ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240868 ครั้ง)

ออฟไลน์ james_shadow

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:40:49 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ

ผมใช้ 104r อยู่ เพิ่งถอยมาเมื่อวาน
โดยรวมถือว่าโอเคนะครับ สำหรับราคา 4,500

ข้อเสีย
QC ไม่มี ตอนซื้อ เสียงรอบข้างดัง เลยไม่รู้ว่า พัดลมที่เครื่องดังมาก
แค่คลายน๊อตยึดพัดลมออกนิดเดียว ก็เงียบ (ตอนประกอบคงไขแรงเกิน จนโครงบิด ไปตีกับใบ)

เรื่องความร้อนนี่น่าเป็นห่วงมาก
ดูหนังไปเรื่องกว่าๆ + ลองเล่นเมนูอื่นๆ ใช้งานประมาณ 4-5 ชั่วโมง
คุณสมบัติที่ประกาศเอาไว้ว่า โครงอลูฯ ช่วยในการระบายความร้อน
แต่เอาเข้าจริง ภายนอกแค่อุ่นๆ แต่ภายใน ถอด HDD ออกมา ถึงกับจับไม่ได้เลย (ไม่ได้ Over นะ จับไม่ได้จริงๆ)

ส่วนการตอบสนอง จัดว่าช้ามาก เหมือนโทรศัพท์ถูกๆ แต่สเป๊กเยอะๆ
กดไปแล้ว ต้องรอประมาณ 1-2 วินาที กว่าหน้าหลักจะขึ้น แต่การเลือกปรับตั้งค่า ก็ตอบสนองปกติ ไม่หน่วง

เท่าที่เจอมาก็มีเท่านี้ครับ
ตอนนี้กำลังหาวิธีระบายความร้อนให้ได้ก่อน กลัว HDD จะพังมาก

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 08:09:15 am »
เปลี่ยนfirmware เป็นล่าสุดยัง V2.02

เครื่องที่ใส่HDข้างในร้อนทุกยี่ห้อ ที่มีขนาดเครื่องไม่ใหญ่
นอกจากChipset รุ่นหลังหลังที่เย็นขึ้น

รุ่นนี้เป็นรุ่นที่คนใช้ไม่มากนัก เพราะบ้านเราซื้อมาดูหนังHidef ซะ99เปอร์เซนต์
น้อยคนจะนำมาอัดหนัง
ที่เมืองนอกเขามีความนิยมส่วนหนึ่ง เพราะTVเขามันส่งแบบHD และเป็นระบบDigital
เพราะHDplayer ทุกรุ่นที่อัดได้จะมีTuner Digital มาให้ด้วยในตลาดทั่วไป
แต่รุ่นที่ขายกันอยู่ในบ้านเราเขาตัดออกเพื่อลดต้นทุนเพราะยังไงก็ไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ manu40

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:06:45 am »
ใครใช้ KAKUDOS HD 103 บ้าง ผมมีปัญหา
1. เรื่องเครื่องไม่อ่านซับไทยบางเรื่อง จะเป็นภาษาต่างดาว ใครเคยมีปัญหาอย่างนี้และแก้ไขได้แล้วแจ้งให้ทราบด้วยครับ
2. ผมลองเปิดหนังที่เป็น ISO มันก็ไม่อ่าน  เป็นเพราะ firmware ไม่อัพเดทหรือเปล่า
3. เปลี่ยนลง  firmware ของยี่ห้ออื่นเพิ่มได้หรือไม่ แบบ Egreat R200 ที่ลง firmware ได้ตั้ง 3 ตัวเลย
ผู้รู้หรือกูรูท่านใดช่วยบอกทีครับ

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:23:46 am »
ใครใช้ KAKUDOS HD 103 บ้าง ผมมีปัญหา
1. เรื่องเครื่องไม่อ่านซับไทยบางเรื่อง จะเป็นภาษาต่างดาว ใครเคยมีปัญหาอย่างนี้และแก้ไขได้แล้วแจ้งให้ทราบด้วยครับ
2. ผมลองเปิดหนังที่เป็น ISO มันก็ไม่อ่าน  เป็นเพราะ firmware ไม่อัพเดทหรือเปล่า
3. เปลี่ยนลง  firmware ของยี่ห้ออื่นเพิ่มได้หรือไม่ แบบ Egreat R200 ที่ลง firmware ได้ตั้ง 3 ตัวเลย
ผู้รู้หรือกูรูท่านใดช่วยบอกทีครับ

