ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับ Acoustic ห้องมาแชร์ประสบการณ์ครับ  (อ่าน 2515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ปรับ Acoustic ห้องมาแชร์ประสบการณ์ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 06:13:17 pm »

ห้องผมมีปัญหาเรื่องเสียงทึบดังนี้ครับ ห้องกว้าง 3.8 เมตร x ยาว 5.2 เมตร ฝ้าสูงจากเพดาน-พื้นลามิเนท 2.55 เมตร

ระบบดูหนัง
1. Onkyo AVR 737
2. Polk A5 / A3 / CSI Center
3. Sub Martin Logan Dynamo 1000
4. Bluray Pioneer BP170

กดปุ่ม Home ปรับดังนี้แล้วมีปัญหาเพราะ Set ค่าดังนี้ครับ

1. A5 ผมตั้งเป็น 80Hz.
2. A3 ผมตั้งเป็น 80Hz.
3. Center Polk CSI ผมตั้งเป็น 80Hz.
4. Sub Dynamo 1000 ผมตั้งความถี่จุดตัดที่ AVR 80Hz. (โดยหลังซับผมปรับ Crossเป็น O และปรับเป็น By Pass ครับ
    "ทุกอย่างผมวางตำแหน่งลำโพงและตำแหน่งซับได้ตำแหน่งดีที่สุดแล้วครับ เพราะขยับมา3วันเต็มๆ"

ผลที่ออกมาดังนี้

A. ดูแผ่นเพลง David Foster เสียงเบสมีมวลก็จริงแต่ไม่เป็นลูก เหมือนมาช้ากว่าแผ่นเล่น น้องร้องชาริส ฟิลิปปินส์ร้องเหมือนเสียงทึบๆรู้สึกได้เลย
B. เปิดหนังจูราสสิค เวิร์ด + Superman man of Steel เบสมาเยอะเกิน ลามิเนทสะเทือนถึงเบาะผมเลย บางช่วงเบสบางและเกือบหายไปซะงั้น

วิธีปรับแก้ หลังจากปรับมา 3 วัน

1. A5 ผมตั้งเป็น 80Hz.เหมือนเดิม ปรับเป็น Full แล้วเบสมาไม่เพราะเลย
2. A3 ผมตั้งจาก 80 Hz. ไปเป็น 120 Hz. (เพราะคิดว่ามันอาจจะช่วยลดความทึบโดยลดเสียงย่านความถี่ต่ำลงมา)
3. Center Polk CSI ผมตั้งจาก 80 Hz. ไปเป็น 120Hz. (อันนี้รู้สึกเลยเสียงเคลียร์มากขึ้น นักร้องชารืส สาวมหัศจรรย์เสียงเด่นมาเลยครับ โอ้วแม่เจ้า!!)
4. Sub Dynamo 1000 ตั้งเหมือนเดิมเพราะถอดลำโพงทุกตัวออกแล้วฟังเบสความถี่นี้โอเคสุดแล้วครับ และที่เบสบางช่วงหายมาไม่ตรงกับหนังเล่นผมปรับ Distance จากค่าความเป็นจริง+20cm. เพราะเบสกว่าจะมาถึงจุดนั่งฟังจะมาช้ากว่าความถี่ที่สูงกว่าครับผมตั้งความถี่จุดตัดที่ AVR 80Hz. (โดยหลังซับผมปรับ Crossเป็น O และปรับเป็น By Pass ครับ

เพื่อนๆใครมีประสบการณ์ที่เด็ดกว่านี้ แชร์กันได้นะครับ ห้องทุกห้องมีความแตกต่างกัน แต่ถ้าใครมีกลเม็ดเคล็ดลับเจ๋งๆ แชร์กันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 06:18:36 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
Re: ปรับ Acoustic ห้องมาแชร์ประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 06:23:45 pm »
รบกวนสอบถาม เวลาเสียงต่ำ ฝ้า ดัง ครืนๆ หรือ ป่าว ครับ
ไม่ ทราบว่า ห้อง นี้ มีการ สร้างฝ้า เฉพาะ หรือ ไม่ครับ บ้านผม บางความถี่ เหมือนมี เสียง ฝ้า เลยอยาก จะ ทำฝ้าใหม่ครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Re: ปรับ Acoustic ห้องมาแชร์ประสบการณ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:13:39 pm »
ฝ้าผมไม่ได้ทำพิเศษครับ แต่ใส่ฉนวนกันความร้อนแล้วให้ช่างโป้วฉาบเรียบหนาหน่อยครับ ย่านความถี่100 Hz. จะกระพือหน่อยแต่ไม่ค่อยได้ยินครับถือว่ารับได้ครับ

