ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240879 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeman

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 02:05:36 pm »
โม เสียงCenter และยูทูป ลองเอาไปทดสอบกันได้ผลยังไงบอกมาด้
http://www.4shared.com/file/70VgwIXx/9101.html

ออฟไลน์ nst

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 12:37:36 pm »
ผมใช้ 104R ลงfirmware ver.014 จากMeasy ปรากฎว่าเครื่องเปิดไม่ได้ led ด้านหน้าเป็นสีน้ำเงินและสลับกับสีแดงเป็นอย่างนี้ตลอด จะลง firmware ตัวเก่ จะต้องทำยังงัย

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 01:47:03 pm »
v0.14 มันสำหรับรุ่นที่มีTuner มาด้วยถ้าคุณโหลดมาไม่สมบูรณ์ มันจะหาTuner ซึ่งมันไม่มีเลยไม่ทำงาน
ให้โหลด V2.03หรือ V2.05 ที่Pacific มาใหม่ แล้วเสียบกับเครื่องตามปกติ

จากนั้นใช้ปุ่มReset ครับ รูเล็กๆข้างช่องOptical
หา คลิปหนีบกระดาษจิ้มไว้แล้วเสียบปลั๊ก จนกว่ามันขึ้นupdate Firmware ถึงปล่อย

ออฟไลน์ nst

• *
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 02:13:32 pm »
v0.14 มันสำหรับรุ่นที่มีTuner มาด้วยถ้าคุณโหลดมาไม่สมบูรณ์ มันจะหาTuner ซึ่งมันไม่มีเลยไม่ทำงาน
ให้โหลด V2.03หรือ V2.05 ที่Pacific มาใหม่ แล้วเสียบกับเครื่องตามปกติ

จากนั้นใช้ปุ่มReset ครับ รูเล็กๆข้างช่องOptical
หา คลิปหนีบกระดาษจิ้มไว้แล้วเสียบปลั๊ก จนกว่ามันขึ้นupdate Firmware ถึงปล่อย

ขอบคุณครับ...ได้แล้ว

« ตอบกลับ #346 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 05:49:40 pm »
โม เสียงCenter และยูทูป ลองเอาไปทดสอบกันได้ผลยังไงบอกมาด้
http://www.4shared.com/file/70VgwIXx/9101.html

Ok ครับใช้ได้ดีพอสมควร
แต่ตอนติดตั้ง เสร็จมันต๊องๆหน่อย setup ไม่ทันเรียบร้อย มันreboot ต้องsetupซ้ำ
ติดตั้งแบบForce นะ รุ่นเก่า
รุ่นใหม่ใช้ปุ่มreset เพราะีupgradeปกติ ไม่ได้
ใช้ได้ดีพอควรเลยครับ เสียงออกหมด youtube ใช้ได้
เสียอยู่แต่ว่า sub thai SSA มันยังเล่นไม่ได้
ิbit OK แต่เสถียรหรือเปล่าไม่ได้ลองระยะยาว
Tranmmission ใช้ไม่ได้

ถ้าเป็นไปได้คุณ teeman โม Text encoding Thai
ให้เป็นTHAI(cp874) จะได้เล่น ซับ ไทย SSA ไ้ด้ก็เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 12:07:04 am »

Ok ครับใช้ได้ดีพอสมควร
แต่ตอนติดตั้ง เสร็จมันต๊องๆหน่อย setup ไม่ทันเรียบร้อย มันreboot ต้องsetupซ้ำ
ติดตั้งแบบForce นะ รุ่นเก่า
รุ่นใหม่ใช้ปุ่มreset เพราะีupgradeปกติ ไม่ได้
ใช้ได้ดีพอควรเลยครับ เสียงออกหมด youtube ใช้ได้
เสียอยู่แต่ว่า sub thai SSA มันยังเล่นไม่ได้
ิbit OK แต่เสถียรหรือเปล่าไม่ได้ลองระยะยาว
Tranmmission ใช้ไม่ได้

ถ้าเป็นไปได้คุณ teeman โม Text encoding Thai
ให้เป็นTHAI(cp874) จะได้เล่น ซับ ไทย SSA ไ้ด้ก็เยี่ยมเลยครับ

ขอ transmission อีก อย่างนะครับ จะครบเลย :)

ออฟไลน์ mrtomorro

• *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:48:33 pm »
ขอแบบไม่ต้องforce ได้ไม้ครับ ไม่อยากให้ประกันหลุดอ่ะครับ

