ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของลำโพง Q Acoustics 2050i  (อ่าน 8459 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
เสียงของลำโพง Q Acoustics 2050i
« เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 07:43:53 pm »
ใครเคยฟังบ้างครับ แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ใช้ดูหนังฟังเพลง 50/50  ใช้คู่กับ KLIPSCH SW-450 กินวัตต์ไหม  เห็นว่ามีรางวัลการันตี

ออฟไลน์ vorasad

• Flat TV member
  • *
Re: เสียงของลำโพง Q Acoustics 2050i
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 05:13:45 pm »
ใช้อยู่ ฟังเพลงก็โอเคนะ ซับไม่จำเป็นเพราะ เบส เหลือ ครับ
ส่วน ดูหนัง ผมใช้ lx76 มันส์ดี  แต่ใช้กับ marantz รู้สึกเสียงมันแห้งๆ

ความเหนส่วนตัว คิดว่า ดูหนังฟังเพลง ผมให้ 40/60 ครับ

แต่ผมเอาใช้ ดูหนังซะส่วนใหญ่

Re: เสียงของลำโพง Q Acoustics 2050i
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 07:10:43 pm »
วันนี้ผมไปลองฟังแล้วที่เดอะมอลล์ บางกระปิ มีความชัดเจนดี มีมิติ มีความโอบล้อมของเสียงเกินตัวมาก แหลม กลาง เบส มาครบ ชัดเจน และหนาแน่น เบสมาเหลือๆ และลงได้ลึก ฟังเพลง ok ดูหนังก้อ ok แบบดูได้นานๆ ไม่ล้า  แต่ว่าตัวลำโพงหนักน่าดู เห็นตั้งราคาขายอยู่ 21,900 แต่ก่อนราคาแรงกว่านี้ (ส่วนตัวไม่ชอบสีโทนดำ ชอบพวกลายไม้ หรือโทนสว่าง ตอนนี้จะเหลือแต่โทนดำ ) ตัว 2020i เสียงโอบล้อม และใหญ่เกินตัวมาก แต่ว่าความชัดเจนยังน้อยไปนิด ตอนนี้ผมเลยลังเล กับ  Klipsch : RF-52 II  ตัวนี้เสียงหนักแน่นโดนใจ แต่กลัวว่าฟังไปนานๆ จะล้า และผมชอบฟังเพลงหลากหลายแนวด้วย

ออฟไลน์ vorasad

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:15:00 pm »
ลองเช็คดู ในเวป ผมซื้อ มา 18,XXX  มาส่งถึงที่ หนักมาก ตู้ละ 24 kg 
ส่วนสี เชอรี่ น่าจะ  2 ปลายๆ แต่หายากครับ งานสวยครับ

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:29:43 am »
  คุณภาพเกินตัว เกินค่าตัวมากครับ ปลายเปิดสว่าง เสียงร้องดี เบสนุ่มลึกมีพลัง อยากให้ได้ลองฟังจริงๆครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:56:00 am »
ขอบคุณมากครับ ทุกความเห็น ผมเซ็คราคาตอนนี้ได้อยู่ 19,500 และจะมีแต่สี Graphite(เทาดำ) แต่เห็นว่า Q เปลี่ยนดีลเลอร์ใหม่ ไม่รู้จะมีผลกระทบบ้างไหม ด้านราคาผมเทียบกับตัว Klipsch RF-52 II ราคาต่างกันมาก เท่าตัวเลย ในระยะยาวผมคงจะเน้นฟังเพลงซะมากกว่า หนังนานๆ จะดูที ครับ คิดว่าจะเลือกตัวนี้

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:53:59 pm »
เลือกถูกต้องแล้วครับ  q acoustic ตัวนี้ฟังเพลงดีแต่ต้องจับกับแอมป์ที่แมตชิ่งดีๆนะครับ ไม่ใช่อะไรก็ได้ ค่อนข้างเลือกแอมป์เหมือนกัน  เป็นเพราะลำโพงมันเน้นเสียงกลางมากๆ  ใครชอบเพลงออกจีนๆหรือเพลงร้องทั้งหลายจะเหมาะเหม็งหวานหูพริ้วถูกฉโลกกะหูมาก ให้จับกับแอมป์ yamaha เป็นอะไรที่ลงตัวมาก ใส่ fuse powerhouse + เข้าไป เรอเลิศ อย่าลืมซื้อมาแล้วใช้สไปก์รองฐานมันด้วยหล่ะครับ

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 11:57:48 pm »
เลือกถูกต้องแล้วครับ  q acoustic ตัวนี้ฟังเพลงดีแต่ต้องจับกับแอมป์ที่แมตชิ่งดีๆนะครับ ไม่ใช่อะไรก็ได้ ค่อนข้างเลือกแอมป์เหมือนกัน  เป็นเพราะลำโพงมันเน้นเสียงกลางมากๆ  ใครชอบเพลงออกจีนๆหรือเพลงร้องทั้งหลายจะเหมาะเหม็งหวานหูพริ้วถูกฉโลกกะหูมาก ให้จับกับแอมป์ yamaha เป็นอะไรที่ลงตัวมาก ใส่ fuse powerhouse + เข้าไป เรอเลิศ อย่าลืมซื้อมาแล้วใช้สไปก์รองฐานมันด้วยหล่ะครับ

+1 ครับ  ถ้าเอาแบบหวานฉ่ำๆ แบบได้ยินเสียงกลืนน้ำลายแตกฟองในคอ แนะนำจับกับMarantz เลยครับ.. Lips ริมฝีปากเสียง ฟ.ฟัน นี้รู้สึกได้ถึงน้ำหนักของลมที่ผ่านริมฝีปากจริงๆครับ  สามารถจับรายละเอียดได้เยอะครับ