ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mikee

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:29:16 pm »
ที่pacific Frimware 9.06 มาแล้ว
ลองโหลดไปลองกันแล้ว ช่วยแจ้งข้อดีข้อเสีย
ว่าแก้บักตัวไหนบ้างนะ
ผมโหลดมาแล้ว ว่างว่างจะลองซะหน่อย

There's no True-HD support.

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 03:25:33 pm »
V9.06
คุณ Mikee

ว่าแต่ต่อแบบไหนครับ Toslink หรือ HDMI
ผมไม่มีAVR เทส

สำหรับผม
ที่ได้รับแก้ไขก็มี แก้เสียง AAC 6channel ทำงานแล้ว เสียงไม่หาย
ความเร็ว Wifi นิ่งดี
โหลดบิท OK
ทำงานไม่หน่วง

ที่หายไปก็คือ web media center กับ Transmission และ web remote
แต่ยังไม่ได้แก้เรื่อง Font sub Thai ที่เป็น SSA ซึ่งยังอ่านไม่เป็นตัวหนังสือไทย

สำหรับFirmware Krizer ที่ใช้ร่วมกันได้คงต้องรอต่อไป
เพราะเจ้านี้เน้นweb media center กับ Transmission

ผมคงต้องกลับไปใช้ V8.95R 1เครื่องเพื่อดูซับไทย SSA

ออฟไลน์ mr9cc

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 05:33:07 pm »
V9.06
คุณ Mikee

ว่าแต่ต่อแบบไหนครับ Toslink หรือ HDMI
ผมไม่มีAVR เทส

สำหรับผม
ที่ได้รับแก้ไขก็มี แก้เสียง AAC 6channel ทำงานแล้ว เสียงไม่หาย
ความเร็ว Wifi นิ่งดี
โหลดบิท OK
ทำงานไม่หน่วง

ที่หายไปก็คือ web media center กับ Transmission และ web remote
แต่ยังไม่ได้แก้เรื่อง Font sub Thai ที่เป็น SSA ซึ่งยังอ่านไม่เป็นตัวหนังสือไทย

สำหรับFirmware Krizer ที่ใช้ร่วมกันได้คงต้องรอต่อไป
เพราะเจ้านี้เน้นweb media center กับ Transmission

ผมคงต้องกลับไปใช้ V8.95R 1เครื่องเพื่อดูซับไทย SSA

ลองดูแล้วดีใจจัง  AAC 6channel  ไม่ใบ้แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kritdanai

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลย#
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:57:17 pm »
ลอง FW 9.06 กับ KAKUDOS HD102 มาหลายวันครับ
จันทร์-ศุกร์ เปิดดูหนังวันละเรื่องไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เรื่องเสียงที่ดีกว่า 9.05
วันนี้วันหยุดเลยลองเปิดยาวๆ ดูหนังติดต่อกัน 5-6 ชม.
 ปรากฎว่า พอเล่นนานๆจะเริ่มมีอาการค้างเหมือนฮาร์ดดิสก์ค้างแล้วหยุดเล่นไปเฉยๆครับ ( ดูช่วง 1-2 ชม.แรกไม่เป็น)
 เรื่องความร้อนคงไม่ใช่เพราะใช้ 9.05 ไม่เเคยเป็น
ก่อนหน้านี้ใช้ 9.05 เคยเปิดหนังติดต่อกันหลายเรื่องตั้งแต่เช้ายันดึกไม่เคยเป็นครับ
 ตอนนี้เลยต้องกลับไปใช้ 9.05 เหมือนเดิม

9.06 ผมลองเข้า Youtube ปรากฏว่าไม่สามารถ Search หาวีดีโอได้เลย จะขึ้น Not found Video ตลอด
 App.ที่ใช้เกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตหลายตัวที่เคยใช้ได้ ตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้ว
กลับมาใช้ 9.05 ใช้งานได้ปกติ  [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 11:18:11 pm โดย kritdanai »

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 04:40:45 pm »
ช่วยสรุปให้ด้วยครับว่าตอนนี้ FW เวอร์ไหนน่าใช้ที่สุดครับ เครื่องสั่งมาใหม่น่าจะได้วันพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณครับ
ท่าน iwan45120259 ครับไม่ทราบเครื่องที่ว่าจะเอาไปโมทำหรือยังครับ อยากรู้ครับว่าหากทำแล้วเป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kujaza14

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:53:24 pm »
หายไปนานกระทู้ขึ้นไวดีนะครับ

พอดีผมไปได้ของเล่นมาใหม่เป็นเครื่องเล่น เหมือนกัน อยากจะหาคนช่วยลองเทส มีใครสนใจบ้างม่ะครับ  ตัวสินค้าอยู่ที่เว็บไซต์ ปู www.itcozy.com

