ผู้เขียน หัวข้อ: จะต่อสาย optic จากทีวี ไปเข้า avr onkyo แล้วต้องเซ็ทที่ avr อย่างไรครับ!!  (อ่าน 1680 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ด้านหลังทีวี มีช่องนี้อยู่  ผมก็ต่อเข้าไปแล้วลากสาย มาต่อด้านหลังของ onkyo (ด้านหลังของ onkyo จะมีช่อง optic 2ช่อง ครับ  เป็นส่วนของ ทีวี  และ บลูเรย์)
แล้วไปปรับที่ทีวีให้เสียงออกทางช่อง optic แต่ ไม่มีเสียงออกครับ  แต่ที่ avr ยังไม่ปรับอะไรเลย  เพราะไม่รู้ปรับอะไร ยังไง ครับ รบกวนครับ  ขอบคุณมากครับ

เออ... ผมถามต่ออีกนิดนึ่ง ว่า เสียงที่ออกจากทีวี มาที่ avr ทางสายoptic นี้ มันจะเป็นเสียง ดิจิตอลมั่ยครับ  หมายถึงพอเข้าavr สามารถถอดรหัสเป็น 5.1 มั้ยครับ (อย่างเช่นดูทีวีจากสัญญาณดิจิตอลทีวีครับ)

ออฟไลน์ osxp

ลองดูในคู่มือครับ

เพราะจะมีให้เลือกอีกที ว่าจะเอาเสียงจากช่องไหนมาออก 

อย่างเช่น Optical, Coax, ช่อง 1, 2 เลือกให้ตรงกับที่ต่อเข้าไปก็ใช้ได้แล้ว

ส่วนเสียงก็เป็น digital อยู่แล้ว แต่จะ dolby 5.1 ด้วยหรือเปล่า ก็อยู่ต้นทาง

ถ้าต้นทางส่งมาเข้า TV เป็น dolby 5.1 ก็ส่งออกมาทาง optical เป็น dolby 5.1 ได้ (อย่าปรับเป็น PCM แต่ให้ปรับเป็น Direct, RAW หรืออื่นๆ)

แต่ถ้าส่งมาเป็น 2.0 ก็ออกมาแค่ 2.0 ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ nipyee

อ้างถึง
ข้อความโดย: osxp
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ลองดูในคู่มือครับ

เพราะจะมีให้เลือกอีกที ว่าจะเอาเสียงจากช่องไหนมาออก

อย่างเช่น Optical, Coax, ช่อง 1, 2 เลือกให้ตรงกับที่ต่อเข้าไปก็ใช้ได้แล้ว

ส่วนเสียงก็เป็น digital อยู่แล้ว แต่จะ dolby 5.1 ด้วยหรือเปล่า ก็อยู่ต้นทาง

ถ้าต้นทางส่งมาเข้า TV เป็น dolby 5.1 ก็ส่งออกมาทาง optical เป็น dolby 5.1 ได้ (อย่าปรับเป็น PCM แต่ให้ปรับเป็น Direct, RAW หรืออื่นๆ)

แต่ถ้าส่งมาเป็น 2.0 ก็ออกมาแค่ 2.0 ครับ   

ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 07:29:31 pm โดย nipyee »