ผู้เขียน หัวข้อ: "เรื่อง เครื่องเสียงรถยนต์ ครับ"  (อ่าน 10934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
"เรื่อง เครื่องเสียงรถยนต์ ครับ"
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:54:26 am »
รบกวนขอสอบถามครับ ไม่รู้ว่าจะตั้งกระทู้ที่ห้องไหนได้ เลยมาตั้งที่นี่แทนครับ
เรื่องมีอยู่ว่า รถที่ผมใช้ทำงานประกอบสัมมาชีพนั้น เครื่องเสียงที่ติดมา แค่ติดให้รู้ว่ามีนะ รถแคปไมต์ตี้ปี ๙๒ ที่เราซื้อต่อมาใช้ทำงาน เปิดฟังแล้วเหมือนหนูค้นหาเศษอาหารในกล่องกระดาษครับ ก็เลยพอมีเวลา และ เห็นใครขายเครื่องเสียงรถยนต์ดูว่าน่าสนใจและราคาไม่แพงก็เลยซื้อมาสำรองไว้ก่อน มีเวลาว่างค่อยเปลี่ยนใส่ ที่นี้ช่วงเวลารอทำมันก็นาน เลยกลายเป็นว่าซื้อเครื่องมาได้ ๒ แบบๆแรกคือ TAP/CD TOYOTA 86120-YZB23 FUJITSU TEN 122000-4580C101 ไม่มี Connectors ติดมาด้วย และแบบที่สอง PANASONIC CQ-GX333D/CX-DX333D Connectors ครบ
คำถามคือ
๑. ตัวแรกผมจะหาสายและหัวต่อได้จากที่ไหน
๒. ทั้งสองตัวมีสายหลายเส้นและมากเส้น (เครื่องแรกและเครื่องหลัง) ผมต่อเช็คและต่อสายยังไงครับ
๓. ถ้าผมจะต่อให้ครบระบบทั้งหมด ลำโพงเดิมๆที่ติดรถ ผมแกะออกมาดู มีแค่คู่หน้าตรงคอนโซล แค่ ๔ โอห์ม ๑๐ วัตต์ อยู่คู่เดียวเองครับ จุดอื่นๆไม่มี ผมจะหาซื้อของอะไรที่จะเข้ากันได้ดี โดยผมมีรสนิยมฟังเพลงแนวสากลเก่าๆและเพลงไทยยุค '๘๐-'๙๐ หรือจะนั่งดูหนัง หรือทีวีบ้างบางเวลา (ควรจะหาทีวีแบบไหนมาใส่ดีครับ มองจอขนาด ๙ นิ้วไว้ครับ) ถ้าทำเป็นแบบโฮม เธียร์เตอร์ขนาดเล็กในรถ จะใช้ลำโพงอะไรบ้าง
๔. ถามมาถึงตรงนี้นึกได้ว่ายังมีอุปกรณ์ตัวอื่นๆอยู่อีก ที่ซื้อๆเก็บไว้ เลยไปค้นดู พบว่าผมยังมี
    ๔.๑ WORLDTECH WT-EQ3002 (น่าจะเป็นปรีแอมป์)
    ๔.๒ BOSTWICK BPA-350U (น่าจะเป็นปรีแอมป์เหมือนกัน)
    ๔.๓ PIONEER KEX-M800/GM-41A/CDX-M40 (Multi-Play Compact Disc Player)
เลยมีคำถามเพิ่มว่า
๑.๑ ผมควรจะใช้ชุดไหนดี (ถ้าผมใช้ชุดหลังที่มีครบ ขาดแค่จอทีวีกับชุดลำโพง) สายสัญญาณมีครบครับ แต่ต่อยังไง ท่านใดมีไลน์วงจรการต่อบ้างครับ
๑.๒ ถ้าเลือกข้อ ๑.๑ ผมก็ยังคงต้องการคำตอบข้อ ๑-๓ อยู่ครับ (เอาไปใส่ให้รถภรรเมีย มาสด้า ๓๒๓ ซีดาน) ของเดิมฟังได้แต่วิทยุ บางสถานีเท่านั้น อย่างอื่นใช้ไม่ได้เลย
ขอขอบพระคุณทุกๆคำตอบและคำแนะนำครับ
ช่างกฤต สวนสยาม

