ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240875 ครั้ง)

ออฟไลน์ masterdevil

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:36:37 pm »
103 ถามเรื่องซื้อ HDD รุ่น 103 ใส่ HDD ได้ถึง 2 TB หรือปล่าวครับ
อีกอย่างแล้วต้องจำเป็นต้องเป็น SATA 1 ,2 หรือ 3 ครับ หรือว่าใส่ได้หมดครับ

103 support ที่ 2 TB ครับ  ผมใส่อยู่ ใส่ได้ทุก sata ครับ แต่ support ที่ sata2 ครับ (อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่)  แต่ผมใส่ sata3 อยู่
ขอบคุณครับ ของ WD Green หรือปล่าวครับ

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:41:40 pm »
มีคำถามเรื่อง Wifi ครับว่าแต่ละคนใช้่ Wifi USB ของยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรได้บ้างครับสำหรับ 103
ผมจะซื้อแต่ก็ยังงงอยู่ว่าต้องซื้อยี่ห้อกับรุ่นไหน หรือว่าใช้ได้หมดครับ

ออฟไลน์ greatsuccess

• *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:06:14 am »
ไม่ได้เข้ามานานเลยแฮะงานชุกหลังเปิดบ้านหลังใหม่ ที่คลองถมเซ็นเตอร์

ปล.ปูเองครับ
ºÃÔ¡Òà ÍÑ´¢éÍÁÙÅ Hi-def ¢ÍÅÔÊÃÒ¡Òà [email protected]
¨Ó˹èÒÂà¤Ã×èͧàÅè¹ HD player
Kakudos,Egreat,Playon,Mede8er
µÔ´µèͻ٠084-700-6767

ออฟไลน์ greatsuccess

• *
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:07:52 am »
มีคำถามเรื่อง Wifi ครับว่าแต่ละคนใช้่ Wifi USB ของยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรได้บ้างครับสำหรับ 103
ผมจะซื้อแต่ก็ยังงงอยู่ว่าต้องซื้อยี่ห้อกับรุ่นไหน หรือว่าใช้ได้หมดครับ

ใช้ chip realtek  ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ  สนใจติดต่อมาที่ปูได้นะครับ มีขายอยู่ที่ร้าน  084-700-6767 ปู
ºÃÔ¡Òà ÍÑ´¢éÍÁÙÅ Hi-def ¢ÍÅÔÊÃÒ¡Òà [email protected]
¨Ó˹èÒÂà¤Ã×èͧàÅè¹ HD player
Kakudos,Egreat,Playon,Mede8er
µÔ´µèͻ٠084-700-6767

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:37:10 pm »
103 ถามเรื่องซื้อ HDD รุ่น 103 ใส่ HDD ได้ถึง 2 TB หรือปล่าวครับ
อีกอย่างแล้วต้องจำเป็นต้องเป็น SATA 1 ,2 หรือ 3 ครับ หรือว่าใส่ได้หมดครับ

103 support ที่ 2 TB ครับ  ผมใส่อยู่ ใส่ได้ทุก sata ครับ แต่ support ที่ sata2 ครับ (อันนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่)  แต่ผมใส่ sata3 อยู่
ขอบคุณครับ ของ WD Green หรือปล่าวครับ

ใช่แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:18:11 pm »
ตอนนี้ไม่มี update เลยเหรอครับ 103

ออฟไลน์ nusmail

• *
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:16:40 pm »
ใช้ kakudos 104r อัพเฟริมแวร์เป็นรุ่น ล่าสุดแล้ว ไม่ชอบ  สามารถทำให้กลับไปเวอร์ชั่น v013 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ nusmail

• *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:18:21 pm »
ใช้ kakudos 104r อัพเฟริมแวร์เป็นรุ่น ล่าสุดแล้ว ไม่ชอบ  สามารถทำให้กลับไปเวอร์ชั่น v013 ได้ไหมครับ

ได้แล้วครับ เสียบยุเอสบีเฟริมแวร์ที่ต้องการ กดรีเซ็ทด้านหลังค้างไว้ กดเปิดเครื่อง รอจนถึงการดาวน์โหลดเฟริมแวร์

