ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2110129 ครั้ง)

ออฟไลน์ thumboon

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:28:40 am »

[งง]
สอบถามผู้รู้ครับ
สนใจ LCD Samsung LA40D550 ที่มี port USB ConnectShare
อยากทราบว่า ถ้าใช้ ext.HDD ต่อเข้า port นี้
สามารถเล่น file WMV,Mpeg4  ที่เป็น 720p หรือ 1080p ไ้ด้ไหมครับ?
ขอบคุณครับ
 [คิคิ]

ออฟไลน์ redwaterday

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:15:24 pm »
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ผมเพ่งซือ้ 46D6400 มาเมื่อวันนี้  ตอนลองที่ร้านก็ปกติดีทุกอย่าง แต่พอมาต่อที่บ้าน ลองเอา External HD เสียบ (ตัวเดียวกับที่เอาไปลองเสียบที่ร้าน)
กลับมองไม่เห็นอะไรเลย ลองเอา PlayOn เสียบเข้าช่อง HDMI ก็ไม่ขึ้นอะไรมาเลยครับ  [ไม่เอา]   

ปกติผมเคยลองเครื่องอื่นในร้าน มันจะมีเด้งขึ้นมาน่ะครับว่ามีอะไรมาต่อ  ผมต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ คอมแฮงค์

• *
« ตอบกลับ #938 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:05:35 pm »
สวัสดีครับ ..... ผมใช้ SS 46C6200 รบกวนแนะนำการปรับภาพหน่อยครับ ... เวลาดูบางฉากที่เป็นกลางแจ้ง,ทะเลทรายหรือฉาบที่มีหิมะมากๆ รู้สึกแสงจ้ามากดูรายละเอียด [โขก] ไม่รู้เรื่องและแสบตามาก [ร้องไห้]    เราควรจะ Setup หรือ ปรับอย่างไรให้ฉากเหล่านี้ดูได้ชัดเจน  [yes]........ขอคำแนะนำด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #939 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:36:00 pm »
ลด Backlight/Contrast ลงครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้วุ้น(Noise) มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

[นอน]

สวัสดีครับ ..... ผมใช้ SS 46C6200 รบกวนแนะนำการปรับภาพหน่อยครับ ... เวลาดูบางฉากที่เป็นกลางแจ้ง,ทะเลทรายหรือฉาบที่มีหิมะมากๆ รู้สึกแสงจ้ามากดูรายละเอียด [โขก] ไม่รู้เรื่องและแสบตามาก [ร้องไห้]    เราควรจะ Setup หรือ ปรับอย่างไรให้ฉากเหล่านี้ดูได้ชัดเจน  [yes]........ขอคำแนะนำด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ hscman

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:15:05 pm »
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ผมเพ่งซือ้ 46D6400 มาเมื่อวันนี้  ตอนลองที่ร้านก็ปกติดีทุกอย่าง แต่พอมาต่อที่บ้าน ลองเอา External HD เสียบ (ตัวเดียวกับที่เอาไปลองเสียบที่ร้าน)
กลับมองไม่เห็นอะไรเลย ลองเอา PlayOn เสียบเข้าช่อง HDMI ก็ไม่ขึ้นอะไรมาเลยครับ  [ไม่เอา]   

ปกติผมเคยลองเครื่องอื่นในร้าน มันจะมีเด้งขึ้นมาน่ะครับว่ามีอะไรมาต่อ  ผมต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

การใช้ External HD ให้เสียบที่ช่อง USB1 จะมีข้อความเขียนไว้ว่า HDD ตรงช่องนี้จะสามารถใช้ External HD ได้ครับถ้าเสียบช่องอื่นจะใช้ไม่ได้เพราะกระแสไฟที่จ่ายมาเลี้ยง External HD ไม่เพียงพอ

ส่วน Play On เสียบที่ช่อง HDMI ช่องไหนก็ได้แต่ให้เลือกช่องสัญญาณโดยการกดปุ่ม Source ที่รีโมทจะอยู่บริเวณด้านบนตรงกลางเพื่อเลือกแหล่งสัญญาณเข้า

ออฟไลน์ kopion

• *
« ตอบกลับ #941 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:29:35 pm »
LCD ใครเคยเกิดอาการ เส้นดำพาดกลางจอทางแนวตั้งมั่ง แ้ล้วส่งซ่อมกันใช้เวลานานเท่าไรกันครับ ของผมเพิ่งซื้อได้อาทิตย์เดียวพ้นเจ็ดวันพอดีเลย เจอเลยเส้นดำพาดทางแนวตั้ง นี่เพิ่งส่งไปสยามทีวีเชียงใหม่ ไม่รู้กี่วันจะเสร็จ เซงเลย  [ร้องไห้]

แล้วมีวิธีป้องกันยังงัยกันมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 03:32:06 pm โดย kopion »

ออฟไลน์ athick

• *
« ตอบกลับ #942 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:15:28 pm »
Samsung 60" UA60D8000 รุ่นนี้ดีกว่า 55" UA-55C9000  มากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 09:16:48 pm โดย athick »

ออฟไลน์ deknoy

• *
« ตอบกลับ #943 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:09:13 pm »
สอบถามเรื่องการปรับภาพ และเสียง TV samsung Led series 5 ขนาด 32 นิ้วด้วยครับ ขอบคุณครับ [รัก]

ออฟไลน์ varintonza

• *
« ตอบกลับ #944 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:48:12 am »
เมื่อวานไปลองเดินดู 55D6400-55D6600 ที่เดอะมอมาเห็นแล้วภาพสีสดได้ใจมากอยากถามว่ามีที่ไหนราคาดีๆไหมครับ จะได้จัด