ออฟไลน์ Modaim

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:39:36 pm »
ดูจากขนาดห้องและชุดอุปกรณ์ที่มีอยู่เสียงไม่่น่าจะแย่นะครับ
และที่ถามข้อ A และ ข้อ B อ่านแล้วก็ไม่เข้าใจว่าเสียงแบบที่ว่าเป็นอย่างไร
ลองบอกรายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดว่าอุปกรณ์ที่มีอยู่ทั้งหมด burn มาได้ซักกี่ชั่วโมงแล้ว นั่งอยู่ที่ระยะประมาณเท่าไหร่ ชิดผนังเลยหรือไม่
เบื้องต้นที่ลองปรับดูแล้วรู้สึกว่าดีขึ้นใช่หรือไม่
ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าเป็นผมหาก burn เลยซัก 50-100 ชม. แล้ว เคยลองเซ็ตด้วยไมค์บ้างหรือยัง ถ้ายังก็ลองดูก่อน เพื่อเป็นแนวทางของเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ระหว่างนี้ก็หาข้อมูลหรือความรู้เพิ่มเติม และเป็นการฝึกฟังไปในตัว หากเลยซัก 100 ชม. ก็ไปหาแผ่นเช็ตอัพชุดโฮมมาลองดูเพื่อเป็นครู ก็นั่งปรับนั่งฟังไปเรื่อยๆ จนครบซัก 200 ชม. ก็ลองเช็ตอัพแบบแมนนวลด้วยตัวเอง ของแบบนี้อย่างใจร้อน อีกนิดนึงไม่ว่าจะเป็นแผ่นหรือไฟล์ที่ใช้ทดสอบควรจะดีหรือมีคุณภาพหน่อย หวังว่าคงจะอดทนและสนุกไปกับมันนะครับ

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:21:06 pm »
 ทำไมต้องมีแผ่นรองใต้ a5 ครับ ช่วยเรื่องอะไรหรอครับ? ผมไม่เคยเห็นมาก่อน ถามเป็นความรู้นะครับ [งง]

ออฟไลน์ alfred77

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 02:56:28 pm »
แนะนำลำโพง ตั้งเป็น large ดีกว่าครับ ถ้าไม่ใช่ลำโพง sat แล้วเซต sub ดีๆ เฟสถูกต้อง ไม่อยากจะคิด จะลืมลำโพง small ไปเลยครับ
ของผมลำโพงวางหิ้ง set large เลยครับ ถ้า set small ให้ตัด ความถี่ให้ต่ำที่สุดครับ แล้วไปเซต ที่ตัว sub แทน

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 08:10:29 pm »
ตอบแบบ คร้าวๆนะครับ เสียงความถี่ต่ำของ ซับ ไปกลบเสียงอื่น (จริงๆแล้วความถี่เสียงไม่สามารถกลบกับได้ แต่พูดให้เข้าใจ ถ้าอธิบายจะยาวมาก)
คราวนี้ ลองหาต่ำแหน่งซับใหม่ โดยการเปิดเฉพาะซับ ในแทรกที่บอกว่า บวมๆ แล้วขยับตำแหน่งดูครับ เอาที่ดีที่สุดแล้ว ปรับ eq ใน avr ช่วยลดย่างความถี่ที่ หึ่งๆบวมๆ ออกครับ เอาคร่าวๆก่อนครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 02:40:34 pm »
ผมมีความเห็นตรงกับคุณ phoo-music ครับ ต้องขยับ subwoofer หาตำแหน่งซับ woofer ใหม่ครับ