ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ OLED55C6T กับ OLED55B6T  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hippo_yves

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำค่ะ OLED55C6T กับ OLED55B6T
« เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 08:18:22 pm »
สืบเนื่องมาจากตามราคาที่พี่ๆชี้เป้า KS7500  ไปไม่ทันค่ะเลยเกิดอาการน้อยใจไม่เอาแล้วก็ได้ ไปเจอเซลล์พูดกรอกหูพร้อมราคาเลยยอมดันงบขี้น  ทีนี้ไปเจอว่าสองรุ่นนี้ต่างกันแค่ 7,500 เองค่ะ เลยสับสนจะยอมจ่ายดีมั้ย  ปกติเครื่องเก่าก็ไม่เคยหยิบจับ 3D  มาดูเลย  แต่วิตกจริตเหมือนจะรู้สึกว่าแบบจอโค้งมันดูใหญ่กว่าแบบแบนอีก เราอยากเอาไปติดผนังแต่แฟนอยากเอาไปตั้งวางโต๊ะ  ขอคำแนะนำทีนะคะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
Re: ขอคำแนะนำค่ะ OLED55C6T กับ OLED55B6T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 08:34:04 pm »
OLED55C6T กับ OLED55B6T ได้ราคามาเท่าไหร่ครับ

ถ้าเอาไปติดผนัง จอแบนจะดูสวยกว่านะ

ออฟไลน์ [email protected]

• *
Re: ขอคำแนะนำค่ะ OLED55C6T กับ OLED55B6T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 01:10:09 am »
ประเด็นนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าติดผนังรุ่นB6t จอแบนดูสวยงามลงตัวกว่าเยอะเลยครับ เรื่องภาพไม่แตกต่างเท่าไร
ปล. ซื้อใช้แล้วจะติดใจครับ ^ ^

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 06:11:17 am »
B6 วางแล้วสวยกว่าจริงๆ ครับ, ถ้าเน้นดูหนังเป็นหลัก เอา B6 นี่แจ่มเลย ประหยัดกว่าด้วย

แต่นอกจากเรื่อง 3D แล้ว มันมีประเด็นเรื่อง input lag ครับ, เพื่อนผมเคยส่งข้อมูลของเว็บตปท.มาให้อ่าน ตัว B6 จะมีค่า input lag ค่อนข้างสูง หากเน้นเล่นเกมที่ต้องใช้ความรวดเร็ว อาจจะไม่เหมาะเพราะมันเกิน 50ms, แต่ C6 จะต่ำกว่า

http://www.avsforum.com/forum/40-oled-technology-flat-panels-general/2498874-oled-lag-time-discussion-b6-c6-e6-g-2.html
อ้างถึง
55B6 Firmware 3.10.16 Game Mode ( 54.4ms )

65B6 Firmware 3.10.16 Game Mode (54.2ms)

55C6 Game Mode ( 34.4ms )

55EG9100 Game Mode ( 48.2ms )

อันนี้ก็เป็นข้อมูลของ firmware ตัวเก่านะครับ ตอนนี้มีตัวใหม่ที่ขึ้นต้นด้วย 4.xx.xx แล้ว ผมไม่แน่ใจว่าปรับปรุงเรื่องนี้หรือยัง...

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:07:39 pm »
สืบเนื่องมาจากตามราคาที่พี่ๆชี้เป้า KS7500  ไปไม่ทันค่ะเลยเกิดอาการน้อยใจไม่เอาแล้วก็ได้ ไปเจอเซลล์พูดกรอกหูพร้อมราคาเลยยอมดันงบขี้น  ทีนี้ไปเจอว่าสองรุ่นนี้ต่างกันแค่ 7,500 เองค่ะ เลยสับสนจะยอมจ่ายดีมั้ย  ปกติเครื่องเก่าก็ไม่เคยหยิบจับ 3D  มาดูเลย  แต่วิตกจริตเหมือนจะรู้สึกว่าแบบจอโค้งมันดูใหญ่กว่าแบบแบนอีก เราอยากเอาไปติดผนังแต่แฟนอยากเอาไปตั้งวางโต๊ะ  ขอคำแนะนำทีนะคะ [ปลื่ม]

