ผู้เขียน หัวข้อ: soundbar 2 ยี่ห้อนี้ klipsch กับ polk เลือกรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 6153 ครั้ง)

ออฟไลน์ iron bridge

• *
กำลังจะซื้อ sound bar สักตัว (ที่ไม่เอา 5.1 เพราะไม่ชอบเดินสายครับ)

ผมดูรีวิวของ 2 ยี่ห้อนี้ที่ hdplayerthailand

klipsch r-10b
http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?desc=2&topic_id=1689

Polk Audio SurroundBar 3000
http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1081

มือใหม่ครับ เลยอยากขอคำแนะนำครับ แล้วเวลาซื้อ soundbar เราต้องดูสเปคตรงไหนบ้างครับ
หรือถ้ามีรุ่นที่คุ้มค่ากว่านี้ก็แนะนำได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: soundbar 2 ยี่ห้อนี้ klipsch กับ polk เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 05:04:36 pm »
วิธีเลือก ควรเอารุ่นที่ถอดเสียง dts ได้ไม่งั้นเล่นหนังหรือไฟล์ ที่บันทึกเสียงdts มาจะไม่มีเสียงออก  ส่วนช่อง hdmi ผมมองว่าไม่จำเป็น เพราะเราใช้ช่อง hdmi ของที่วี แล้วทีวี ต่อ optical หรือ แบบไร้สายไปให้ซาว์ดบาร์  ถ้าจะให้ดีเลือกซาว์ดบาร์ที่เป็น 4.1 บรรยากาศเสียงเซอร์รา์ดน่าจะดีกว่า รุ่นที่เป็น 2.1 นะ อีกอย่างควรมีโหมด บีบไดนามิกเร้นท์ หรือโหมดกลางคืนด้วยช่วยให้ดูหนังได้อรรถรส โดยไม่รบกวนข้างบ้านและ ลูกๆ กับภรรยา

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
Re: soundbar 2 ยี่ห้อนี้ klipsch กับ polk เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 10:03:29 am »
ลองไปฟัง polk MagniFi อีกรุ่นนึงดูครับ 9990.- ผมว่าคุ้มมากๆ รับเบสหนักๆลึกๆ ได้ดี เพราะว่าผมลองมาหลายตัวล่ะ ทั้ง boston, yamaha ถ้าไม่เน้น DTS แนะนำเลยครับ แต่สามารถใช้วิธีต่อสาย analog rca จาก player ที่ถอด DTS ได้ มาฟังก็ได้ครับ มันส์เหมือนกัน ผมใช้วิธีนี้อยู่ แต่ส่วนใหญ่จะดูหนังที่เป็น DD ต่อช่อง optic มากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 02:10:09 pm »
       ผมแนะนำอย่างนี้ดีกว่า ไปลองฟังดูก่อนครับว่าชอบตัวไหน ส่วนตัว สไตลด์ลำโพง KLIPSCH มักจะเด่นความใสของเสียง ส่วน POLK จะออกแนวหนักแน่น แนวเสียงอเมริกัน  อีกยี่ห้อที่น่าสนใจ ราคาไม่แพงคือ PHILIP ซึ่งในเนื้อเสียงกลางในการฟังเพลงได้ดีด้วย