ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240875 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:57:48 am »
Link 8.95r อยุ่ที่หน้า8

ออฟไลน์ chasuk62

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:38:18 am »
พอดีโหลดมากจากเว็บ pacific แล้วยังมีเก็บไว้ทุก versionอยู่ครับ เอามาแปะให้เฉพาะที่หากันไม่ค่อยได้ ที่เว็บ pacific ก็ผีเข้า ผีออก เดี๋ยวแปะเดี๋ยวลบ

01.Firmware.KAKUDOS.HD103.V8.26.rar
http://www.mediafire.com/download.php?gjnqrru4c51sm5f

02.Firmware.KAKUDOS.HD103.V8.5.rar
http://www.mediafire.com/download.php?iocx4082z9gs66l

03.Firmware.KAKUDOS.HD103.V8.95R.rar
http://www.mediafire.com/download.php?h1757f0f2e21xp5

04.Firmware.KAKUDOS.HD103.V9.01.rar
http://www.mediafire.com/download.php?zuodxowjrz0nvpd

05.Firmware.KAKUDOS.HD103.V9.02.rar
http://www.mediafire.com/download.php?x2z3q5m4cbmyx55

06.Firmware.KAKUDOS.HD103.V9.03.rar
http://www.mediafire.com/download.php?zpihg906l1mbldo

ออฟไลน์ mrtomorro

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:52:39 pm »
สงสัยต้องส่งเคลมแล้วครับ..ผมลง8.95 (ไม่มีR ) ลงเสร็จเปิดเครื่องไม่ได้ครับ เปิดแล้วขึ้นHD1080 player สักพัก แล้วก็ดับไป สักพักก็ขึ้นอีก เป็นอย่างนี้สลับไปสลับมา ไม่มีเมนูขึ้นเลย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:55:05 pm »
สงสัยต้องส่งเคลมแล้วครับ..ผมลง8.95 (ไม่มีR ) ลงเสร็จเปิดเครื่องไม่ได้ครับ เปิดแล้วขึ้นHD1080 player สักพัก แล้วก็ดับไป สักพักก็ขึ้นอีก เป็นอย่างนี้สลับไปสลับมา ไม่มีเมนูขึ้นเลย [ร้องไห้]
ลองต่อสาย RCA (ขาว แดง เหลือง) จริงๆต่อสีเหลืองอย่างเดียวก็ได้ ถ้าขึ้นภาพ ก็ลองเซ็ทการตั้งค่าใหม่ครับ ถ้าเซ็ทได้อาการก็น่าจะหาย
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ teeman

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 06:10:23 pm »
อ้างถึง
สงสัยต้องส่งเคลมแล้วครับ..ผมลง8.95 (ไม่มีR ) ลงเสร็จเปิดเครื่องไม่ได้ครับ เปิดแล้วขึ้นHD1080 player สักพัก แล้วก็ดับไป สักพักก็ขึ้นอีก เป็นอย่างนี้สลับไปสลับมา ไม่มีเมนูขึ้นเลย

ไม่ต้องตกใจครับ ไปโหลดเวอร์ชั้นที่ต้องการอัพใส่แฟตไดว์ แล้ว มาลงแบบเซฟโหมด คือ กดรีเซ็ตที่รู้เล็กๆด้านหลังเครื่อง พร้อมกับกดปุ่มเปิดเครื่องด้านหน้า รอสักพักมันก็จะอัพเดจให้ครับ

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:33:18 pm »
Kakudos HD103 ไม่มีปุ่มreset มาให้หลังเครื่องนะครับ
มันมีSocket reset อยู่ที่บอร์ด ซึ่งต้องแกะเครื่อง Void มันปิดรูน็อต เปิดก็Void ขาด

mrtomoro คงได้ไฟล์ไม่สมบูรณ์ หรือ USB disk ไม่ใช่ FAT32
ต้องเป็นFat32 นะครับ
ก่อนส่งเครื่อง ลองอัพแบบPlayon ดู
เอาfirmware ที่เล่นได้สมบูรณ์ เสียบUSB
กดปุ่มเปิดปิดที่เครื่องค้างไว้ แล้วค่อยเสียบปลั๊ก ไม่ต้องปล่อยมือ ประมาณ 1นาที (นานหน่อย)
จนกว่าเครื่องเปิดเอง จนเข้าถึง จอสีฟ้าที่กำลังinstall แล้วจึงปล่อยมือจากปุ่ม
รอจนกว่าลงเสร็จ boot เองเสร็จ แล้วก็setup
คิดว่าน่าจะทำได้นะ ได้ผลอย่างไรลองดู

