ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดใจขายลำโพง Sony บ้านๆตามสภาพครบเซ็ต 5 ตัวราคาถูกแค่ 850-1100 ใช้ได้ทุกตัวมีรู  (อ่าน 1164 ครั้ง)

ออฟไลน์ peak-up

• Flat TV member
  • *
ขายลำโพง Sony รุ่น SS-GRX8 สภาพโดยรวม 60-70% ตามภาพมีตำหนิ บ้าง - พอสมควร แต่ใช้งานได้ปรกติทุกตัว
เสียงดีกว่าลำโพงโนเนมบ้านหม้อในราคาไม่เกิน 3-4000 หรือพวกเซ็ต AJ, Soken หรือ sheman แน่นอน (อันนี้คงต้อง
พิจารณาองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยนะครับ อ้างอิงตามที่ผมเคยไปเดินฟังมาในโลตัสหรือบิ๊กซีแล้วก็ตามบ้านเพื่อน ^^)

1. ลำโพงคู่หน้า เสียงแหลม 4 ตัวเสียงทุ้ม 1 ตัวขนาดวูฟเฟอร์น่าจะ 6.5 นิ้ว ตัวตู้ใหญ่และหนักพอประมาณเปิดดังขนาด
งานปาตี้เล็กๆได้สบายๆ ส่วนตัวผมฟังในห้องตัวนี้ให้เบสเหลือๆ(เบสเยอะกว่า B&W685 ที่ผมใช้อยู่เสียอีก) แหลมนุ่มมี
ประกายพอควร ลำโพงขับง่ายแอมป์ตัวเล็กๆก็ให้เสียงเบสออกมาได้ เสียที่ตำหนิกรวยเสียงแหลมบุบและขาด กับขอบด้าน
หลังโดนน้ำจนรุ่ยไปบ้างแต่ไม่พองถึงตัวตู้นะครับ ตัวนี้ผมซื้อมือสองมา 1,300 ครับ ตอนซื้อไม่ได้เปิดเช็คหน้าลำโพงแค่ฟัง
ว่าเสียงดีกว่าตัวอื่นๆที่ราคาใกล้กันก็ซื้อมาเลยครับ รายการนี้ขายขาดทุนที่ 850 บาทถ้วน(ราคานี้แถมตัวเซ็นเตอร์นะครับ)
2. ลำโพงเซ็นเตอร์ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะดอก 4 นิ้วสองตัว ซื้อมาในราคาตัวละราวๆ 200 บาท ซื้อเพราะมันเข้าเซ็ตกับลำโพงที่
มีอยู่ รายการนี้สภาพยับเยินที่สุดแต่อย่าคิดมากครับเพราะตัวนี้ผมแถมไปกับรายการแรก
3. รายการสุดท้ายลำโพง Surround เป็นแบบแขวนหน้าตายังสวยแต่ด้านหลังเหลืองเก่าไปตามกาลเวลานอก ตัวนี้ติดตั้งแบบ
แขวนผนังตัวลำโพงจะทำมุมก้มลงมาที่หูเราพอดี รายการนี้ซื้อมาตัวละ 300 ไม่รวมค่าปรับปรุงแก้ไข ซึ่งทำให้เสียงดีขึ้นไปอีก
พอสมควร รายการนี้ไม่แยกขายครับ จัดให้สำหรับคนที่รับทั้ง 5 ตัวไปทำชุดโฮมในราคารวมทั้งหมด 1100 บาท

ราคาตามที่แจ้งขอมารับเองที่สะพานปิ่นเกล้าเท่านั้นนะครับ ของใหญ่และหนักมากส่งคงไม่คุ้ม และราคานี้ผมเผื่อค่าน้ำมันให้
เรียบร้อยแล้วนะครับเพราะท่านลูกค้าคงต้องมารับเองสถานเดียว อันตัวผมเองก็ขาดทุนไปเยอะเช่นกัน -_-" แต่จำต้องปล่อย
เพราะไม่มีที่เก็บครับ

รูปครับ

ตัวแถมรอยเยอะหน่อยครับ

หน้าสวยๆ

หลังเหลืองเก่าไปตามเวลา

ด้านหลังผุไปข้างหนึ่ง เกิดจากวางที่พื้นแล้วแม่บ้านถูพื้นไปโดนขอบเลยผุครับ แต่ตู้ไม่บวมเพราะไม่ได้เกิดจากการแช่น้ำ
ปัจจุบันผมเอากาวยาไว้ยังแข็งแรงดีอยู่ครับ

ด้านหน้าเสียงแหลมบุบและขอบขาดหนักข้างนึง อีกข้างไม่หนักเท่าไหร่แต่ดังปรกติทุกดอก และเนื่องจากมีเสียงแหลม
อีกสามตัวอยู่หลังตระแกรงจึงไม่ได้มีผลต่อเสียงโดยรวมเลยครับ ตำหนิอีกอย่างคือขายึดลำโพงหักอีกข้างเหลืออยู่ขาเดียว
ผมเลยเอาปืนกาวร้อนมายิง ที่เห็นเป็นคราบๆคือพลาสติกคราบกาวแกะออกได้ครับ

อีกข้างไม่หนักมาก ที่เห็นสกปรกคือคราบฝุ่นที่แกะหน้ากากมายังไม่ใด้เช็ดนะครับ

สนใจติดต่อ ยุทธ O92-O95I4I5 ครับผม