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 08:13:41 am »
สมาชิก Kakudos หายไปไหนหมด สงสัยจะหายไปหายี่ห้ออื่น
พี่ๆ มี fw อะไรใหม่ๆให้กับ 103 บ้างครับมันยังใช้ youtube ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 04:07:21 pm »
ตอนนี้ Firmware ใหม่เงียบหน่อยครับ
เขากำลังพัฒนา Firmware Realtek 1186 กันอยู่
เพราะจะเริ่มออกมาแข่งตลาดกันตอนนี้
Chipset รุ่นเก่า เลยเป็นลูกเมียน้อย ต้องทำใจรอ

อยากเล่น Youtube ให้ไปใช้ Firmware 8.95R เลยครับ
ใช้ได้ทั้ง Youtube และ RSS feed ที่มีมาให้เหมือนกับ V9.xx เลยครับ
เพียงแต่มันซ่อนอยู่ใน RSS ลองเปิดหาดูเลยครับ
ไม่ว่า Playboy หรือช่องหนัง HDPfan และอื่นๆอีกเยอะ
ผมใช้Firmware ตัวนี้ยืนพื้น เพราะดูหนังได้ทุกไฟล์ เปิดซับได้ทุกแบบ ไม่มีปัญหาเรื่องซับไทย SSA และเสียงAAC 6Ch.
เพียงแต่ไมมี transmission และ ไม่สามารถpass through TRUE HD ให้AVR ได้แค่DownMix
และอาจเปิดไฟล์ช้ากว่า V หลังๆที่ออกมา ทางแก้คือไม่ใช้ Mode Preview

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 04:30:40 pm »
คุณ vitty ครับผมลองต่อเสียงเข้าแอมป์ที่ถอดระห้สเสียง AC3 ได้ ทำไมไฟที่เครื่องแอมป์มันโชว์เป็นโปรโลจิกครับ ผมใช้สายเสืยงแบบดิจิตอลครับ(ที่เป็นแสงครับ) แอมป์ตัวนี้เมื่อก่อนผมต่อฟังกับเครื่องเล่น DVD ครับมันก็ถอดระหัสจากแผ่น DVD ที่เป็นระบบ AC3 ได้ครับ หรือระบบเสียงมันไม่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:32:34 pm »
ไม่รู้ครับเพราะผมไม่มีAVR
ใช้แต่ Stereo Amplifier ลำโพง 12นิ้ว และอีกชุด ต่อลำโพงคอม 2.1 เท่านั้น
จริงๆคุณต้องลองเปลี่ยนปรับ setup sound หรือ Firmware ดู เพราะV9.xx มีให้ปรับ หลายแบบ
AC3 ต่อ optical น่าจะออกนะ

แต่ถ้าเป็นTrue HD ต้องต่อHDMI

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:50:57 pm »
ไม่รู้ครับเพราะผมไม่มีAVR
ใช้แต่ Stereo Amplifier ลำโพง 12นิ้ว และอีกชุด ต่อลำโพงคอม 2.1 เท่านั้น
จริงๆคุณต้องลองเปลี่ยนปรับ setup sound หรือ Firmware ดู เพราะV9.xx มีให้ปรับ หลายแบบ
AC3 ต่อ optical น่าจะออกนะ

แต่ถ้าเป็นTrue HD ต้องต่อHDMI
ขอบคุณครับคุณ vitty ครับ เดี๋ยวจะลองไปปรับค่าสัญญาณเสียงออกใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ orvr

• *
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:35:15 pm »
 ของผม hr104 เสียบ external harddisk เล่นไปสัก 1 นาที มันจะขึ้นคำว่า(แวปเดียว) unsafe usb หรืออะไรนี่แหละ

แล้วมันก็ออกจากหนังที่เรากำลังดูอยู่ เข้าเมนู

แต่ปัจจุบันมันไม่อ่าน external harddisk เลยนะสิ

ไม่รู้ว่าต้องทำอะไรกับมันเพิ่มอีกหรือเปล่า

เคยโทรไปที่ศูนย์ฯ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้เอาเครื่องไปที่บริษัทเลย

« ตอบกลับ #320 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 07:05:56 am »
ของผม hr104 เสียบ external harddisk เล่นไปสัก 1 นาที มันจะขึ้นคำว่า(แวปเดียว) unsafe usb หรืออะไรนี่แหละ