สำหรับท่านที่ชอบเล่นTransmission และชอบลอง และยังชอบV9.06
แนะนำfirmware Iconbit ตัวล่าสุด ซึ่งเป็น V9.06เหมือนกัน(ก็มันมาจากโรงงานเดียวกัน แฮะๆ)
แต่หลายApplication น่าใช้แต่ส่วนใหญ๋ ภาษารัสเซีย ใช้ไม่ยาก
แต่setup Menu มีแค่ อังกฤษ กับ รัสเซีย ภาษาอื่นตัดหมดเพื่อเพิ่มตัวเสริมอื่นๆ
แต่ของเขาลงแบบ เดิมๆ ไม่ได้ ต้องforce หรือจาก telnet นะ(ผ่านแลน/wifi)

อัพให้ตัวFirmware 7.20 (9.06)

http://www.upload-thai.com/download.php?id=1f06fb0e4baf8a24bef41347a597a638

และตัวสั่งupgrade (telnet script) ตัวนี้ใส่ในคอม
http://www.upload-thai.com/download.php?id=196279f757119e59c1c861bd725d8101

firmware ก็ใส่ีusb เสียบเครื่องปกติ(เครื่องต้องอยู่ในระบบเครือข่ายแลนอยู่นะ)
ใช้คอมเปิด FWupdate exe ขึ้นมาใส่IP เครื่อง Kakudos แล้วคลิกUpdate
มันจะสั่งให้เครื่องมัน UP firmware เอง
รอจนกว่าเสร็จแล้วก็ไป คืนค่าโรงงาน และตั้งค่าต่อไป
แล้วใน RSS อันล่างสุดที่เป็นรูปกล่องเข้าไปติดตั้งโปรแกรมเสริมต่างๆ

หมายเหตุ TV ต้องเป็น Multisystem นะ เพราะDefault มันเป็นระบบ NTSC
เดี๋ยวจะนึกว่าทำไมจอลายหรือจอมืด เครื่องเดี้ยง

เข้าหน้าเวป IP เครื่อง:81 พาสเวิร์ด admin/admin
เข้าTransmission ip เครื่อง:9091 พาสเวิร์ด admin/1234
ใช้โปรแกรมtransmmsion web gui ดีกว่านะเพราะของมันเองเป็นภาษารัสเซีย

เสียอยู่แค่อ่านซับไทย SSA ไม่ได้ และyoutubeก็ยังโดนบล็อก(ก็มันV9.06)
พวกIPTV ดูได้ส่วนมาก เพราะบางช่องเขาบล็อกIP ที่ไม่ใช่ในประเทศของเขา

ขอให้สนุก รีพอร์ทกลับด้วยใช้แล้วเป็นยังไงกันบ้าง

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:01:35 pm »
ขอบคุณ คุณvitty มากครับ เดี๋ยวไปลองแล้วจะมาแจ้งผลครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:30:11 pm »
ไม่work ครับคุณvitty ผมกดจนปวดมือไปหมดแล้ว (ปุ่ม on-off ของ 103 กดยากครับ ) สงสัยคงต้องส่งเคลมจริงๆครับ แต่ยังไม่มีเวลาเลย ผมกะจะไปส่งที่บริษัทแล้วรอรับเลย  หรือคุณvitty จะมีวิธีอื่นไหมครับ เห็นบางคนว่าลองให้ต่อเครื่องเข้ากับcomputer ด้วยสาย USB แต่พอดีผมไม่ค่อยเก่งคอมเท่าไหร่ครับ  ขอบคุณอิกทีที่ให้คำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 03:02:29 pm »
ไม่work ครับคุณvitty ผมกดจนปวดมือไปหมดแล้ว (ปุ่ม on-off ของ 103 กดยากครับ ) สงสัยคงต้องส่งเคลมจริงๆครับ แต่ยังไม่มีเวลาเลย ผมกะจะไปส่งที่บริษัทแล้วรอรับเลย  หรือคุณvitty จะมีวิธีอื่นไหมครับ เห็นบางคนว่าลองให้ต่อเครื่องเข้ากับcomputer ด้วยสาย USB แต่พอดีผมไม่ค่อยเก่งคอมเท่าไหร่ครับ  ขอบคุณอิกทีที่ให้คำแนะนำครับ

งั้นส่งไปให้เขาทำเลยครับ
เพราะต้องเปิดเครื่อง jumpขาในบอร์ด

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:14:48 pm »
HD103 ไม่มีปุ่มรีเซ็ตหลังเครื่อง แต่มีรูสำหรับใช้เข็มกดรีเซ็ตครับ ดูให้ดีๆ
ผมก็เคยลง 8.95R และ 8.95 ก็มีอาการเดียวกันคือ เปิดเครื่องแล้ว ขึ้นหน้าจด Hd player แล้วก็ดับไป ซ้ำไปซ้ำมา
ก็ใช้วิธี ใช้เข็มแย่เข้าไปในรู Reset ด้านหลัง แล้วนำ frimware 9.05 ของเดิม มาลงแบบ Safe mode ก็ใช้ได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 09:22:27 pm โดย teeman »