ปล.รบกวนถามเพิ่ม รถผมจะเพิ่มเซ็นทรัลล็อคกับรีโมทฯล็อค ผมซื้อมาแล้วที่เป็นแบบปืนล็อคครับ เมื่อสองวันก่อนเปลี่ยนมือจับประตูที่หัก ก็เลยจะใส่ แต่ปรากฎว่า หาตำแหน่งยึดติดกับแกนของปืนไม่ได้ และ ผมงงกับไลน์วงจรการต่อรีโมทฯด้วย เลยขอถามท่านที่มีประสพการณ์การต่อ มีรูปภาพให้ดูเป็นตัวอย่างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ปล.๑ พอดีว่าวิทยุและเครื่องเล่นเป็นรุ่นเก่า บางท่านอาจจะจำไม่ได้ว่าตัวไหน ผมยังถ่ายรูปไว้ไม่ครบทุกตัว เดี๋ยวผมถ่ายครบแล้วจะโหลดลงไว้ให้ดูครับ ขอบคุณครับ
ปล.๒ ผมขอคำตอบตามที่ท่านคิดว่าใช่ก่อนก็ได้ครับ ถ้าผมงงมาก เดี๋ยวผมมาถามต่อครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
Re: "เรื่อง เครื่องเสียงรถยนต์ ครับ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 11:38:06 am »
ผมขอตอบเท่าที่ทราบครับ

1. เข้าใจวาช่องต่อ Migthy  มีขนาดกว้างแค่ช่องเดียว ( 1DIN Size)  ผมเลือก Pioneer  ครับ

2. หาลำโพง 6x9 แล้วตีแผงไม้ให้มั่นคงครับ

3. ปรีแอมป์ ไม่ต้องใช้ครับ  เพราะน้ากฤษณ์ ต้องมี พาวเวอร์แอมป์อีกครับ วุ่นวาย ...ถ้าต่อไม่เป็น แนะนำหาช่าง เพื่อนๆ กันดีกว่าครับ ควรจะเปลียนสายลำโพงสักเมตรละ 30-40 ไปด้วยเลยครับ    ปกติสายไฟหลังฟร้อท์จะประกอบด้วย
1. สีแดง สายไฟผ่าน สวิทช์กุญแจ  2. สีเหลือ เป็น สายเมมมอรี่ไว้จำค่าต่างๆ ต่อผ่านสายไฟตรงเลี้ยงตลอดเวลา 3. สีฟ้าต/ดำ/น้ำตาล เป็นสายกราวนด์ 4. สายรีโมท เอาไว้ควบคุวการปิดเปิด พาวเวอร์แอมป์ ,ปรีแอมป์

ที่เหลือก็เป็น สายลำโพง หน้า หลัง อ่านตามหลัง CD  ได้เลยครับ 

อันนี้แบบ 1 DIN  http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board2&topic=332&action=view

อันนี้แบบ 2 DIN  ครับ http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board2&topic=321&action=view

- ถ้าอยากจะดู DVD ก็ต้องหา Front CD  ที่เป็น DVD  และ จอพับได้แบบ 7 นิ้วอีก 1 ตัว ไม่อย่างนั้นต้องใช้ Front 2 Din  ครับ

** Din  คือขนาดความ สูงของช่องใส่อ่ะครับ   1 Din  จะสูงเท่า CD  ปกติทั่วไปอ่ะครับ ( ประมาณ 2 นิ้ว )  แต่ 2 Din  ก็คือขนาดของฟร้อนท์ที่มีจออยู่ด้วย หรือ ฟร้อนท์ติดรถรุ่นใหม่ๆ ที่มี เทป และ CD ๖ สูงประมาณ 4 -5 นิ้ว )

*** อยากได้แบบละเอียดๆ ไปเวป Rangerstatuonaudio.pantown.com  ก้อได้ครับ ...จริงๆ สมาชิกในนี้ก็มีสมาชิกเรนเจอร์อยู่หลายท่น ที่เบ่นเครืองเสียงเทพฯ หลักแสนครับ น้า phanu10,kit ฯลฯ  0ew,j8jvpwfhc]h;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 11:43:08 am โดย Lekjang »