จอโค้งหรือจอแบนเจ้าของกระทู้ลองดูกับคนที่ใช้เครื่องนี่ร่วมกัน ว่าชอบแบบไหน
นี่ผมเพิ่งโทรไปสั่ง55C6T ให้ท่านแม่ ไว้ดูหนังดูละครก่อนนอนครับ 
มีโปร จำกัดจำนวนอีกต่างหาก ติดต่อร้านหน้าเวปเลยครับ
ลองติดต่อทางร้านในเวป ดู ตั้งแต่ผมcomplain  ไป เรื่อง Sale ที่แย่ คุยด้วยแล้วเพลีย มาก
แต่ตอนนี้ทำงานได้ดีขึ้น มากขอชมนะครับ คือคุยกันง่ายรู้จักหาทางออกให้ลูกค้า ข้อนำเสนอน่าสนใจ ขึ้น แต่อย่าถามทางเทคนิคมาก ครับ เดี๋ยวไม่รู้เรื่อง อีก 5555

ที่ซื้อเพราะ ได้ราคาโปรC6 ถุกกว่า B6 คำนวนแล้วร่วม10000 บาท อีกอย่างคนที่ใช้ท่านก๋ไม่serious โค้งหรือแบน (คือตอนแรกผมจะเอาBนั้นแหละครับ แต่เจอโปร) น่าเสียด๊ายไม่มี65"

ผมจัด55C6 ไปกับทางร้านเจ้าของเวปวันนี้

ปล.
B6 ล่าสุด จากข้อมูลที่ได้รับ B6 มีอะไรที่ด้อยกว่าC6 อยู่แต่หลักๆ เหมือนกัน
จอพลาสติก ราคาถูกกว่า Glass perfect design แน่ๆ
เสียงไม่เทียบ แต่เห็นบอกว่าC ให้เสียงที่ดีกว่า อันนี้ไม่รู้
แต่ด้วยตาตัวเองจากที่ดูหลายๆ ที่หลายๆ รอบในขนาด65"  C6 ให้ภาพที่ดูดีกว่าB6 ใน feeling มีDynamic กว่า B แบบชัดเจนมาก
ปัญหาล่าสุดB6 ที่บอกว่าต่างกันกับC6 ในเรื่อง lag input ที่สูงเมื่อเทียบกะรุ่นพี่  ส่งผลเรื่องStuttering มีผลในทางเล่น 24fps โดยเฉพาะ เล่น UHD ที่เป็น 24fps
อาการ stuttering ที่เกิดขึ้นรอFW แก้ไขน่าจะจบ ได้ดี

processing   เค้าว่าC ดีกว่า B อันนี้ไม่รู้นะครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ที่ผมเห็นแน่ๆ 65"ในสายตาผมC ภาพมีพลัง มีน้ำหนักกว่าB แต่ถ้าผมใช้เอง65B6 ถือว่าคุ้มสุดแต่ตอนนี้ไม่เอาแล้วครับยังไม่ซื้อ65" ให้ตัวเอง

แต่คนส่วนใหญ่ที่เล่นเน้นภาพ ชอบจอ Flat มากกว่าโค้งครับ โค้งแขว้นไม่สวยเหมือนFlat แล้วแต่จะมองแต่ผมก็ชอบจอแบนมากกว่าครับถ้าเอามาใช้เอง 55555

