ผู้เขียน หัวข้อ: หาทีวีใหม่  (อ่าน 6610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ice_master

• Flat TV member
  • *
หาทีวีใหม่
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 06:36:51 pm »
 ตัวเก่า lg 42pt250r

อยากได้ จอใหญ่ขึ้น สัก 55 นิ้ว   มีโอกาส ได้ไปลอง ss55ju6400 และ ju6600    ด้วยไฟล์ 720p     ก็รับได้ครับ   ระยะลอง 2.5 M  มีวุ้นบ้างเล็กน้อย  ติดภาพเคลื่อนไหวของ plasma  แต่สีสัน ju ก็สวยดี

เน้นดูหนัง 95%  TV 5 %       2D เป็นหลัก   มีระยะดูแค่ 3.10  ไกลสุดแล้ว ถ้ายึดกับผนัง (จริง 2.7 )

มีงบ 38,000

1. แนะนำ ยี่ห้ออื่น ๆ  เพื่อที่จะได้ไปเปรียบเทียบด้วยครับ LG , SONY   ( ไม่ค่อยมีเวลาไปทำงานตลอด ที่ได้ลองก็ฟลุ๊ค ไปทำธุระให้นายในเมือง )

2. 4k รึ FHD ดีครับ ชั่วโมงนี้

3. ที่ระยอง มีแหล่งซื้อบ้างครับ  ที่ผมไปดู คือ the best  จะสั่ง online รึเข้ากรุงเทพ  ก็คงอีก สองเดือน นั่นล่ะกว่างานจะเสร็จ งาน project ไม่มีวันหยุดครับ

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
Re: หาทีวีใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:06:16 pm »
เน้นดูหนัง 95%  มีระยะดูแค่ 3.10  ไกลสุดแล้ว ถ้ายึดกับผนัง (จริง 2.7 )  เท่าผม 55  ขึ้นไป   ju6400/ju6600  ในเวปก็แนะนำ
  มีงบ 38,000
  1. แนะนำ ยี่ห้ออื่น ๆ  เพื่อที่จะได้ไปเปรียบเทียบด้วยครับ LG เท่าที่อ่านสู้อีก 2 แบรนไม่ได้ในราคาขนาดนี้ , SONY  4k 55x8500  3D 40000+
  2. 4k รึ FHD ดีครับ ชั่วโมงนี้      4K  720  ดูได้    1080 ดูดี   ดูอยู่

3. ที่ระยอง ใกล้ มี Homepro ไหม  ราคาอาจแพงกว่าบ้างพิจารณาเอาว่าแพงกว่าเท่าไรเรารับได้ แต่ ผ่อนได้ เครมง่าย  ไม่ต้องเสี่ยงขนไกล 
 มา พัทยาก็มีห้าง รอโปรราคา   ส่งพัสดุเสี่ยง  ราคาถูกขับมาซื้อที่ กทม. แต่มีปัญหายุ่ง เสี่ยงกว่าในการขนย้าย

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 07:24:33 am »
55 นิ้วขึ้นไปก็น่าจะได้ 55ju6400 หรือ ju6600 ซึ่ง ju6600 ดีกว่าหน่อย
หรือประหยัดลงมาก็ sony 55w800c fhd 3d andriod tv
แต่ถ้าเพิ่มงบ 3-7 พันบาท ขยับไป 55ju7000 , 55ju7500 หรือ 55ju8000 ก็จะภาพที่ดีกว่ามากพอสมควรถึงมากกว่าตามลำดับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 09:17:34 am »
ขอบคุณน้าทั้งสองมากครับ    ยังไง ต้องไปลองให้หายข้องใจ เลยถ้ามีเวลา

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 12:09:13 am »
รู้จักห้าง แหลมทองระยอง ไหมครับ  ในนั้นจะมีดีลเลอร์ร้าน samsung  ขายถูกมาก  พอๆ  กับใน กทม. ครับ ติดๆ  กันก็ร้าน  lg  เจ้าของเดียวกัน

ออฟไลน์ jumjum

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 04:26:26 am »
1.ลองดู Sony , LG ครับ แต่งบในระดับนี้ Samsung รุ่นที่ท่านว่า ให้ภาพที่ดี คุ้มค่าครับ

2. 4K ครับ
-ปีหน้าหนัง Ultra HD Blu-ray น่าจะทยอยออกมาแล้วครับ (ทีวีในปัจุบันบางรุ่นอาจจะไม่รองรับ
เครื่องUltra HD Blu-ray player แต่น่าจะเล่นผ่านพวก 4K player box , USB 3.0 ,Streaming ได้)
-การถ่ายภาพในระดับ UHD หรือ 4K ใกล้ตัวเรามากขึ้นเรื่อย ๆ 
ในsmart phone  รุ่นใหม่ๆ เช่น  Samsung galaxy note 5, S6 ,S6 edge,S6 edge+ ,iPhone 6S
ล้วนถ่ายวีดีโอ ระดับ UHDได้ทั้งหมด (ยังไม่รวมbrandอื่นๆอีก)
ผมกำลังฝึกให้เก่งอยู่ครับ ภาพให้รายละเอียดครบ สวยดูมีมิติมาก(จริงๆลองฝึกตั้งแต่ note3 lte แล้วครับ
แต่ตอนนั้นไม่มีจอดู)
-UHD video  ,2K มีให้โหลดบนyoutube เป็นร้อย ทั้งพวก demo สารคดีต่างๆ