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: "เรื่อง เครื่องเสียงรถยนต์ ครับ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 03:28:04 pm »
ขอบคุณมากครับคุณ เล็กจัง (ผมคงต้องถ่ายรูปทั้งหมดให้ดูแล้วละครับ) วิทยุตัวเก่าเป็น ดิน ๑ ครับ ตัวไพโอเนียร์ เป็น ดิน ๑ แต่มี ๒ ตัวซ้อนกันครับ และช่องที่ใส่มันสามารถประยุกต์เป็น ๒ ดินได้ แค่เอากล่องใส่ของออกครับ
เรื่องสายลำโพงก็คิดไว้เหมือนกันว่าจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกเกรดไหนดี เพราะว่าบ้านเราถ้าไปเลือกซื้อแบบไม่รู้อะไรเลยแล้วเอาราคากำหนด ได้แต่ราคาครับ คุณภาพไม่ต้องพูดถึง ทีนี้ที่ทราบ สายลำโพงจะมีแบบเป็นเงินบริสุทธิ์ กับ ทองแดงบริสุทธิ์ ถ้าเลือกอย่างหลัง ก็มีทั้งเกรดทองแดงเต็ม กับ เกรดผสม ถ้าได้แบรนด์มากำหนด ผมว่าดีครับ เพราะอย่างน้อยมีผู้ใช้งานมาแล้ว การันตีส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 04:33:53 pm »
สายลำโพง และสายไฟ มาตรฐานของไทย ทองแดงเต็ม ราคาถูกก็ Red Lion  บ้านหม้อแหละครับ หรือสายของ Spirit  ก้อดี (ทองแดงฝอยแท้ เจ้าเดียวกับ AD  แหละ )

ถ้าน้า กฤษณ์จะใช้ CD Pioneer  ก้อไม่มีภาพนะครับ เว้นแต่จะไปซื้อแบบ ตัว 1 Din  ที่แปะกระทู้ไว้ เพราะตัวนี้เป็ฯทั้งเครื่องเล่น และ จอ พับได้ไว้ตัวเดียวกันเลย

แต่ความทนทานอาจจะสู้แบบ 2 din  ไม่ได้ครับ ...แล้วต่อกับลำโพง 6*9 แต่ต้องตีแผงใส่ประตูให้แน่นหนาหน่อย จะได้ไม่กระพือ  ( ถ้าหาพวก Prism 2002i  นี่โอ เค เลย หรือถ้างบน้อยก็อหาพวก Boswick  ก้อ โอ เค ครับ  ฟหังลูกทุ่งเพราะดี หรือจะเล่น แยกชิ้นก็พวก SB6DC  รุ่นนี้ฟังลูกทุ่ง เพื่อชีวิตเพราะดีครับ แต่ไม่รู้ว่า รุ่นใหม่ๆ มีรหัสอะไรบ้าง

ผมว่าถ้ามีงบพอประมาณ เดี๋ยวนี้ ร้านเครื่องเสียงแถวบ้านผม ( กำแพงเพชร ) จัดชุด DVD + จอ+ ปรีแอมป์ + Power Amp 2ตัว  + กลางแหลมแยกชิ้น 2 ชุด + ซับ + ตู้  ให้อีก ในราคาไม่ถึงหมื่น หรือ หมื่น นิดๆ

ผมว่าดีนะครับ ..แต่จะได้เกรดล่างๆหน่อยพวก wordtect,zulex ฯลฯ   ประมาณนี้อ่ะครับ ตู้ซับสำเร็จที่เค้าตีรอไว้ แต่ถ้ามาแยกราคาค่าแรงแล้ว คุ้มโคตร ( เอาแค่ค่าแรงตีตู้ซับอย่างเดียวก้อต้องมี 2 -2.5 พันแล้ว )

ได้ฟังแบบ บึ้มอีกตะหาก ... ร้านแถวรังสิต น่าจะเยอะนะครับ    ฟังเอา มันส์พอได้ ... แต่ว่า ไม่รู้จะตอบได้ตรงความต้องการของ น้า กฤษณ์ หรือเปล่า นะครับ ลองรอท่านอื่นด้วยละกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 10:04:08 am »
ขอบคุณมากครับคุณเล็กจัง

เรื่องสายลำโพง ทราบแบรนด์แล้ว ว่างๆ จะลองไปหาซื้อครับ

เรื่องลิ้งค์ ที่เอามาแปะไว้ ผมลองเข้าไปดูแล้วไม่ได้ครับ พิมพ์อักษรมาไม่ครบครับ ส่วนตัวซีดีแชงเจอร์ คิดว่าจะเอาไวฟังเพลงอย่างเดียว (ถ้าแปลงหัวอ่านได้ก็จะทำ) และตั้งใจว่าจะหาจอ แอลอีดีซัก ๙ นิ้วมาติด เพราะว่าจะติดจานดาวเทียมไว้ด้วย หรืออาจจะมี ทีวีดิจิตอลแทนดาวเทียม อันนี้สำรองความคิดครับ ระหว่างจอแยก กับจอ ดิน ๒ ใครทนกว่ากันครับ

