ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงคลิปใช้เเอมป์ยามาฮ่าหรือมารานซ์ดี  (อ่าน 3307 ครั้ง)

ออฟไลน์ waiwai332

• Flat TV member
  • *
ลำโพงคลิปใช้เเอมป์ยามาฮ่าหรือมารานซ์ดี

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: ลำโพงคลิปใช้เเอมป์ยามาฮ่าหรือมารานซ์ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 02:58:26 pm »
ได้ทั้งคู่ครับ ยี่ห้อนี้ไม่เลือกแอมป์มาก

ถ้าจับกับ yamaha จะได้บรรยากาศโอบล้อมดี ดูหนังสะใจ แต่ถ้าฟังเพลงด้วยก็กร้านๆ ล้้าหู เพราะเสียงงติดบาง กลางต่ำไม่หนา

ถ้ามาร้านก็ได้เสียงกลางต่ำหนาขึ้นมาหน่อย ฟังเพลดีขึ้นมากว่ายามาฮ่า ลำโพงบุคลิกดุดันจิงจัง แต่แอมป์ติดสุภาพนุ่มนวล โทนเสียงก็ออกมาบาล้านดี ต้องลองฟังครับ

แต่ส่วนตัวผมจับกับ Harman ดูหนังมันสะใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 03:00:13 pm โดย keamglad »

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
Re: ลำโพงคลิปใช้เเอมป์ยามาฮ่าหรือมารานซ์ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 03:35:49 pm »
ได้ทั้งคู่ครับ ยี่ห้อนี้ไม่เลือกแอมป์มาก

ถ้าจับกับ yamaha จะได้บรรยากาศโอบล้อมดี ดูหนังสะใจ แต่ถ้าฟังเพลงด้วยก็กร้านๆ ล้้าหู เพราะเสียงงติดบาง กลางต่ำไม่หนา

ถ้ามาร้านก็ได้เสียงกลางต่ำหนาขึ้นมาหน่อย ฟังเพลดีขึ้นมากว่ายามาฮ่า ลำโพงบุคลิกดุดันจิงจัง แต่แอมป์ติดสุภาพนุ่มนวล โทนเสียงก็ออกมาบาล้านดี ต้องลองฟังครับ

แต่ส่วนตัวผมจับกับ Harman ดูหนังมันสะใจ
+1ครับส่วนตัวผมใช้klipsch synergy อยู่จับคู่กับแยม473ดูหนังเฟี้ยวฟ้าวดีครับแต่ฟังเพลงเหนื่อยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 06:14:18 pm »

+1 จริงตามที่ว่า  ถึงจะรุ่นใหญ่ รุ่นใหม่ 30xx ก็ตาม  Yamaha มันติดบุคลิกมาแบบนั้น ปัจจุบันยังแก้ไม่หาย(แต่น้อยลง ได้อย่างเสียอย่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 06:16:35 pm โดย RUF »

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:24:01 pm »
ใช้อยู่ครับและไปด้วยกันได้ดี จับกับ yamaha3020 ต้อง fine tune แต่งสายแต่งปลั๊กผนังหน่อย เนียนครับ แล้วแต่ชอบครับ ส่วนมาร้างออกโทนอวบหนาระดับเสียงราบเรียบนุ่มหางเสียงปล่อยปลายลอยละลิ่วไม่รวบรัดกระชับ จังหวะจะโคนอิมแพคจะมีไหมต้องลุ้นเอา จริงๆจับได้หมด วัตถุประสงค์ถ้าดูหนังอยากได้ลูกหวดโช๊ะเช๊ะข้ามหัวล้อมตัววงแหวน เลือกyamaha ไม่ผิดหวัง what hi fi ไม่เคยไม่ชมเชยมีแต่สี่ดาวขึ้น

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:56:10 pm »
     มารานซ์ครับ หนากว่านิดนึง ชดเชยกัน ฟังเพลงสบาย..

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 09:58:37 am »
เคยฟัง klipsch quintet v กะ a830 พุ่งดีนะ ดูหนังมัน แต่ฟังไปซักพักมันเมื่อยหู ไม่ค่อยผ่อนคลาย ถ้าดูหนังลองดู hk จะเข้ากันดีกว่า เสียงหนักแน่น ลดความคม ไม่บาดหู แต่ถ้าฟังเพลงก็คง mr แหละคับ  [รัก]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 04:04:55 pm »
Klipsch + Marantz   ดูหนังดี ฟังเพลงนุ่ม   50/50
Klipsch + Yamaha   ดูหนังดี ได้บรรยากาศ ( แต่อาจจะบางกว่าชาวบ้านเค้าหน่อย )  ฟังเพลงพอไหว   80/20
Klipsch + Onkyo   ดูหนังหนักแน่น  ฟังเพลงหวาน  50/50
Klipsch +  Harman kordon  ดูหนังหนักแน่น   ฟังเพลงร็อค...   

ไปลองฟัง + ดูตามความชอบ +  ความต้องการของเรา  ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 12:51:30 pm »
klipsch+yamaha ครับ ผมใช้อยู่ดูหนัง เฟียวฟ้าวดี เบสอยู่ที่ซับวูฟเฟอร์ครับ
klipsch+harman เสียงหนักแน่นกว่าแต่ไม่โอบล้อมเท่า Yamaha ครับฟังเพลงดีกว่า Yamaha ครับ อิ่มหนาดี

แต่ถ้าอยากได้ทั้งสองอย่างแนะนำไป anthem เลยครับจบกว่า

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 01:05:04 pm »
klipsch+yamaha ครับ ผมใช้อยู่ดูหนัง เฟียวฟ้าวดี เบสอยู่ที่ซับวูฟเฟอร์ครับ
klipsch+harman เสียงหนักแน่นกว่าแต่ไม่โอบล้อมเท่า Yamaha ครับฟังเพลงดีกว่า Yamaha ครับ อิ่มหนาดี

แต่ถ้าอยากได้ทั้งสองอย่างแนะนำไป anthem เลยครับจบกว่า

งบจำกัดไป Klipsch + Harman ครับ  ย่านเสียงต่ำไม่แพ้ใคร  เมียบวัตต์ต่อบาทแล้ว ถูกที่สุดในบรรดาแอมป์ยี่ห้อทั้งหมดแล้วครับ  แต่ต้องทำใจกับย่านเสียงกลางแหลมนิดนึง แต่ชดเชยด้วย klipsch ที่ย่านเสียงแหลมดีหน่อย