« ตอบกลับ #349 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 03:53:05 pm »
ขอแบบไม่ต้องforce ได้ไม้ครับ ไม่อยากให้ประกันหลุดอ่ะครับ

น่าจะใช้ ตัวUpdate ผ่านnetwork ของIconbit ได้นะ
ยังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ iwan45120259

• **
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 04:51:57 pm »
ใช้ Telnet scrip ของ iconbit ที่คุณ vitty  เคยให้ไว้ใช้ได้ครับ ไม่ต้องแกะเครื่อง พริ้วเลย ครับ ^____^

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 04:37:14 pm »
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างดูหนังและไม่ได้เข้ามาที่บอร์ดเลย ตอนนี้เห็นเงียบๆกันคอยเครื่องที่เป็น 3D กันเหรอครับ 55 ยี่ห้ออื่นเขาเอามาขายแล้วเมื่อไรของ kakudos จะมาหน่อเห็นท่าน vitty ว่าของ kakudos จะมีแอนดรอยด์ด้วยครับ

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 07:46:05 pm »
ครับ เห็นของKakudos มีรุ่น Andriod cortex a9 มาหลาย2-3เดือน แล้วครับ
ออกมาพร้อม รุ่น Realtek 1185 คาดว่าเขาคงไม่นำเข้ามา
เพราะเท่าที่ทราบราคาใกล้ๆ realtek 1186 ที่เป้น3D
และRealtek 1186 ใช้งานAndriod ได้ด้วย
แต่ต้องรอเขาพัฒนาfirmware OS andriod ให้สมบูรณ์
เพราะเห็น 2-3ยี่ห้อที่เริ่มนำเข้า Realtek 1186 3D ตัวAndriod เองยังไม่มี Aplication ที่Support เท่าไหร่
แต่ยังไงก็น่าเล่น เครื่อง เร็วกว่า 1185 ตั้ง50% แต่ก็ร้อนกว่าด้วย

ออฟไลน์ Tman

• *
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 07:17:45 am »
สวัสดีครับ ขอสมัครสมาชิกด้วยคน ซื้อ Kakudos 103 มาใช้ตั้งหลายเดือน พึ่งเข้ามาเจอชุมชนในเว็บบอร์ดที่นี่เอง

เท่าที่ย้อนอ่าน (ตั้ง 20 หน้า) ผมก็เจอปัญหาจาก firmware มาตรฐานที่ทาง pacific มีให้เหมือนกัน คือเรื่องเสียงพูดไม่ออก ตอนซื้อมาทีแรกก็แจ้งไปทางบริษัท เค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ เอามาก็ติดๆ ดับๆ อีก (หลังๆ มาดับไม่ติดอีกแล้ว) ก็ upgrade firmware มาเรื่อยจนถึง 9.10 นี่ก็ยังไม่หายอยู่ดี  [ร้องไห้]

ส่วน youtube ที่มีปัญหาใน fw ก่อนหน้า พอลง 9.10 ก็กลับมาใช้ได้ รู้สึกว่าเครื่องจะเลือกความละเอียด HD ให้ด้วย (ถ้าไฟล์ใน youtube มีความละเอียดนั้น) เวลาเปิด full screen ออกทีวี (ใช้ LCD 32 นิ้วด้วย) ชัดดีมาก เสียที่กด pause ไม่ได้ เพราะบางทีดูคลิปยาวๆ เครื่องต้องโหลดมา cache ก่อน ดูไปกระตุกไปเสียอารมณ์  [ไม่เอา]

อีกจุดนึง คืออยากเพิ่มช่องวิทยุสถานีในไทยเองได้ เท่าที่ search ใน vTuner (App ในเครื่อง kakudos 103) เจอที่รู้จักอยู่แค่ 2 สถานีเอง คือ 93 Cool FM, กับ 95.5 Virgin Hitz  [ปาดเหงื่อ]

การใช้งานส่วนอื่นก็พอใช้ได้ครับ ปัญหาเสียงพูดไม่ออก ไม่ได้เป็นทุกไฟล์ หลังๆ โหลดวิดีโอมาก็พยายามเช็คเอาตัวที่เสียงออกครบมาแทน, ฟังเพลงได้สะดวกดีเพราะมีเพลงเก็บใน HD เยอะเหมือนกัน (เสียดายไม่มีลำโพงดีๆ), ดู youtube สะดวกขึ้น (ถ้าพิมพ์ไทยได้คงสะดวกมากกว่านี้)

