ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับบอร์ดhdmi led3d เครื่องเกาหลี เผื่อจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกครับ  (อ่าน 1718 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongpong

• Edge LED TV member
  • [url=http://www.uppic.org/share-E025_554B3C56.html
เกี่ยวกับบอร์ดhdmi  led3d  55นิ้วเครื่องเกาหลี เผื่อจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกครับ เหตุเกิดเมือก่อนวันตรุจีนที่ผ่านมา ผมตั้งกระทุ้ปรีกษาเกี่ยวกับบอร์ดhdmi ทั้งสลับสาย เปลี่ยนสาย ก็nosignทั้ง4พอร์ท แล้วโทรถามศูนย์ทั้งปรีกษาช่างข้างนอก ฟันธงว่าบอร์ดhdmiเสีย ผมเลยหาตัวแปลงhdmi to vga มาใช้แทนชั่วคราว เผื่อรออะไหล่มือสองเพื่อจะมี พอประมาณวันที่15.3.58 ลองเอาสายมาhdmi มาต่อใหม่ ปรากฏว่ามีสัญญานภาพขื้นมาเฉยเลย ใช้ได้ปกตีเหมือนเดิม นับจากวันที่ดูได้ถึงปัจจุบัน ก้เกือม10วันแล้ว ไม่รู้จะดูได้อีกนานไหม เพราะไม่ได้เอาไปซ่อม แต่ก็ดีใจที่ยังใช้ได้ครับ เพื่อจะมีประโยชน์ที่เกิดปัญหาแบบผม

ออฟไลน์ KVYoung

ถ้าเป็นแบบที่กล่าวมา คิดว่า..บอร์ดHDMIคงจะไม่เสีย..?
แต่อาจจะเป็นที่การเชื่อมต่อ เช่นตะกั่วที่เชื่อมบอร์ดกับแผงวงจร อาจจะทำมาไม่ดี
ตอนนี้กลับมาใช้ได้ ถ้าวันข้างหน้าใช้ไม่ได้อีก ลองย้ำตะกั่วใหม่ดูก่อนครับ..?

• [url=http://www.uppic.org/share-E025_554B3C56.html
-ขอบคุณครับท่านkvyoug เพื่อถ้าเป็นอีกจะบอกทางช่างว่าให้ตรวจสอบการเชื่อมต่อบอร์ดด้วยตะกั่วใช้ไหมครับ ท่าน โดยไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ดhdmi(ไม่เสีย) ขอบคุณครับ ที่ตั้งกระทู้นี้เผื่อจะมีประโยชน์กับท่านสมาชิกครับ เพราะเห็นว่าใช้มาเกิน 7 วันอันคราย บอร์ดตัวนี้ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนย่างเดียวครับ

-ขอบคุณครับท่านkvyoug เพื่อถ้าเป็นอีกจะบอกทางช่างว่าให้ตรวจสอบการเชื่อมต่อบอร์ดด้วยตะกั่วใช้ไหมครับ ท่าน โดยไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ดhdmi(ไม่เสีย) ขอบคุณครับ ที่ตั้งกระทู้นี้เผื่อจะมีประโยชน์กับท่านสมาชิกครับ เพราะเห็นว่าใช้มาเกิน 7 วันอันคราย บอร์ดตัวนี้ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนย่างเดียวครับ
ถ้า..บอร์ดเสีย ตามหลักมันจะไม่สามารถกลับมาใช้งานได้อีกครับ..
ตามที่ท่านกล่าวมาว่ากลับมาใช้ได้ ส่วนมากจะเกิดจากสาเหตุที่ผมกล่าวไว้ครับ..
ถ้าการเชื่อมต่อไม่ดี หรือลายวงจรเกือบขาด มันจะเป็นแบบว่า เดี๋ยวใช้ได้ เดี๋ยวใช้ไม่ได้ครับ..

ขอรบกวนถามท่านkvyoung อาการแบบนี้ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นอีกจะ ต้องบอกช่างว่าอย่างไร ขอบคุณท่านอีกครับครับ (รุ่นlx9500 55นิ้วครับ)

ขอรบกวนถามท่านkvyoung อาการแบบนี้ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็นอีกจะ ต้องบอกช่างว่าอย่างไร ขอบคุณท่านอีกครับครับ (รุ่นlx9500 55นิ้วครับ)
บอกช่างตามอาการที่เป็นเลยครับ..
ว่าช่องต่อ HDMI เดี๋ยวก็ใช้ได้ เดี๋ยวก็ใช้ไม่ได้ ไมทราบว่าอะไรมันหลวม หรือเสื่อม.?
เพราะส่วนมากช่างหลายท่านจะมองข้ามจุดเล็กๆนี้ไป
ถ้ารู้จักช่างใกล้บ้านที่สนิทกัน ก็อธิบายละเอียดตามที่ผมสงสัยในกระทู้ข้างต้น
แต่..ถ้าไม่สนิทหรือคุ้นเคยกับช่าง ไม่แนะนำ..ให้ชี้นำช่างมากไปนะครับ (เดี๋ยวเขาจะว่ารู้แล้วทำไมไม่ซ่อมเอง)
ส่วนราคา..ไม่ทราบครับ แล้วแต่จะเจอช่างแบบไหน.? (ใจดีหรือหน้าเลือด)
ครับ..