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:26:03 pm »
ยืนยันว่าไม่มี
หรือว่าlot หลังสุดมีมาให้หรือครับ
ของผม 2เครื่อง พ.ย.53 และ มี.ค.54 ไม่มีครับ
ต้องไปJump S3 ในบอร์ด ซึ่งผมต่อสวิทมาหลังเครื่อง
หลังจากถอดเปลี่ยนพัดลมมันดังหนวกหูมาก

• *
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:32:49 pm »
ของผมซื้อมาได้ 1เดือน ประมาณเดือน ก.ค.54 มีมาครับ และในคู่มือ ก็มีบอกครับ ว่าสามารถลง firmware 3 แบบ

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:38:39 pm »
ตอนนี้ ดู youtube ไม่ได้เกิดจากอะไรครับ

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:44:20 pm »
รับทราบ
ดีสำหรับคนซื้อหลังๆจะได้ลอง Firmware หรือโม เอง ประกันจะได้ไม่หลุด

firmware Iconbit ที่ลงไว้ใครจะใช้ Bit แบบเดิมก็เข้า เวป ไอพีเครื่อง:1024

youtube V8.95R ยังดูได้นะ

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:35:01 pm »
ตามที่คุณTeeman บอกมา HD103 lot หลังๆมี รูสวิทReset อยู่หลังเครื่อง
ใครที่มีรุ่นนี้อยุ่ เวลาทดลองหรืออัพเกรดเฟริมแวร์ ข้ามยี่ห้อหรือใช้ของIconbit หรืออัพกลับเป็นของเดิม
ให้กดสวิทResetนี้ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กเครื่อง จนกว่าขึ้นจอสีฟ้ากำลังติดตั้งค่อยปล่อยมือ
รอจนกว่าอัพเสร็จ แล้วไปset Factory defualt แล้วค่อยตั้งค่านะครับ
สำหรับคนที่มีรุ่นเดิมเหมือนผม ไม่มีสวิทรีเซ็ท ถ้าไม่แกะเครื่อง อย่าลองมั่ว
ลองเฉพาะที่คนเขาเทสแล้วว่าเวิร์คนะครับ
โดยใช้FWupgrade exe สั่งผ่านเครื่องคอม

จากที่เคยบอกมีคนโมเฟริมแวร์อยู่ ผมลองแล้วไม่เวิร์คเลยไม่อัพให้
เพราะหนังหลายเรื่องที่เคยดูได้ มันดูไม่ได้จอดำไม่มีภาพ มีแต่เสียง

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 06:57:25 pm »
-ของผมที่void มันเดือน4 ครับน่าจะเป็นรุ่นเก่า(แต่ผมซื้อมาประมาณเดือน6) คงต้องส่งซ่อม เอ่อ มีเพื่อนคนไหนเคยส่งซ่อมโดยเอาไปที่บริษัทด้วยตัวเองเลยบ้างครับ ไม่ทราบว่าเราสามารถรอรับได้เลยรึปล่าวครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกที่จะให้เค้าส่ง กลัวมีปัญหาอีกต้องส่งไปๆมาๆหลายรอบ บอร์ดนี้ผมเคยอ่านๆเหมือนกับว่ามีพนักงานเก่าของแปซิฟิกเคยอยู่ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:48:41 pm »
โทรถามเขาก่อนว่าเขาทำให้เลยหรือเปล่า
ทำเองไม่เกิน15นาที
เอาแร็กHardddiskออก ถอดน็อทหลังเครื่อง7ตัว ถอดฝาหลัง ถอดแจ็กพัดลม ดึงออกด้านหน้า
หงายเครือง ต่อ สาย Video (Audioไม่ต้องก็ได้) เสียบสายAdapTer
เสียบUsb ที่มีFirmware
ใช้แหนบปากแหลม หรือคีมปากแหลม Jump S3 ตามรูป
เสียบปลั๊กไฟ รอจนกว่าขึ้นติดตั้งFirmware ปล่อยJumper
รอจนเสร็จสมบูรณ์ จะลองเครื่องหรือประกอบกลับก็ตามใจ

• *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:58:49 pm »
ลง firmware V8.95R รู้สึกว่าใช้ไม่ได้กับ HD103 lot ใหม่นะครับ คือ เปิดไม่ติดเลย