ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นมั๊ยที่ต้องเลือกใช้ทีวี 100 Hz ครับ  (อ่าน 4270 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Flat TV member
  • *
พอดีผมกำลังจะซื้อ LED TV เลยอยากทราบว่าจำเป็นมั๊ยที่ต้องเลือกใช้ทีวี 100 Hz

หรือว่าควรเลือกทีวีที่มี Hz มากที่สุดดีครับ

ถ้า Hz มากจะทำให้ดู free tv ชัดขึ้นหรอครับ

ปล.ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ titans7747

• Edge LED TV member
Re: จำเป็นมั๊ยที่ต้องเลือกใช้ทีวี 100 Hz ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 11:36:19 pm »
 [ไม่พูด]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: จำเป็นมั๊ยที่ต้องเลือกใช้ทีวี 100 Hz ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 11:53:28 pm »
พอดีผมกำลังจะซื้อ LED TV เลยอยากทราบว่าจำเป็นมั๊ยที่ต้องเลือกใช้ทีวี 100 Hz

หรือว่าควรเลือกทีวีที่มี Hz มากที่สุดดีครับ

ถ้า Hz มากจะทำให้ดู free tv ชัดขึ้นหรอครับ

ปล.ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ
1.ถ้างบถึงก็จำเป็นแน่นอน

2.ไม่เกี่ยวว่า hz มากที่สุดแล้วจะดีที่สุด ต้องดูสเปคที่แท้จริงว่า ทีวีตัวนั้นจออัตรารีเฟรชเรท  50hz หรือ100hz หรือ 200hz กันแน่ เดี๋ยวนี้โม้ตัวเลขกันเยอะ !!!  และต้องดูเป็นรุ่นๆว่าจอ 100hz ,200hz แท้ก็จริง แต่ระบบแทรกเฟรมภาพแทรกเฟรมได้แม่นมั้ย จอคุณภาพดีพอหรือไม่ บางรุ่นใส่สเปค ตัวเลขมาเยอะ พอเจอภาพเคลื่อนไหวเซียนๆหรือเร็วๆ ภาพแตกบ้าง เป็นโมเสกบ้าง วุ้น โกสท์มาเพียบ สเปคจัดเต็มแต่พาแนลไม่ดีพอ เลยเอาไม่อยู่?

3. อย่างที่บอกต้องดูเป็นรุ่นๆไป แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่าทีวีจอ 100hz หรือ 200hz แท้ๆ คือทีวีที่จะได้จอพาแนลในเกรดที่ค่อนข้างดีหรือดีกว่าหรือดีกว่ามาก จะดีกว่าพวกทีวีรุ่นจอ 50hz  และจะอยู่ในรุ่นระดับกลางขึ้นไป ซึ่งแน่นอนนอกจากพาแนลดีกว่าแล้ว ชิฟประมวลผลก็ต้องดีกว่า ฮาร์ดแวร์ภายในดีกว่า ซึ่งน่าจะมีผลต่อภาพไม่ว่าจะมาจาก source อะไรก็ตาม ภาพ hd ก็จะดีมากน้อยตามระดับรุ่น ภาพ sd ก็จะอัพสเกลภาพหรือประมวลผลภาพได้ดีกว่าพวกรุ่นล่างหรือกลางล่างอย่างพวกทีวีจอ 50hz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 12:05:19 am โดย sirota »

ออฟไลน์ urangutang

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:00:26 am »

1.ถ้างบถึงก็จำเป็นแน่นอน

2.ไม่เกี่ยวว่า hz มากที่สุดแล้วจะดีที่สุด ต้องดูสเปคที่แท้จริงว่า ทีวีตัวนั้นจออัตรารีเฟรชเรท  50hz หรือ100hz หรือ 200hz กันแน่ เดี๋ยวนี้โม้ตัวเลขกันเยอะ !!!  และต้องดูเป็นรุ่นๆว่าจอ 100hz ,200hz แท้ก็จริง แต่ระบบแทรกเฟรมภาพแทรกเฟรมได้แม่นมั้ย จอคุณภาพดีพอหรือไม่ บางรุ่นใส่สเปค ตัวเลขมาเยอะ พอเจอภาพเคลื่อนไหวเซียนๆหรือเร็วๆ ภาพแตกบ้าง เป็นโมเสกบ้าง วุ้น โกสท์มาเพียบ สเปคจัดเต็มแต่พาแนลไม่ดีพอ เลยเอาไม่อยู่?

3. อย่างที่บอกต้องดูเป็นรุ่นๆไป แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่าทีวีจอ 100hz หรือ 200hz แท้ๆ คือทีวีที่จะได้จอพาแนลในเกรดที่ค่อนข้างดีหรือดีกว่าหรือดีกว่ามาก จะดีกว่าพวกทีวีรุ่นจอ 50hz  และจะอยู่ในรุ่นระดับกลางขึ้นไป ซึ่งแน่นอนนอกจากพาแนลดีกว่าแล้ว ชิฟประมวลผลก็ต้องดีกว่า ฮาร์ดแวร์ภายในดีกว่า ซึ่งน่าจะมีผลต่อภาพไม่ว่าจะมาจาก source อะไรก็ตาม ภาพ hd ก็จะดีมากน้อยตามระดับรุ่น ภาพ sd ก็จะอัพสเกลภาพหรือประมวลผลภาพได้ดีกว่าพวกรุ่นล่างหรือกลางล่างอย่างพวกทีวีจอ 50hz

คุณ sirota ครับ ไม่ทราบว่าอัตราการรีเฟรชเรทคืออะไรครับ และ รบกวนแนะนำทีวีที่เป็นจอ 100Hz 200 Hz แท้ๆด้วยครับ ยี่ห้อ SAMSUNG LG SONY ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:10:16 am »
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=235
Credit .By Mr.Roman @ Lcdtvthailand

จอ 100hz หรือ 200hz แท้
^
^
^
samsung ซีรีย์ 6 ขึ้นไป
lg รุ่น lb582t ขึ้นไป (ยกเว้นรุ่น lb620t จอ 50hz )
sony รุ่น 50w800b ขึ้นไป ( รุ่น 42w800b จอแค่ 50hz)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 10:14:05 am โดย sirota »

ออฟไลน์ famazist

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:35:27 pm »
เก็บเป็นข้อมูล ขอบคุณครับ