แล้วมันก็ออกจากหนังที่เรากำลังดูอยู่ เข้าเมนู

แต่ปัจจุบันมันไม่อ่าน external harddisk เลยนะสิ

ไม่รู้ว่าต้องทำอะไรกับมันเพิ่มอีกหรือเปล่า

เคยโทรไปที่ศูนย์ฯ เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้เอาเครื่องไปที่บริษัทเลย

มันคืออาการ USB หลุดครับ มันฟ้องว่ามีการถอดUSB ออกระหว่างใช้งาน
แต่จะเป็นสาเหตุจากอันใดต้องหาครับ
EXT Hard disk เสีย
สายUSB ขาดใน
Ext HD Adaptor ไฟไม่พอ (เสียหรือหัวเสียบไม่แน่น)
พอร์ท USB เสีย
ลองไล่เช็คทีละอย่างนะครับ
อันดับแรก เอาEXT HD เสียบกับคอมหรือโน็ทบุ๊กว่าใช้งานได้ หรือไม่
ถ้ารุ่น3.5นิ้ว เช็คAdaptor หัวหลวมหรือไม่จ่ายไฟหรือเปล่า
รุ่น2.5นิ้ว รุ่นเก่าบางรุ่นมันต้องการไฟมาก ซึ่งต้องต่อ usb 2ช่องหรือเปล่า อย่าลืมเสียบ2ช่อง
เปลี่ยนสาย usb มันอาจขาดใน
ถ้าพอร์ท Usb เสียไม่น่าจะเสียทั้งสองช่องนะ ถ้าเสียต้องเคลมประกันเครื่องครับ ถ้าอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ orvr

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 11:40:13 am »

มันคืออาการ USB หลุดครับ มันฟ้องว่ามีการถอดUSB ออกระหว่างใช้งาน
แต่จะเป็นสาเหตุจากอันใดต้องหาครับ
EXT Hard disk เสีย
สายUSB ขาดใน
Ext HD Adaptor ไฟไม่พอ (เสียหรือหัวเสียบไม่แน่น)
พอร์ท USB เสีย
ลองไล่เช็คทีละอย่างนะครับ
อันดับแรก เอาEXT HD เสียบกับคอมหรือโน็ทบุ๊กว่าใช้งานได้ หรือไม่
ถ้ารุ่น3.5นิ้ว เช็คAdaptor หัวหลวมหรือไม่จ่ายไฟหรือเปล่า
รุ่น2.5นิ้ว รุ่นเก่าบางรุ่นมันต้องการไฟมากาซึ่งต้องต่อ usb 2ช่องหรือเปล่ อย่าลืมเสียบ2ช่อง
เปลี่ยนสาย usb มันอาจขาดใน
ถ้าพอร์ท Usb เสียไม่น่าจะเสียทั้งสองช่องนะ ถ้าเสียต้องเคลมประกันเครื่องครับ ถ้าอยู่ในประกัน

ขอบคุณอย่างสูงครับ

เดี๋ยววันนี้จะลองก๊อปหนังใส่ handy drive แล้วเล่นผ่าน port usb

หากเล่นได้ปกติก็อาจจะไฟไม่พอสำหรับ external harddisk (ใช่ไหมครับ แต่ก็เพิ่งซื้อมาพร้อมเครื่องนะ แต่เป็น usb2 ของ wd)

แต่สายusb คงไม่ขาดในครับ เพราะสองเสียบกับคอมฯดู ก็โอเค ครับ

แต่ยังไม่เข้าใจประโยคนี้ครับ "..ซึ่งต้องต่อ usb 2ช่องหรือเปล่า อย่าลืมเสียบ2ช่อง.."

ขอบคุณอย่างมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 12:04:53 pm »
EXT Hd 2.5" มันใช้ไฟจาก USB ซึ่งไม่มีAdaptor จ่ายไฟให้
บางรุ่นบางยี่ห้อ หัวเสียบที่ให้มา ข้างเสียบHD เป็น mini USB
อีกข้าง เป็นUSB ที่มีหัวให้2หัวเลย เพื่อให้ USB port จ่ายไฟให้พอกับการทำงานของHD

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 01:34:02 pm »
เข้ามารายงานการตั้งค่าเสียงใหม่ครับ ตอนนี้ออกทั้ง AC3 และ DTS แล้วครับ ขอบคุณท่าน vitty ด้วยครับที่ให้คำแนะนำครับ