ขอแชร์ประสบการณ์ใช้งานเท่านี้ครับ ใครมีไอเดียอะไรเสนอ จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 03:55:37 pm โดย Tman »

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 10:56:06 am »
HD102/103/105/106
firmware ใหม่ตัวล่าสุดของ Iconbit V9.06New
มาแล้วนะครับลองใช้กันดู
เป็นไงบ้างCommentกันด้วย
รุ่นเก่า Force หรือ upgrade script ตามเดิม
รุ่นใหม่ใช้ปุ่มReset

http://www.upload-thai.com/download.php?id=89cfd1ab9ef0e7a287ff1bfdbe164216

และตัวสั่งupgrade (telnet script) ตัวนี้ใส่ในคอม
http://www.upload-thai.com/download.php?id=196279f757119e59c1c861bd725d8101
firmware ก็ใส่ีusb เสียบเครื่องปกติ(เครื่องต้องอยู่ในระบบเครือข่ายแลนอยู่นะ)
ใช้คอมเปิด FWupdate exe ขึ้นมาใส่IP เครื่อง Kakudos แล้วคลิกUpdate
มันจะสั่งให้เครื่องมัน UP firmware เอง
รอจนกว่าเสร็จแล้วก็ไป คืนค่าโรงงาน และตั้งค่าต่อไป
แล้วใน IMS อันรองล่างสุดที่เป็นรูปฟันเฟืองเข้าไปเปิดโปรแกรมเสริมต่างๆ

เข้าเวปcontrol ipเครื่อง:81 พาส admin/admin
เข้าBit ipเครื่อง:1024
เข้าTransmission ipเครื่อง:9091 พาส torrent/1234

เบื้องต้นที่เจอ ภาพสวยขึ้น เข้าใจว่าDefualt ปรับมาดีขึ้น เพื่อแข่งกับ Sigma
สามารถเพิ่ม program เสริม เพื่อแกัไข ระบบบางอย่างได้ .ICAP โดยเข้า USB updateในเครื่อง โดยไม่ต้องรอFirmwareใหม่
sound ควรset เป็น HDMI multichannel และ True HD เพื่อเสียงจะออกครบทุกระบบ ไม่งั้นเสียงAAC 6ch center บางครั้งใบ้แดก

ข้อเสีย เวลาเล่นไฟล์ full rip ที่เป็น True HD คำสั่งในremoteมีการหน่วงสั่งงานช้า เข้าใจว่าแรมไม่คืน ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่
sub thai SSA ยังเล่นไม่ได้
youtube ยังเล่นไม่ได้ เดี๋ยวขอหา .ICAP สำหรับ youtube มาลองก่อน
หาเจอแล้วใช้ได้จะมาแจ้งอีกที

ออฟไลน์ chasuk62

• *
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 06:11:58 pm »
เล่นมานานเป็นปกติทุกวัน เมื่อเปิดเครื่อง ที่ปุ่มกดเปิดเครื่องไฟสีฟ้าจะแสดงขึ้นอัตโนมัติ
และเสียงพัดลมจะดังมากครับ พอสักพักที่เครื่องสแกนฮาร์ดดิสก์เสร็จ ก็จะเงียบลง
แต่วันนี้เปิดเครื่องแล้ว เงียบไฟโชว์สีแดง

เครื่องซื้อเมื่อต้นปีที่แล้ว ด้านหลังติดสติ๊กเกอร์ว่า SUWICHA 26/2/56
และสติ๊กเกอร์ของ Pacific มีหมึกปากกาจิ้มที่เลข 11 ด้านบน กับเลข 12 ด้านล่าง
แสดงว่ายังไม่หมดประกันใช่ไหมครับ

ตอนนี้ ถามไปทาง Service ของทาง Pacific แล้วครับ (กำลังรอคำตอบ)
ระหว่างนี้ จึงจะมาขอคำปรึกษาจากท่านผู้รู้ก่อนครับว่า ผมจะต้องลำดับขั้นตอน
การทำให้เครื่องกลับมาให้เป็นปกติเหมือนเดิมได้ หรือส่งเครื่องซ่อมได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:45:55 pm »
เล่นมานานเป็นปกติทุกวัน เมื่อเปิดเครื่อง ที่ปุ่มกดเปิดเครื่องไฟสีฟ้าจะแสดงขึ้นอัตโนมัติ
และเสียงพัดลมจะดังมากครับ พอสักพักที่เครื่องสแกนฮาร์ดดิสก์เสร็จ ก็จะเงียบลง
แต่วันนี้เปิดเครื่องแล้ว เงียบไฟโชว์สีแดง