ลำโพง 6x9 ของแบรนด์ไหนดีครับ ลูกทุ่งฟังน้อย เพื่อชีวิตมีบ้าง (ไม่มากเหมือนเมื่อก่อน) แต่ชอบสากลเก่าๆกับเพลงไทยสากลยุคเก่าครับ และเผื่อดูหนังกับฟรีทีวีด้วย

Prism 2002i / SB6DC ผมไม่รู้จักครับ คืออะไร

เรื่องงบประมาณ ถ้าเอากันจริง ต้องจัดแบบที่คุณเล็กฯแนะนำครับ แต่ความสุนทรยภาพทางด้านเสียงและภาพ คุณจะไม่ได้ตามความต้องการที่แท้จริงครับ เพราะว่ามันจะไม่ถูกใจเราทั้งหมด มันจะได้อย่างหนึ่ง หรือ หลายอย่าง แต่ก็จะเสียไปอย่างหนึ่ง หรือ มากกว่าไป ในบางส่วนที่เราต้องการ
ที่นี้ถ้าทำเอง มันสามารถเลือกความเหมาะสม สำหรับตัวตนของเราเองได้ เราเสียเวลาทำ กับงานไปบ้าง ในบางเวลา ผมคิดว่าน่าจะคุ้ม ถึงเลือกที่จะทำเองปรับแต่งเอง

ผมมีรูปอุปกรณ์ที่ผมมีทั้งหมดให้ดูแล้วครับ

๑.ลำโพงเดิมๆติดรถ

๒.ปรีแอมป์เวิร์ลเทค หน้า

๓.ปรีแอมป์เวิร์ลเทค หลัง

๔.ปรีแอมป์บอสวิค หน้า

๕.ปรีแอมป์บอสวิค หลัง

๖.วิทยุ+ซีดี โตโยต้า หน้า

๗.วิทยุ+ซีดี โตโยต้า หลัง
มันไม่มี คอนเนคเตอร์ต่อสายด้วยครับ หาซื้อที่ไหนได้
๘.วิทยุ+ซีดี โตโยต้า ด้านบนบอกรุ่น

๙.วิทยุ+ซีดี พานาฯ แบบแยก ๒ ชิ้น หน้า

๑๐.วิทยุ+ซีดี พานาฯ แบบแยก ๒ ชิ้น หลัง

๑๑.เครื่องเล่น ซีดีแชงเจอร์ ไพโอเนียร์ หน้า (สามารถเปลี่ยนแมกกาซีนให้รับจำนวนแผ่นได้มากสุดกี่แผ่นครับ)

๑๒.เครื่องเล่น ซีดีแชงเจอร์ ไพโอเนียร์ หลัง

๑๓.วิทยุ ไพโอเนียร์ พร้อม (อะไรไม่ทราบ ผมเรียกไม่ถูก) หน้า

๑๔.วิทยุ ไพโอเนียร์ (อุปกรณ์ชุดบน) หลัง

๑๕.เห็นพิมพ์ไว้ว่า เพาเวอร์แอมป์ ด้านบน

๑๖.เห็นพิมพืไว้ว่า เพาเวอร์แอมป์ ด้านข้าง

ในความคิดผม ผมตั้งใจว่าจะเอาชุดไพโอเนียร์ทั้งหมดใส่รถปิกอัพ แล้วเอาชุดพานาฯใส่รถเก๋งภรรเมีย ส่วนของโตโยต้า จะทำไว้นั่งฟังเวลานั่งทำงานซ่อมที่โต๊ะงานหน้าบ้านครับ ส่วนปรีแอมป์ที่มีสองชุดคิดว่าจะแยกให้ภรรเมีย ๑ แล้วใส่โต๊ะงาน ๑ ที่โต๊ะงานจะใช้ซีดีรอมแทนครับ ทำมาเตรียมไว้นานแล้วยังไม่ได้จับรวมให้สมบูรณ์พร้อมใช้งานซักที คิดว่าช่วงนี้จะปรับปรุงบ้านก็เลยหาข้อมูลการทำครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:11:29 pm »
ผ่านไปครบอาทิตย์พอดี ไม่มีความคิดเห็นเพิ่มเลย สงสัยไม่มีใครใช้แบบนี้แล้ว