บอร์ดนี้ส่วนใหญ่ ใช้ 103 ครับ 102ก็ด้วย firmware เดียวกันเพียงแต่ 103 HD3.5" ของPC 102ใช้ HD 2.5" ของ Notebook
เรื่องซับไทย นอก SSA ถ้าไม่อยากแก้ไข Font ให้เป็น UTF8 ก็ต้องไปใช้ Firmware V8.95R ครับ
Firmware ที่ใช้กันได้ มีเพียง Krizer และ Iconbit ครับ โรงงานเดียวกัน
เรื่องfirmware แต่ละV ข้อดีข้อเสีย ลองอ่านย้อนหลังดูนะครับ มีอยู่ในนี้แล้ว

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:43:53 pm »
ช่วงนี้ไม่มี FW ตัวใหม่ๆ มาเลย เน๊อะ อยาก ให้ Youtube ใช้ได้ และ ใช้ Transmission  ได้ จะมีมั๊ย น้อ

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:25:20 pm »
ใครใช้ HD104 pacific มีfirmware ใหม่ V2.03 มาให้ดดหลดแล้วนะ
http://www.kakudos.com/UpLoad/FIRMWARE-AD/700M-Up-2.3.rar

ไม่รู้แก้อะไรบ้างไม่เห็นบอก

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:29:09 pm »
ตอนนี้firmwareใหม่ยังเงียบๆนะ

เลยย้อนหลังFirmware มาให้เล่นของ Iconbit V9.03 สำหรับ 102/103/105/106
http://files.iconbit.com/fw/fw_hds42l-hds52l_3.16_1.9k2_ru.zip

เหมาะสำหรับขาหื่นไว้แก้ขัด มีcontent xLive ผู้ใหญ่มาให้ พาส(123)

การลงเหมือนIconbit ตัวที่แล้ว รุ่นเก่า ใช้ Telnet script รุ่นใหม่ใช้ปุ่มReset
มีtransmission และContent ต่างๆคล้าย V9.06
ส่วนเสียง AAC 6channel ให้ไปเซทที่ Audio ตรงSurround ให้เป็น TrueHD
เสียงพูดจะได้ไม่ใบ้
เวลาเล่นหนังอย่างไปกด Home นะครับ มันมีบั๊กเดี๋ยวค้าง จะตั้งค่าให้ออกจากหนังก่อนนะ
youtube Vนี้ยังดูไม่ได้นะ
ใช้กันแล้วเป็นไงบ้างCommentด้วย

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:57:23 pm »
สำหรับคนใช้ firmware Iconbit  V9.03 v9.06
มี Playlist หนังกำนัน มาฝาก
Download Now
นำไปcopyใส่ใน Playlist ของเครื่อง แล้วไปเปิดใช้ในplaylistนะ
ไม่ต้องบอกละเอียดไปดูเอาเอง
ถึงจะใช้ได้เพียง2-3 link ก็ดูตาแฉะแล้วนะครับ( มีเยอะแต่ถูกบล็อก)

ออฟไลน์ mrtomorro

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:40:42 am »
5555 คุณvitty เล่นซะผมงงเลย "หนังกำนัน" แสดงว่ารุ่นใหญ่กว่าผู้ใหญ่อิกใช่ไม้ครับ อิอิ

พวกที่ต้องลงโดยใช้ telnet script นี่สงสัยจะยาก ต้องทำยังไงมั่งครับ(พวกรุ่นเก่า)

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 04:27:22 pm »
5555 คุณvitty เล่นซะผมงงเลย "หนังกำนัน" แสดงว่ารุ่นใหญ่กว่าผู้ใหญ่อิกใช่ไม้ครับ อิอิ

พวกที่ต้องลงโดยใช้ telnet script นี่สงสัยจะยาก ต้องทำยังไงมั่งครับ(พวกรุ่นเก่า)

อยู่หน้า14ครับ
หมายถึงคนที่ปกติต่อlanหรือWifi อยู่แล้วนะครับ
และสำหรับคนไม่มีไม่ได้ใช้Network ก็คงต้องแกะเครื่อง ทำforce แบบในหน้า14เหมือนกัน