ออฟไลน์ deknoy

• *
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:39:04 am »
ผมซื้อ LED series 5 มารบกวนขอวิธีปรับภาพหน่อยครับ ขอแบบระบุเป็นตัวเลขเลยได้ไหมครับ และภาพแบบไดนามิค กับ แบบมาตรฐาน ควรเลือกแบบไหนดีครับ ข้อแตกต่างคืออะไรครับ  [ม่ายยย]

ออฟไลน์ sister

• *
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:36:43 am »

ออฟไลน์ thaixxxx

• *
« ตอบกลับ #947 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:26:11 pm »
เพิ่งซื้อ UA40D6400 ครับ ราคา28990 แคชแบค15% ดูหนังจากโหมดภาพยนต์ ดูจากโหมดอื่นนานๆแสบตามาก (ดูหนังด้วย PlayonHD2)
ตอนนี้ต่อแลน แล้วโหลดแอพ samsung remote tv (app iPhone)ลง iPad ใช้เป็นคีย์บอรดไทยอังกฤษในการใช้งาน apps ต่างๆ
แต่จะให้เป็นรีโมททีวี. คงไม่ค่อยสะดวกเหมือนรีโมทจริงๆ

ขอสอบถามแว่น3D. ที่แถมมา จะเป็นแบบใส่ถ่านแบนๆ ใช่ไหมครับ แต่ไปดู power buy ที่ราคา 39900 ที่มันแพง อันนั้นเค้าแถมแว่นแบบชาร์จได้ใช่ไหมครับ
เพราะถามราคาแว่นชาร์จได้ อันละตั้ง4-5 พัน ส่วนแว่นที่ใส่ถ่าน ถ้าจะซื้อเพิ่มอีกอัน ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thaixxxx

• *
« ตอบกลับ #948 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:36:29 pm »
แล้วหนัง blueray ที่แถมมา เป็น Shrek 3D 1-4. กล่องเดียว ใช่ไหมครับ แล้วผมจะเอาเครื่องเล่นบลูเรย์ที่ไหนเล่นหว่า
ถ้าจะซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์ตอนนี้มันคุ้มไหมครับ ไม่รู้ราคาเครื่องเล่นบลูเรย์ เพราะคิดว่าชาตินี้คงโหลดบิตอย่างเดียว คงไม่ซื้อแผ่นบลูเรย์เพิ่มอีก
แต่บังเอิญเครื่องเล่นดีวีดีเครื่องเก่ามันดันพังไปด้วย คงตลกดีถ้าซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์มาดูดีวีดีเป็นหลัก [หื่น]

ออฟไลน์ nakawuts

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #949 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:02:04 pm »
Samsung 60" UA60D8000 รุ่นนี้ดีกว่า 55" UA-55C9000  มากไหมครับ

series9 C เป็นของปี 2010 ครับ ซึ่งรุ่นนี้เป็นรุ่นสั่งครับ ออกมาโชว์เทคโนโลยี(ความบาง) และดีไซน์ตอนนั้นๆครับ ซึ่งเจ้า Series9 C ตัวนี้แขวนก็ไม่ได้นะครับ ช่องต่อและพอร์ตต่างๆ ก็อยู่ที่ฐานครับ เนื่องจากตัว body มันบางมั่กๆ ทำให้ต้องย้าย ช่องต่อและพอร์ตต่างๆ ไปที่ฐานนั่นเอง

ปี 2011 จะเป็น D ครับ เทคโนโลยีทั้งภาพและลูกเล่น ก้าวหน้ากว่าของเก่าไปเยอะอยู่ครับ แขวนได้ด้วยครับ ชอบๆ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 11:04:07 pm โดย nakawuts »

ออฟไลน์ nakawuts

• **
« ตอบกลับ #950 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:07:31 pm »
ผมซื้อ LED series 5 มารบกวนขอวิธีปรับภาพหน่อยครับ ขอแบบระบุเป็นตัวเลขเลยได้ไหมครับ และภาพแบบไดนามิค กับ แบบมาตรฐาน ควรเลือกแบบไหนดีครับ ข้อแตกต่างคืออะไรครับ  [ม่ายยย]

ปรับตามที่ชอบได้เลยครับ ส่วนมากคนชอบไม่เหมือนกัน บางคนชอบมืดๆ บางคนชอบสว่างๆ แล้วก็สภาพแวดล้อมก็ไม่เหมือนกันครับ ส่วนมากปรับเลือกที่รีโมท P.MODE ได้เลยครับ

ปล. ผมเองห้องเดียวกัน ดูตอนเช้ากับกลางคืนยังปรับต่างกันเลยครับ เปิดไฟก็ Dynamic&Standard ถ้าปิดไฟผมก็เลือก ​Movie ครับโอเคแล้ว  :)

ออฟไลน์ athick

• *
« ตอบกลับ #951 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:21:01 pm »
เสียดายมากเลยซื้อมาไม่ถึงปีออกใหม่ ดีกว่าอีก 555 แบบนี้ขายต่อก็ไม่มีคนซื้อสิเนี่ย  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ nun siam

• **
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:02:44 pm »
     รุ่นพี่ c6200 46" ใช้ว่าจะไม่เก๋า หลังจากอัพเฟิร์มแวร์ล่าสุด ภาพสวยมาก  :o

ออฟไลน์ kriangsak_sri

• *
« ตอบกลับ #953 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:03:16 pm »
อยากทราบว่า LCD Samsung รุ่น LA40B530P7R

คุณภาพ เป็นยังไงบ้างครับ น่าเล่นไหม

ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นมีในท้องตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 01:08:26 pm โดย kriangsak_sri »