จะด้วยเหตุอันใดก็แล้วแต่ ไปลองดูด้วยตาตัวเองครับ ว่าจะเลือกใคร B หรือ C

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 06:49:51 pm »
ท่าน puccainbkk เลือก C6 เหรอครับ ผมว่าดีเลยนะครับ เท่าที่ผมดู C6 มันมีอะไรดีกว่า B6 แน่นอน
ได้มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคร้าบบ [หื่น]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 07:02:00 pm »
ครับ ผมจะลองเล่นดูสักก่อนให้คุณแม่ครับ

จริงๆ ตั้งใจจะเอาB แต่ข้อมูล ที่ได้ และดูด้วยตามาหลายรอบ ผมสงสัยมากทำไม่บอกว่าเหมือนกันแต่ ภาพC กลับให้น้ำหนักมากกว่า ดูน่าดูกว่าB
และที่สำคัญ ร้านทางเวป จัดโปร เลยรบกวนให้คุณRoman เช็คก่อนส่งมาให้อาทิตย์หน้านี้แหละครับ

ขอบคุณทางร้านของเวป ครับ
แต่ยังไง ก็ค่อยๆ ปรับให้ความรู้พนักงานขายอีกนะครับ 

ท่าน puccainbkk เลือก C6 เหรอครับ ผมว่าดีเลยนะครับ เท่าที่ผมดู C6 มันมีอะไรดีกว่า B6 แน่นอน
ได้มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคร้าบบ [หื่น]
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Hippo_yves

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 05:19:01 pm »
ขอบคุณนะคร้าาาา  แอบขอราคาไปหลังไมค์แล้วนะคร้าาา  เท่าที่ไปดูด้วยตารู้สึกตัวโค้งทำได้ดีกว่าจริงๆนะคะแต่ทางคนขายก็ให้คำตอบเราไม่ได้เหมือนกัน [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 06:14:03 pm »
ขอบคุณนะคร้าาาา  แอบขอราคาไปหลังไมค์แล้วนะคร้าาา  เท่าที่ไปดูด้วยตารู้สึกตัวโค้งทำได้ดีกว่าจริงๆนะคะแต่ทางคนขายก็ให้คำตอบเราไม่ได้เหมือนกัน [ปลื่ม]

ผมตอบให้แล้วนะครับPM

ต้องเลือกเองครับชอบไม่ชอบอย่างไง ค่อยๆ ครับใจเย็นๆ ถ้ามีโอกาสได้เดินเลือก ในmall กรุงเทพ หรือร้านอื่นๆ ผมคงทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะ อยู่ต่างจังหวัด
อย่างเพื่อนผมท่านหนึ่ง คุยๆ กันจะเอา 65KS7500 ที่ว่าได้กันช่วง 11วันของSS กับร้านดังๆ  58000 บาท แต่พอไปถึงร้าน เห็น65E6 บอกจะเอาอันนี้แล้วจัดเลยครับจบเลยที่OLED เค้าว่าสวยกว่า  ชอบมากกว่า ก็จัดE6 แทนแบบไม่ต้องคิดมาก  KS7500 ครับ

ผมกำลังคิดอาจจะถามทางร้านว่าถ้าผมจะขอเปลี่ยนจาก 55C6 ไป65B6 ได้เปล่ากำลังคิดอยู่เพราะ ตอนนี้ย้ายทีวีไปมาให้คุณแม่ทำไม55" มันเล็กจัง 55555
ลองดูนะครับถ้ามีโอกาสดูแล้วเลือกได้เอาที่ชอบ งบที่เราตั้ง ตามนั้นแหละครับผม

โชคดีกับการเลือกครับ

ปล. กำลังขอทางร้านเปลี่ยน เพราะเค้าเพิ่งเช็คทีวีให้ packaging ผมกะจะโอนผมโอนตังก่อนเที่ยงนี้ 
แต่ถ้าได้....... ผมเปลี่ยนไปเอา65B6T ครับ ให้คุณแม่แทนครับ ตัวผมเองใช้KRP500A + JVC RS25 ต่อไปอีกสัก5-6เดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 09:13:54 am โดย puccainbkk »