ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 2087 ครั้ง)

ออฟไลน์ moolata

• *
มือใหม่ขอถามหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 09:38:47 pm »
พอดีผมเพิ่งไปถอย yamaha yht-299  avr ตัวแรกในชีวิตมา ซื้อโดยไม่ศึกษาข้อมูลใดๆทั้งสิ้น [โขก] โดยเอามาไว้ใช้ดูหนังอะครับ
แล้วสาย hdmi ยาวไม่พอต่อกับเครื่องเล่น ตอนนี้เลยใช้ สาย otic ไปก่อน ผมก็เลยอยากถามถ้้าเน้นดูหนังเสียงไทย จำเป็นมั้ยต้องซื้อ hdmi
มาต่อแทน เพราะยังไงก็ดูเฉพาะเสียง ac-3 อยุ่แล้ว คุณภาพเสียง ac-3 ระหว่างใช้สาย otic กับ hdmi มันต่างกันหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
Re: มือใหม่ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:46:21 pm »
 ดู จะดูหนังแผ่น bluray ไหมหรือ ดู ไฟล์หนังเสียง HD ไหม
ถ้าไม่ได้เน้น  ก็ใช้ Optical ไปเลยครับไม่จำเป็นต้องซื้อสาย HDMI มาเพิ่มละ

ความต่างของ เสียง AC-3 กับเสียง HD ถ้าใช้สาย HDMI เสียงต่างกันแน่ๆ

ออฟไลน์ moolata

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:22:35 pm »
ขอบคุณมากครับ ดูกับเครื่อง hd player นะครับ ว่าแต่เสียงไทยมันเป็นระบบเสียง HD ด้วยหรอครับ นึกว่าเสียงไทยจะมีแต่ ac-3

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:24:41 am »
เสียงไทยยังไม่เจอที่เป็น hd ทั้ง dolby dts นะครับ ส่วนมากบันทึกเป็น ac3 dolby digital ซะมาก dts นี่นานๆ จะเจอ สาย optical ก็ให้เเนวเสียง ชัด คม ส่วน hdmi ก็ต้องดูว่าใช้สายยี่ห้อ อะไรด้วยบุคลิคสายเเต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ lao_oh

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:26:34 pm »
เสียงไทยยังไม่เจอที่เป็น hd ทั้ง dolby dts นะครับ ส่วนมากบันทึกเป็น ac3 dolby digital ซะมาก dts นี่นานๆ จะเจอ สาย optical ก็ให้เเนวเสียง ชัด คม ส่วน hdmi ก็ต้องดูว่าใช้สายยี่ห้อ อะไรด้วยบุคลิคสายเเต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน

ตามนั้นไปเลยครับ