ตัวสั่งupgrade (telnet script) ตัวนี้ใส่ในคอม
http://www.upload-thai.com/download.php?id=196279f757119e59c1c861bd725d8101

firmware ก็ใส่ีusb เสียบเครื่องปกติ(เครื่องต้องอยู่ในระบบเครือข่ายแลนอยู่นะ)
ใช้คอมเปิด FWupdate exe ขึ้นมาใส่IP เครื่อง Kakudos แล้วคลิกUpdate
มันจะสั่งให้เครื่องมัน UP firmware เอง
รอจนกว่าเสร็จแล้วก็ไป คืนค่าโรงงาน และตั้งค่าต่อไป
แล้วใน RSS อันล่างสุดที่เป็นรูปกล่องเข้าไปติดตั้งโปรแกรมเสริมต่างๆ

หมายเหตุ TV ต้องเป็น Multisystem นะ เพราะDefault มันเป็นระบบ NTSC
เดี๋ยวจะนึกว่าทำไมจอลายหรือจอมืด เครื่องเดี้ยง

เข้าหน้าเวป IP เครื่อง:81 พาสเวิร์ด admin/admin
เข้าTransmission ip เครื่อง:9091 พาสเวิร์ด admin/1234
ใช้โปรแกรมtransmmsion web gui ดีกว่านะเพราะของมันเองเป็นภาษารัสเซีย

เสียอยู่แค่อ่านซับไทย SSA ไม่ได้ และyoutubeก็ยังโดนบล็อก(ก็มันV9.06)
พวกIPTV ดูได้ส่วนมาก เพราะบางช่องเขาบล็อกIP ที่ไม่ใช่ในประเทศของเขา

ออฟไลน์ alekza

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:42:05 am »
ผมใช้รุ่น HD 103 ยังไม่ชนเดือน เอามาแชร์ข้อมูลและกันครับ ขอบคุณท่านที่ตอบกรณีที่ดูหนังแล้วชอบค้าง ให้ลองUp FW ปัจจุบันผมทำจนคล่องเลยครับ
น่าจะใช้มาหมดและ 8.95 9.2 9.3 9.5 9.6 จากที่ผมลองหาซื้อหนังมาพร้อม HD ในเวปที่ขาย(บอกเขาว่าใช้เครือง kakudos) และกับไฟล์ที่โหลดไว้เดิม พบว่าบางเรื่องดูได้บางเรื่องดูไม่ได้  บางเรื่อง Fw บางอันอ่านไม่ได้(ดูได้สักแปปค้างเด้ง) บาง FW ดูได้ไม่เด้ง บางเรื่องดูไม่ได้ทุก FW ผมเดาว่าเป็นที่ไฟล์ที่ไม่ซัพพอร์ทหรือตัวไฟล์ไม่ดีหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าท่านเคยเจอเหตุการณ์แบบผมหรือเปล่า เลยอยากทราบว่าไฟล์หนังส่วนใหญ่ หาโหลดมาเองหรือมีแหล่งแนะนำ พอจะแนะนำผมก้ได้ครับ ก็เลยมาแชร์ประสบการณ์ที่ผ่านมาอะครับ หรือว่าเป็นข้อจำกัดของตัวเครื่อง ไม่ทราบว่าเครื่อง HD ยี่ห้ออื่น หรือชิบเซทใหม่ๆ เป็นมั่งหรือเปล่าครับขอบคุณล่วงหน้า ท่านที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:55:32 pm »
ผมใช้รุ่น HD 103 ยังไม่ชนเดือน เอามาแชร์ข้อมูลและกันครับ ขอบคุณท่านที่ตอบกรณีที่ดูหนังแล้วชอบค้าง ให้ลองUp FW ปัจจุบันผมทำจนคล่องเลยครับ
น่าจะใช้มาหมดและ 8.95 9.2 9.3 9.5 9.6 จากที่ผมลองหาซื้อหนังมาพร้อม HD ในเวปที่ขาย(บอกเขาว่าใช้เครือง kakudos) และกับไฟล์ที่โหลดไว้เดิม พบว่าบางเรื่องดูได้บางเรื่องดูไม่ได้  บางเรื่อง Fw บางอันอ่านไม่ได้(ดูได้สักแปปค้างเด้ง) บาง FW ดูได้ไม่เด้ง บางเรื่องดูไม่ได้ทุก FW ผมเดาว่าเป็นที่ไฟล์ที่ไม่ซัพพอร์ทหรือตัวไฟล์ไม่ดีหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าท่านเคยเจอเหตุการณ์แบบผมหรือเปล่า เลยอยากทราบว่าไฟล์หนังส่วนใหญ่ หาโหลดมาเองหรือมีแหล่งแนะนำ พอจะแนะนำผมก้ได้ครับ ก็เลยมาแชร์ประสบการณ์ที่ผ่านมาอะครับ หรือว่าเป็นข้อจำกัดของตัวเครื่อง ไม่ทราบว่าเครื่อง HD ยี่ห้ออื่น หรือชิบเซทใหม่ๆ เป็นมั่งหรือเปล่าครับขอบคุณล่วงหน้า ท่านที่แนะนำครับ
ผมก็ใช้รุ่น 103 ครับหนังผมก็เคยสั่งมาพร้อม HDD ก็ดูได้ไม่มีปัญหานะครับ มาช่วงหลังๆนี้ผมโหลดบิทเอาครับหนังก็จะใหม่ด้วยครับ ผมก็ดูได้ทุกเรื่องนะครับหนังที่โหลดมาครับ ผมเคยเจอเครื่อง 103 ตัวหนึ่งครับดูได้ไม่นานแล้วก็เด้งออกมาครับ(สั่งมาใหม่ครับ)ลองเทสอยู่ 2-3 วันเปิดหนังดูแล้วเด้งตลอดดูหนังไม่จบเรื่องสักเรื่อง ผมเลยโทรเข้าบริษัทฯแจ้งปัญหาแล้วผมก็ส่งเคลมครับ หากดูแล้วเด้งลองถอด HDD ออกมาดูครับจะร้อนมากผิดปกรติครับ จับไม่ได้เลยละครับ น่าจะเป็นที่ระบบระบายความร้อนครับมีปัญหาครับ ส่งเคลมเลยครับ