3.แนะนำควรไปเลือกที่ร้านครับ อย่าสั่ง online
เผื่อเจอตัวที่มีปัญหา จะได้คุยง่าย เปลี่ยนง่ายครับ
สั่ง online มีปัญหา อาจปวดหัวอีกนานเลย

[โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 08:41:10 am »
รู้จักห้าง แหลมทองระยอง ไหมครับ  ในนั้นจะมีดีลเลอร์ร้าน samsung  ขายถูกมาก  พอๆ  กับใน กทม. ครับ ติดๆ  กันก็ร้าน  lg  เจ้าของเดียวกัน
  ของคุณครับ   ร้านอยู่ชั้นสอง  แน่เลย ถ้าผมจำไม่ผิด 

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 08:46:15 am »
1.ลองดู Sony , LG ครับ แต่งบในระดับนี้ Samsung รุ่นที่ท่านว่า ให้ภาพที่ดี คุ้มค่าครับ

2. 4K ครับ
-ปีหน้าหนัง Ultra HD Blu-ray น่าจะทยอยออกมาแล้วครับ (ทีวีในปัจุบันบางรุ่นอาจจะไม่รองรับ
เครื่องUltra HD Blu-ray player แต่น่าจะเล่นผ่านพวก 4K player box , USB 3.0 ,Streaming ได้)
-การถ่ายภาพในระดับ UHD หรือ 4K ใกล้ตัวเรามากขึ้นเรื่อย ๆ 
ในsmart phone  รุ่นใหม่ๆ เช่น  Samsung galaxy note 5, S6 ,S6 edge,S6 edge+ ,iPhone 6S
ล้วนถ่ายวีดีโอ ระดับ UHDได้ทั้งหมด (ยังไม่รวมbrandอื่นๆอีก)
ผมกำลังฝึกให้เก่งอยู่ครับ ภาพให้รายละเอียดครบ สวยดูมีมิติมาก(จริงๆลองฝึกตั้งแต่ note3 lte แล้วครับ
-UHD video  ,2K มีให้โหลดบนyoutube เป็นร้อย ทั้งพวก demo สารคดีต่างๆ

3.แนะนำควรไปเลือกที่ร้านครับ อย่าสั่ง online
เผื่อเจอตัวที่มีปัญหา จะได้คุยง่าย เปลี่ยนง่ายครับ
สั่ง online มีปัญหา อาจปวดหัวอีกนานเลย

[โย่ว]
  ผมก็กลัว เรื่อง การเคลม ถ้าเผื่อดวงแตกโดนของหลุดสเปค ครับ

เท่าที่ได้ลองภาพ 15 นาที ทั้งสองรุ่น  ผมก็ว่า ทีวี 4 k เล่น file  ประมาณ 720 p ก็ ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมาก  แต่ถ้าดูระดับ 1.7 เมตร ก็เห็นรอยหยักอยู่ 

จอโค้ง ดูหนัง ผมว่าแจ่มดี  ยังอยากได้ ขนาด 60 นิ้วเลยครับ  แต่เกินงบไปไกล

ออฟไลน์ jumjum

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 09:19:20 am »

2. 4K ครับ

[โย่ว]
  ผมก็กลัว เรื่อง การเคลม ถ้าเผื่อดวงแตกโดนของหลุดสเปค ครับ

เท่าที่ได้ลองภาพ 15 นาที ทั้งสองรุ่น  ผมก็ว่า ทีวี 4 k เล่น file  ประมาณ 720 p ก็ ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมาก  แต่ถ้าดูระดับ 1.7 เมตร ก็เห็นรอยหยักอยู่ 

จอโค้ง ดูหนัง ผมว่าแจ่มดี  ยังอยากได้ ขนาด 60 นิ้วเลยครับ  แต่เกินงบไปไกล

ครับ file 720p ถ้าfile ดีๆไม่ขี้เหล่เลยครับ
ขนาด หนังDVDบางเรื่องที่อัดมาดีๆภาพก็เนียนใช้ได้เลยครับ

ขอให้ได้ทีวีที่ถูกใจนะครับ :)

• *
Re: หาทีวีใหม่ และไปลองเพิ่มมาแล้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 09:43:37 pm »
วันนี้มีโอกาส  พา ผบ. ไปช่วยดูภาพ  พอดีว่างเนื่องจากฝนตก ถล่มที่ทำงานเลยเลิกเร็ว    เอา file fhd 20 g. ไปลอง

Ju6600.  ภาพสวยแจ่ม ขึ้นมาเลย  ดูมีมิติขึ้น  มีความตื้นลึก  ก็ชอบครับ  แต่รู้เลยว่าช่วง  ฉากเร็วๆ มันยังหน่วงนิดๆ  น่าจะมาจากยังไม่ได้ปรับ ภาพเคลื่อนไหว และค่าอื่น ๆ อย่างละเอียด 