เครื่องซื้อเมื่อต้นปีที่แล้ว ด้านหลังติดสติ๊กเกอร์ว่า SUWICHA 26/2/56
และสติ๊กเกอร์ของ Pacific มีหมึกปากกาจิ้มที่เลข 11 ด้านบน กับเลข 12 ด้านล่าง
แสดงว่ายังไม่หมดประกันใช่ไหมครับ

ตอนนี้ ถามไปทาง Service ของทาง Pacific แล้วครับ (กำลังรอคำตอบ)
ระหว่างนี้ จึงจะมาขอคำปรึกษาจากท่านผู้รู้ก่อนครับว่า ผมจะต้องลำดับขั้นตอน
การทำให้เครื่องกลับมาให้เป็นปกติเหมือนเดิมได้ หรือส่งเครื่องซ่อมได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบครับยังไม่เคยเสีย เพราะที่ใช้อยู่ 2ตัว ยังดีอยุ่ไม่งอแง นอกจากเสียงพัดลมดัง
เลยต้องถอดเปลี่ยน พัดลมไปแล้วทั้ง2ตัว (Viodขาด สงสัยหมดประกัน)

ขั้นแรกลองเสียบดูใหม่ ถ้าไฟแดงขึ้นก็แปลว่ายังมีไฟเข้าเครื่อง ลองกดหน้าปุ่มไฟ หรือเปิดปิด จากremote ว่าได้ไหม

สองลองหาadaptor ไฟ12V จากเครื่องเล่นอื่นๆ หรือ ลองหัวเสียบไฟรถยนตร์ สำหรับต่อเครื่องเล่นอย่างอื่นที่ใช้กับรถยนตร์
เสียบกับที่จุดบุหรี่รถยนตร์ ว่ามันใช้งานได้เปล่า(Adaptorที่มากับเครื่องอาจเสียไฟออกไม่พอให้เครื่องเปิดก็ได้)

ถ้าไม่ได้แปลว่าต้องส่งซ่อม ที่Pacific หรือตัวแทนที่คุณซื้อมา
แนะนำไปPacific ดีกว่าเพื่อความรวดเร็วในการเคลม ถ้าคุณเดินทางไปPacificสดวก
คุณเคนเขาใจดี เผลอๆเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยเหมือนบางคน ที่เคยโพสในนี้

ออฟไลน์ chasuk62

• *
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:45:01 pm »
ยืม Adaptor ของ ADSL มาใช้
สรุปแล้ว Adaptor เสียจริงๆ ครับ

ถ้าเจอคุณ Vitty ตัวจริง ขอหอมแก้มสัก 100 ฟอดครับ
มีตัณหา เอ๊ย...! ปัญหาทีไร มาปรึกษาแล้วแก้ไขได้ทุกครั้ง

ขอบคุณมากครับ

[จุ๊บ]

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:49:56 pm »
ยืม Adaptor ของ ADSL มาใช้
สรุปแล้ว Adaptor เสียจริงๆ ครับ

ถ้าเจอคุณ Vitty ตัวจริง ขอหอมแก้มสัก 100 ฟอดครับ
มีตัณหา เอ๊ย...! ปัญหาทีไร มาปรึกษาแล้วแก้ไขได้ทุกครั้ง

ขอบคุณมากครับ

[จุ๊บ]

ดีใจด้วย ที่ช่วยแก้ปัญหาให้ได้บ้าง
แต่ไม่รู้ว่าทางPacific ประกันAdaptor ให้2ปีด้วยหรือเปล่า ไม่เคยถาม
แต่ว่าน่าจะรวมอยู่นะ ลองถามดู แต่ว่าจะคุ้มกับค่าเิดินทางไปไปเคลมหรือเปล่า เท่านั้น
เพราะหาAdaptor 12V 1-2Amp ได้ในราคาราวๆ ร้อยกว่าบาทเท่านั้น

ออฟไลน์ leetang

• **
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:55:02 pm »
ผมเพิ่งถอยมาวันนี้ 107 ปรากฎว่าเล่นๆไปแล้วจอดำแป๊บนึงแล้วก็กลับมาเล่นใหม่ ทีแรกนึกว่าไฟที่บ้านกรตุกแต่พอนั่งดูหนังไปจนจบก็เห็นอาการบ่อยทั้งๆที่เปิดดูในเครื่องเล่นก็ไม่เห็นอะไร มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