครับ ไม่ถึงกับติดผนังแต่ก็ใกล้ผนังด้านข้างอยู่ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 10:38:12 pm »
สวัสดีครับ

1. ตำแหน่งซับที่ดีที่สุดของแต่ละห้องไม่ได้อยู่ที่เดียวกัน ต้องลองหาดู แต่ถ้าเป็นตำแหน่งที่สะดวกกับสภาพห้อง ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ส่วนตำแหน่งในห้องท่านจะมีปัญหาหรือไม่อย่างไร ท่านลองแล้วค่อยเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ ถ้าให้เดา เบสไม่บวมก็หาย เสียงไม่กลืนกับลำโพงอื่น เพราะตำแหน่งจัดวางไม่เนียนพอ อย่าซึ่เรียส เอาตามสภาพห้องครับ...

2. แล้วแต่ท่านเลยครับ สภาพก็ไม่ต่างจากพวกห้องลองทั่วไป มีการยกเข้าๆ ออกๆ เป็นประจำ

3. ตามคู่มือให้หันหาตำแหน่งผู้ฟัง แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ ก็เอาเท่าที่ทำได้ครับ

ของผมก็อยู่ในห้องนอน นอกจากคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ที่ตั้งใจวาง ที่เหลือก็วางตามสภาพห้องครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 12:00:34 pm »
...เสียงต่ำซับวูฟเฟอร์ ไม่มีทิศทาง วางตำแหน่งไหนก็ได้ครับ ขอให้เสียงกลมกลืนเป็นใช้ได้.

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 10:39:39 pm »
...เสียงต่ำซับวูฟเฟอร์ ไม่มีทิศทาง วางตำแหน่งไหนก็ได้ครับ ขอให้เสียงกลมกลืนเป็นใช้ได้.
เยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 11:01:39 am »
sub เบส ไม่มีทิศทาง การวางตรงไหนก็ได้ อาจจะใช้ แต่ไม่สามารถ ให้เบสที่ดีที่สุด ดังนัน้ถ้ามีความสามารถ ขยับได้ควรทดสอบหาจุดวางคับ เพราะความถี่ต่ำ จะสัมพัน กับ room mode มากที่สุด