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:56:41 pm »
ลองถามที่นี่ดีกว่านะท่าน เค้าเล่นเครื่องเสียงรถกัน

http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=44538&name=board12&area=4

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 09:18:31 pm »
ลองถามที่นี่ดีกว่านะท่าน เค้าเล่นเครื่องเสียงรถกัน

http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=44538&name=board12&area=4
คลิ๊กลิ้งค์เข้าไปแล้ว มันขึ้นแบบนี้ครับ

Can not connect to DB server

มีช่องทางไปใหม่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hp1740

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 12:18:05 pm »
สำหรับคอนเนคเตอร์ที่หายไปนั้นน้าต้องไปหาจากร้านที่ซื้อเครื่องมาแหล่ะง่ายสุด ไม่งั้นต้องไปเดินเซียงกงเครื่องรถญี่ปุ่น
แถวปทุมวัน เคยเห็นนานแล้ว(10ปีกว่า)จะมีร้านที่เค้าแกะเฉพาะเครื่องเสียงติดรถมาขาย เอาเครื่องไปเทียบหารุ่นเดียวกัน
แต่ถ้าน้ามีทักษะการบัดกรี ผมว่าเปิดฝาเครื่องแล้วเชื่อมสายเองเลยดีกว่า น่าจะเสร็จเร็วกว่าไปเดินหาคอนเนคเตอร์
แต่ถ้าทำแล้วช๊อตพังก็ตัวใครตัวมันนะ  [คิคิ]

พอต่อสายได้แล้ว คราวนี้ก็ต้องมาหาว่าสายไหนเป็นสายไหน เมื่อก่อนผมเคยเดินสายเครื่องเสียงในรถเอง เลยพอจะคุ้นๆ
อยู่มั่ง (ขอบอกว่าโค ตะ ระ เหนื่อย ไม่เอาอีกแล้ว จ้างช่างโลด...)

สายมันก็จะมีดังนี้
ไฟเลี้ยงบวก 2 เส้น เส้นนึงมีไฟตลอด อีกเส้นจะมีไฟเมื่อบิดกุญแจสตาร์ท
ไฟเลี้ยงลบ
สายลำโพง จะมีสี่คู่สำหรับวิทยุแบบ 4 แชแนล และ 2 คู่สำหรับวิทยุ 2 แชแนล จะรู้ได้โดยไปดูว่ามีปุ่มปรับ Fade หน้าหลังมั้ย
ถ้ามีแสดงว่าเป็น 4 แชแนล
นอกนั้นก็อาจจะมีพวกสายสำหรับชักเสาอากาศไฟฟ้า แต่รุ่นนี้ไม่น่ามีพวกสายปรีเอ้าท์นะ น่าจะต่อลำโพงได้อย่างเดียว

วิธีหาสายไหนเป็นสายไหนก็ใช้วิธีบ้านๆเลย คือลองต่อมันเข้าไปเลยแล้วดูอาการ
อันแรกคือหาสายไฟเลี้ยงบวกลบก่อน ต่อแล้วเครืีองติดเป็นใช้ได้
พอติดแล้วต่อไปก็หาว่าเส้นไหนเป็นขั้วลำโพง ก่อนเอาลำโพงมาต่อควรเอามิเตอร์มาวัดก่อนว่าสายเหล่านี้ มีไฟ DC ออกมารึป่าว
ถ้ามีก็อย่าเอาลำโพงไปต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 11:39:38 pm โดย hp1740 »

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 05:15:38 pm »

คลิ๊กลิ้งค์เข้าไปแล้ว มันขึ้นแบบนี้ครับ

Can not connect to DB server

มีช่องทางไปใหม่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

อย่ากดที่ลิ้งค์โดยตรงครับ ก๊อปแล้วเอาไปวางที่หน้าเพจใหม่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:02:17 pm »
ขอขอบคุณท่าน BoND_T_T และ ท่าน hp1740 มากครับ เดี๋ยวมีเวลาว่างแล้วจะลองครับ
ปล.ความรู้ และ รู้สึกสัมผัสได้ว่า พวกนี้ ไม่ใช่ของยาก ขอเพียงเข้าใจหลักการ และ หลักทฤษฎีการทำมันได้ ก็สามารถทำได้ด้วยตนเองครับ จึงคิดว่า เราน่าจะลองปล้ำมันดู เหมือนกับเราคิดปล้ำสาวๆ บ้าง เผื่อว่าจะปล้ำสำเร็จ