ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ samsung แล้วเป็นแบบผมบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 1102 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamersoul

• Flat TV member
  • *
เท่าที่เคยใช้ยี่ห้อนี้มีมี 2 ตัวคือ
monitor คอม 1 ตัว
LCD TV ตัวนึง รุ่น 650b มั้ง
ทั้งสองตัวอาการเดียวกันคือ
เวลาเล่นเกมไปเจอที่มืด ๆ เช่นไปอยู่หลังเงาต้นไม้
ภาพแทบทั้งจอมันจะมืดไปด้วย แบบวูบไปเลยครับ ผมนี่ปาดเหงื่อเลย  [ปาดเหงื่อ]
ผมเลยลองหาข้อมูลเหมือนจะเป็นเพราะ dynamic contrast อะไรเนี่ยละ
ผมเลยลองปิดดู ก็ไม่หาย โทรไป 0 ซัมซุง ก็ไม่มีคำตอบ
แต่เวลาดูหนังอะไรมันก็ปกตินะ มีปัญหาแค่ตอนเล่นเกมนี่แหละ ผมก็งงๆ
ตอนนี้จอคอมเปลี่ยนมาใช้ LG มันก็ไม่เป็นอาการนี้ แต่ลองต่อเกมเข้าจอ LCD ซัมซุงมันก็ยังน่ารำคานเหมือนเดิม
คือมันมืดมากจนเสียอารมณ์ครับ ไม่ทราบมีใครเป็นแบบผมบ้าง

ตอนนี้กำลังมองหา LED 40 นิ้วตัวใหม่มาต่อคอมกับพวก console สำหรับเล่นเกม ดูหนังโดยเฉพาะ ไม่เอา smart 3d ใดๆ
พอมีตัวราคาไม่เกิน 16k แนะนำบ้างมั้ยครับ ไม่อยากเจออาการแบบนี้แล้ว  [ร้องไห้]

Edit : ถ่ายมาจากกล้องมือถือครับ ภาพกากหน่อย แต่อาการแบบนี้เลย ลองจอ LG มาเทียบแล้ว เป็นเหมือนกัน แต่เป็นน้อยมาก แทบไม่เห็น แต่ samsung นี่เห็นชัดมากเลย
https://www.youtube.com/watch?v=VwXaUBwfL3U
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 06:19:34 pm โดย gamersoul »

ออฟไลน์ yakumojoly

• Flat TV member
  • *
Re: มีใครใช้ samsung แล้วเป็นแบบผมบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 05:41:28 pm »
Sony KDL40W600B ร้านตามเว็บ 16,190-16,390 บาทหรือซื้อที่ศูนย์แพงหน่อย 19990 แต่มีโปรผ่อน 10 เดือน 0% ถ้าจะต่อคอมเข้ากับทีวีแนะนำเลยเพราะตัวนี้จะดีเลย์น้อยครับ ปกติทีวี led ถ้าต่อคอมเข้ากับทีวีจะมีค่าดีเลย์อยู่บ้างยี่ห้อน้อย บางยี่ห้อเยอะ แต่โซนี่การันตีได้ว่าดีเลย์น้อยแน่นอนครับ สมาร์ทไม่ค่อยดี สามดีพอใช้แต่ไม่อยู่ในระดับดีมากเท่าไหร่ ระดับ Contrast อยู่ในระดับดีโดยไม่พึ่ง Dynamic Contrast ครับ ถ้าเน้น 3D ไปเล่นแอลจีดีกว่าครับ แต่จริง ๆ ซัมซุงเสปคดีทุกด้าน แต่ถ้า จขทก. อยากเปลี่ยนก็คงแนะนำ โซนี่ีให้ละกันครับ [ปลื่ม]

ส่วนอาการนี้ผมไม่เคยเจอนะครับ ผมใช้จอมคอมซัมซุงมา 2 ปีแล้ว เปิดทั้งวันทั้งคืนยังไม่เสียครับ (หรือว่าผมดวงดีไม่รู้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 05:48:06 pm โดย yakumojoly »