แต่ยังไม่จบครับ  ผบ. บอก ลองเครื่องข้าง ๆ  เทียบสิ  ซึ่ง คือ 55 ju7500. ผลคือ เป็นไปตามที่น้าๆ บอกว่า ภาพมันดูดีกว่า ju6600   พอสมควรทีเดียว

จากเท่าที่ได้ลองดู  สีสด  ดำไม่จม แม้ยังไม่สุดๆ  แต่ก็แจ่ม เนียนตาดีครับ  แต่ราคาที่ระยองแรงมาก จนไม่กล้าแตะ อาจต้องแบนเข็ม แหล่งที่จะซื้อ  หรือว่า คงรอโปร เพื่อให้ได้ใกล้เคียง กทม.ครับ

ระบบภาพ Tv led สมัยนี้ พัฒนามาดีขึ้นกว่าเดิม มาก  นี่ถ้าได้ หนังระดับ 4 k ที่จะทยอยออกมาให้ได้ดูกันปีหน้า คงเพลินกันไป   

ส่วนผม คิดหนัก  ว่า จะจบรุ่นไหนดี   แต่ ที่แน่ ๆ  ต้องได้ลองทดสอบดูด้วยตาเราก่อนครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 09:49:48 pm โดย Ice_master »

Re: หาทีวีใหม่ และไปลองเพิ่มมาแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:37:49 pm »
วันนี้มีโอกาส  พา ผบ. ไปช่วยดูภาพ  พอดีว่างเนื่องจากฝนตก ถล่มที่ทำงานเลยเลิกเร็ว    เอา file fhd 20 g. ไปลอง

Ju6600.  ภาพสวยแจ่ม ขึ้นมาเลย  ดูมีมิติขึ้น  มีความตื้นลึก  ก็ชอบครับ  แต่รู้เลยว่าช่วง  ฉากเร็วๆ มันยังหน่วงนิดๆ  น่าจะมาจากยังไม่ได้ปรับ ภาพเคลื่อนไหว และค่าอื่น ๆ อย่างละเอียด  

แต่ยังไม่จบครับ  ผบ. บอก ลองเครื่องข้าง ๆ  เทียบสิ  ซึ่ง คือ 55 ju7500. ผลคือ เป็นไปตามที่น้าๆ บอกว่า ภาพมันดูดีกว่า ju6600   พอสมควรทีเดียว

จากเท่าที่ได้ลองดู  สีสด  ดำไม่จม แม้ยังไม่สุดๆ  แต่ก็แจ่ม เนียนตาดีครับ  แต่ราคาที่ระยองแรงมาก จนไม่กล้าแตะ อาจต้องแบนเข็ม แหล่งที่จะซื้อ  หรือว่า คงรอโปร เพื่อให้ได้ใกล้เคียง กทม.ครับ

ระบบภาพ Tv led สมัยนี้ พัฒนามาดีขึ้นกว่าเดิม มาก  นี่ถ้าได้ หนังระดับ 4 k ที่จะทยอยออกมาให้ได้ดูกันปีหน้า คงเพลินกันไป    

ส่วนผม คิดหนัก  ว่า จะจบรุ่นไหนดี   แต่ ที่แน่ ๆ  ต้องได้ลองทดสอบดูด้วยตาเราก่อนครับ  

เชียร์ซีรีย์ 7 ครับ ju7000 ก็ได้ครับ ภาพเป็นรอง ju7500 เล็กน้อย แต่ก็ดีกว่า ju6xxx แน่นอน เนื่องจากใช้จอเกรดดีกว่า (ultra clear panel)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 10:38:12 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Arinnn

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 03:56:01 am »
 [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:39:38 pm »
ตกลง แฟนไปจัดเองแล้วครับ  ได้ 55uf850 t

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:47:29 pm »
ตกลง แฟนไปจัดเองแล้วครับ  ได้ 55uf850 t
[ร้องไห้]

ออฟไลน์ 55JS

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:53:25 pm »
LG  3D เทพ   

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 12:16:36 pm »
[ร้องไห้]

เขาไปกับลูกสาว  เน้นงบอย่างเดียว เผอิญ ss 7xxxx  ที่ระยอง กดราคาไม่ลง  เลยจัดเองไป

ออฟไลน์ konkoh

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 09:34:48 pm »

ได้ราคามาเท่าไหร่ครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 09:01:30 am »
ราคาแพงกว่า กทม. ซื้อที่ home pro   38500 ครับ 14  วันเปลี่ยนได้  นี่แฟนก็คงให้ลูกดูการ์ตูน   ทดสอบอยู่  file 4 g load จาก   youtube ต่อตรง เข้าช่อง usb. มันปรับ  hevc  ให้ชัดดีครับ ไม่ปวดตา ไม่มีวุ้น แม้จะเสียดาย ไม่ได้  ssju 7600. แต่ ผบ. ถูกใจไม่เกินงบ ก็ดีกว่าหูชาโดนบ่น ตลอดปี   ครับ