ออฟไลน์ alekza

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:31:13 pm »
จากปัญหาข้างบน ผมลองเอา HD ใส่Docking ต่อดูไม่มีปัญหา โทรไปเล่าอาการที่ บจ.แปซิฟิ เขาให้ไปเปลี่ยนที่ บจ.เลยถึงแม้ซื้อผ่านดีลเลอร์ ว่าจะเข้าไปเปลี่ยนตัวใหม่ ซึ่งคงเป็นปัญหาที่ตัวเครื่องครับ

« ตอบกลับ #301 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 06:11:29 pm »
ใครใช้ HD104
Firmware ใหม่ support Youtube มาแล้วนะ
V2.05

http://www.measy.com.cn/soft_download/E8DVR/V2.05.rar

็HD102/103/105 รอสักพักก็คงมา

« ตอบกลับ #302 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:31:22 pm »
บอร์ดเงียบจัง
แต่ละคนคงรอFirmware ใหม่ที่จะSupport Youtube และ Transmission ด้วย

เลยมาแจ้งให้ทราบ รู้ไหมว่า Firmwareตั้งแต่ V9.03จนถึงV9.06
ใน Application ใน RSS ใน Bes TV เขามี Content Nude ให้ด้วย
จำพวกPlayboy และ จำพวก Nude Art ฯลฯ
ใครใช้อยู่ลองหาดูเอานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 10:56:23 am โดย vitty »

ออฟไลน์ masterdevil

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:13:50 pm »
103 รอด้วยคน Youtube ดูบ่ได้ V9.06 รอๆๆๆดันๆๆ

ออฟไลน์ masterdevil

• *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:51:20 pm »
103 ถามเรื่องซื้อ HDD รุ่น 103 ใส่ HDD ได้ถึง 2 TB หรือปล่าวครับ
อีกอย่างแล้วต้องจำเป็นต้องเป็น SATA 1 ,2 หรือ 3 ครับ หรือว่าใส่ได้หมดครับ

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:20:28 pm »
103 ถามเรื่องซื้อ HDD รุ่น 103 ใส่ HDD ได้ถึง 2 TB หรือปล่าวครับ
อีกอย่างแล้วต้องจำเป็นต้องเป็น SATA 1 ,2 หรือ 3 ครับ หรือว่าใส่ได้หมดครับ

103 support ที่ 2 TB ครับ  ผมใส่อยู่ ใส่ได้ทุก sata ครับ แต่ support ที่ sata2 ครับ (อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่)  แต่ผมใส่ sata3 อยู่