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 04:48:59 pm »
คุณปู ขายดีนะครับ
Eaget นำเข้าเองหรือเปล่า
ถ้านำเข้าเองน่าจะขายแค่ M900 และ H5 ก็พอ
ตัวอื่นคู่แข่งในตลาดเยอะ

อ้อ HD103 มีคนกำลังโม Firmware ให้ใช้ Transmission +RSS หนังผู้ใหญ่ อยุ่
เห็นว่าทำงานได้ดีพอสมควร แต่ว่าเสถียรแค่ไหน รอสักพักถ้าเรียบร้อย เขาจะRepack
มาให้ใช้กัน

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:03:53 am »
ตอนนี้มีรุ่นใหม่ 107 เข้ามาแล้วครับของ kakudos แต่เห็นว่าราคายังไม่ได้เคาะครับ มีหน้าจอ. ปุ่มกด, ซิปตัวใหม่ 1185, USB 3.0, lan 1000M, HDD 3 TB ครับ

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:36:44 pm »
็รุ่น 107 ถ้าเคาะราคาไม่เกินชาวบ้าน ก็น่าสนนะ ต่ำกว่า5000
ถ้าเคาะมาแพงกว่านี้คงหืดขึ้นคอ
ถ้าจะมาแย่งตลาด น่าจะเอาตัว 108 ที่เป็น Android Chipset Cortex A9 มาดีกว่า
เพราะPacific มีจุดแข็งที่ขายเครื่อง Android อยู่แล้ว

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 04:00:04 pm »
ช่วยสรุปให้ด้วยครับว่าตอนนี้ FW เวอร์ไหนน่าใช้ที่สุดครับ เครื่องสั่งมาใหม่น่าจะได้วันพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณครับ
ท่าน iwan45120259 ครับไม่ทราบเครื่องที่ว่าจะเอาไปโมทำหรือยังครับ อยากรู้ครับว่าหากทำแล้วเป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ยังไม่ว่างไปทำเลย ครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลา เป็นช่วงงานเข้า มากมาย ข่าวสารบ้านเมืองยังไม่ค่อยได้ ดูเลย ครับ เดี๋ยวถ้าทำแล้วจะ มาอัพเดทข่าวอย่างด่วนเลย ครับ

ออฟไลน์ kujaza14

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 07:16:28 pm »
คุณปู ขายดีนะครับ
Eaget นำเข้าเองหรือเปล่า
ถ้านำเข้าเองน่าจะขายแค่ M900 และ H5 ก็พอ
ตัวอื่นคู่แข่งในตลาดเยอะ

อ้อ HD103 มีคนกำลังโม Firmware ให้ใช้ Transmission +RSS หนังผู้ใหญ่ อยุ่
เห็นว่าทำงานได้ดีพอสมควร แต่ว่าเสถียรแค่ไหน รอสักพักถ้าเรียบร้อย เขาจะRepack
มาให้ใช้กัน

อ้อ ครับ

ตอนนี้ นำเข้าเองครับมีพี่คนนึงเค้าหนุ่นหลังให้ ส่วนผมก็ขาย ไม่มีเวลาเทสเครื่องซักเท่าไหรเทสไปขายไป ห้าๆ

ออฟไลน์ HeavyP

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 01:03:08 pm »
ตกลง HD103 ลง Firmware 9.06 แล้วโหลดบิตกันได้ไหมครับ? ผมลงไปแล้วโหลดได้ประมาณ ชม. เครื่องก็จะค้างไปอีกแล้ว

ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ ใช้ Transmission โดยปลอดภัยได้ไหมครับ? อ่านๆ ย้อนหลังดูว่าทำได้แต่เห็นว่าเสี่ยงหลุดจากประกันได้ แล้ว version ที่โหลด Transmission มีปัญหากับ sub ต่างๆ ด้วยไหมครับ? พึ่งจะอัพมาจาก 8.95R แล้วใช้เครื่องอื่นโหลดบิตเอา แต่ถ้าทำอย่างนั้นเสียเวลาในการโอนข้อมูลกลับเข้า HDD มาก

รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 04:12:10 pm »
Transmission ไม่เี่กี่ยวกับการประกันมีมาใน Firmware

V9.06 เหมาะสำหรับคนใช้งานทั่วไป ไม่มีTransmission ทำงานเร็วดี โหลดบิทพอใช้ function ใช้ได้ครบ อ่านSub นอก ไทย SSA ไม่ได้

V9.05 เหมาะสำหรับ ขาบิทโดยใช้transmission ทำweb media centerได้ ใช้งานremote จำลองจากIphone/Ipad/PC/notebook มีปัญหาไฟล์เสียง
AAC 6channel อ่านSub นอก ไทย SSA ไม่ได้

