ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo HT-R693 เวลาเปิดเครื่องจะเด้งไปที่ช่อง TV/CD ทุกครั้ง  (อ่าน 2143 ครั้ง)

ออฟไลน์ rat308

• *
สอบถามปัญหาการใช้งาน HT-R693 ครับ
ผมต่อ HDMI จาก HT-R693 เข้า TV ผ่าน HDMI ช่องที่มี ACR ครับ
ปกติผมดู Truevisions ผ่านทาง HDMI ช่อง CBL/SAT และจะปิดเครื่องที่ช่องนี้ครับ
และทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ซักประมาณ 10 วินาที AVR มันจะปรับ input เป็น TV/CD และผมต้องกดเปลี่ยนเป็นช่อง CBL/SAT เองทุกครั้ง
มีวิธี set ให้มันค้างอยู่ที่ช่องเดิม ไม่เด้งไป TV/CD มั๊ยครับ

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
ผมเดาเอานะ

ถ้าปิดระบบ arc ที่ทีวีซะ ตั้งเป็น off น่าจะหายนะครับ

คล้ายๆกับผมต่อคอมกับ bluำtooth ที่ avr  เปิดอะไรไว้ก็ตาม พอผมมาเปิดคอมทีหลังเครื่องเจอสัญญาณ bluetooth  avr มันก็ตัดมาให้ช่อง bluetooth อัตโนมัติเลย    ไม่ทราบว่าช่อง tv/cd ท่านเสียบอะไรไว้ครับ

ออฟไลน์ rat308

• *
ช่อง TV/CD ไม่ได้เปลี่ยน setting อะไรจากเดิมเลยครับ คือ
HDMI เป็น ----
Component เป็น ----
Composite เป็น ----
Digital audio เป็น ----

ส่วน input ของ avr เสียบไว้ 2 source ผ่าน HDMI ทั้งคู่ คือ
Truevision ผ่านช่อง CBL/SAT กับ
HD player ผ่านช่อง STB/DVR ครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
เป็นที่ระบบ arc ครับ ยามาฮ่า ผมก็เป็น เด้งไปที่ tv ตลอดเหมือนกันครับ ต้องปิดโหมดนี้ หรือ ต่อช่อง hdmi 2 ของทีวีแทนครับ