V9.04 เหมาะสำหรับ คนทีใช้AVR Passthrough TrueHD ได้
มีปัญหาไฟล์เสียงAAC 6channel ต้องดูรวดเดียวห้ามย้อนหลังเดินหน้า ไม่งั้นเสียงหาย
ทางแก้ให้กด ตัวเลขที่Remote เช่น 1จนถึง9 (เปอร์เซนต์ ข้ามไปอ่านช่วงของหนังช่วงละ10เปอร์เซนต์)
อ่านSub นอก ไทย SSA ไม่ได้ และsubripบางตัวขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง

V8.95R เหมาะสำหรับคนชอบดูหนัง อ่านมันทุกไฟล์ ทุกซับ ทุกเสียง ทำงานหน่วงเล็กน้อยถ้าใช้โหมดpreview

V6.23AW อ่านมันทุกไฟล์ ทุกซับ โหลดบิท แต่Gui รุ่นเก่าหน้าตาไม่สวย

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:16:23 pm »
V6.23AW อ่านมันทุกไฟล์ ทุกซับ โหลดบิท แต่Gui รุ่นเก่าหน้าตาไม่สวย

ไม่ทราบว่าตัวนี้ ใช้ Transmission ได้ด้วยหรือเปล่าครับ? แล้วเรื่องเสียง 6Ch โอเคไหมครับ?
ถ้าเป็นไปได้รบกวนขอลิงค์ด้วยละกันครับ ที่ pacific123 ไม่มีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 07:19:15 pm โดย HeavyP »

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:45:09 pm »
6.23AW ต้อง Force Firmware นะครับ(แกะเครื่อง ประกันหมดเพราะ Voidขาด)
มันเป็น Yaffs Image และเป็นFirmware รุ่นที่ทำชื่อเสียง ให้ HD103 (Firmware รุ่นที่2)
firmware ตัวแรกคือ 3.6A
มา 8.26 8.5 8.95 8.96 8.95R 9.01 9.02 9.03 9.04 9.05 9.06 เป็น squashfs Image
ข้อดีของ Yaffs Img สามารถเพิ่ม Ad On เองถ้ามีความรู้เรื่อง Linux และคำสั่งใน Telnet

ถ้าต้องการจริงๆจะupให้ ลงเสร็จต้องลง BT/Samba เพิ่มอีกตัว ถ้าจะใช้Transmission ต้องหามาลงเองใช้ของตัวLinux

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 12:31:35 am »
ขอบคุณมากครับ คุณ vitty

ถ้าต้องแกะเครื่องก็ไม่เป็นไรครับ ขณะนี้กำลังใช้ 9.05 อยู่ ค่อนข้างเป็นที่พอใจครับ แต่ไม่ทราบเพราะอะไร speed download ของ Transmission ไม่เคยเกิน 200 kb/s ทั้งๆที่ตัว bit default โหลดได้ 600+ kb/s แต่กลับไม่เสถียรและหยุดการทำงานไป ทุกๆชั่วโมง ได้ check ที่ preferences แล้วว่าไม่ได้ limit speed และ port forward ถูกต้อง

ไม่ทราบว่าควรแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ?

Edit: ไม่เป็นไรแล้วครับ ลองตนั่งดูสักพักก็เห็นว่ามีขึ้นไปถึง 500 บ้าง นานๆ ที ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 12:35:41 am โดย HeavyP »

ออฟไลน์ japlay

• *
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:24:00 am »
สวัสดีครับ

ผมใช้ Kakudos รุ่น HD103 อัพเฟิมแวร์ตัวล่าสุด

สงสัยว่าเราสามารถปรับขนาด Font ของ Subtitle ได้ไหมครับ เพราะ Font ใหญ่โตชัดเจนเกินไป อยากให้เล็กๆก็พอหน่ะครับ

เพราะตอนกดเลือก Subtitle แล้วเมนูไม่สามารถเลื่อนมาทางขวาซึ่งเป็นรายละเอียด ขนาด Font สี ..etc. 

ผมเล่นไฟล์ .mkv  ไม่รู้เกี่ยวกันไหมครับ หรือว่าผมต้องปรับจาก Menu หลักซึ่งไม่มีตัวเลือกให้ปรับขนาด Subtitle Font เลยครับ

[โขก]

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 07:08:22 am »
font sub ที่ปรับขนาดและสีและเวลาsink ได้
ต้องเป็น Text sub ครับ จำพวก srt ssa
ซับอื่นๆ มันเป็น Graphic รูปภาพ ไม่สามารถปรับแต่ง