ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240877 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:47:52 am »
มีคำถามอีกแล้วครับ Kakudos 103 ตัวโปรด หลังจากผมย้ายไฟล์ลงไปแล้ว ปกติผมจะลบโฟลเดอร์แรกออก เหตุผลครับคือเครื่องเขาไม่ยอมลืมไฟล์เก่าที่ลบทิ้งออกไป ผมจึงใช้วิธีลบโฟลเดอร์แรกแบบนี้ทุกครั้งเพื่อให้เครื่องสแกนและทำลิสต์ใหม่ แต่สองสามวันนี้สแกนหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอครับ ไม่อยากฟันธงว่า ฮาร์ดดิสก์ อวสานแล้ว ลองใช้ฮาร์ดดิสก์ External มาต่อ USB ปรากฎว่าเครื่องเจอข้อมูลจาก USB ขอท่านผู้รู้มาช่วยฟังธงให้อีกทีครับ จะได้ทำใจ แต่ถ้าได้วิธีแก้ไขก็จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ  :-\

--------------------------
อีกนิดนึงครับ ปกติเปิดเครื่องพัดลมจะดังมาก ซึ่งคราวที่แล้วก็เป็นอาการปุ่มไฟมีแต่สีแดง ไม่ยอมเป็นสีฟ้า คุณ Vitty แนะนำให้เปลี่ยน Adapter ก็ปรากฏว่าฟื้นคืนชีพ แต่คราวนี้ไม่มีเสียงพัดลมดังเลยตอนเปิดเครื่อง ปุ่มโชว์ไฟสีฟ้า ที่หน้าจอทีวี มีเมนูครบทุกรายการ แต่หาฮาร์ดดิกส์ไม่เจอครับ

หมายความว่า คุณชอบ เปิดAuto Scan เพื่อให้เครื่อง list ชื่อ เป็นหมวดหมู่ เพื่อเข้าถึงList โดยแยก Movie /Music /Photo ใช่มะ

ลองเข้าทาง File manager แล้วเห็นHD หรือเปล่า ครับ ถ้าเห็นก็ใช้งานได้ปกติ HD ไม่เสีย แต่จะทำlist ใหม่ผมไม่รู้ครับ ว่าต้องลบอะไรเพิ่ม
ปกติผมไม่เคยเปิดAuto Scan ซักครั้ง เสียเวลา ใส่Hd ใหม่ ก็เข้าทาง File Manager ทุกครั้ง เพราะมีHD หลายลูก

ถ้าเข้าทางFile Manager ไม่เห็น HD ลองถอดHD ออก แล้วเสียบเข้าไปใหม่ดู connector อาจสกปรก
ถ้ายังไม่ได้คงต้องถอดไปต่อเครื่องคอม หรือเสียบ docking ว่าเห็นหรือไม่ ถ้าเห็นHD ก็ไม่เสียครับ

ถ้าHD ใช้ได้แต่อาจเป็นที่เครื่อง ซึ่งคงต้องส่งเคลมถ้ายังอยุ่ในประกัน
ถ้าหมดประกันแล้ว ลองใช้ Spray Contact Cleaner ฉีดทำความสอาดหัวเสียบHD ที่อยู่ในเครื่องดู
หรือว่าลองเปลี่ยน Adapter อีกครั้ง ปกติ ควรจ่ายไฟได้ไม่น้อยกว่า 2AMP ถ้าใช้ Adapter 1Amp อาจเสื่อมลง ไฟไม่พอไป HD ได้

เรื่องพัดลมต้องทำใจ ถ้าดังมากคงต้องซื้อมาเปลี่ยน ขนาด 12V 2.5เซ็นต์ ของผมเปลี่ยนตั้งแต่ใช้ได้ประมาณ 5-6เดือนทั้ง 2เครื่อง
หรือถ้าไม่อยากหมดประกัน(แกธเครื่อง) ก็ต้องลองเป่าทำความสอาดแล้วไขน็อตยึด คลายเข้าคลายออกทั้ง4ตัว ให้เสียงเงียบที่สุด

ออฟไลน์ chasuk62

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 05:51:59 pm »
ขอบคุณครับ ทดลองทุกอย่างแล้ว HD มองเห็น Adapter ก็เปลี่ยนใหม่ ขัดทำความสะอาดตามที่แนะนำ (เครื่องหมดประกันแล้ว จึงกล้าแกะ) พอใส่กลับก็ไม่เห็น HD ก็เลยใช้วิธี Back up งานที่สำคัญๆ ออกมาไว้ (1TB) Back up ออกมาได้ไม่มาก PC เต็มก่อนครับ แต่ก็ขอลองเสี่ยง หลังจากนั้นก็ให้ Kakudos 103 ทำการ Format HD ใหม่

ปรากฎว่ากลับมาใช้งานได้ตามปกติ และเครื่องก็รู้สึกว่าลื่นขึ้น สรุปก็คือไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ แต่กลับมาใช้งานได้ก็อุ่นใจ แต่ว่าครั้งนี้เจ้าพัดลมเสียงเงียบมาก คิดว่าเสียแต่พอส่องไฟดู ใบพัดก็หมุนทำงานปกติ

ซะงั้น

ขอบคุณ คุณ Vitty ครับ แต่ว่าเรื่องทำ List ผมว่าจะปิด Auto Scan อย่างที่แนะนำไว้ครับ
เวลาจะใช้งานก็เข้า File manager อย่างที่บอกไว้ครับ

[หื่น]

ออฟไลน์ fonfire

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:20:40 pm »
สวัสดีทุก ๆ ท่านคร๊าบบบ

ไม่ได้เข้ามานานเลย  [เท่ห์]

มีเรื่องสอบถาม 2 เรื่องครับ

มีใครลอง fw ของ krizer 9.20 บ้างครับ

ผมลองแล้ว ปุ่ม next กับ previous มันสลับกันอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ  [ปลื่ม]

2. fw  CS_R 050_ACRyan V.7.4.6 R8755 หรื่อในตระกูลเดียวกัน

ผมลองมา 2-3 รอบแล้ว ผมไม่สามารถต่อ usb กับคอมได้อ่ะครับ

ปกติถ้าเราเสียบ usb กับคอมมันจะมีเมนูมาถามว่า ต้องการต่อเป็น usb(อะไรสักอย่างจำไม่ได้) แล้วคอมก็จะมองเห็น สามารถก๊อปไฟล์ได้

แต่ตัวนี้มันไม่ได้อ่ะครับ

ไม่ทราบว่าใครเคยลองไหมครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับบบบ

« ตอบกลับ #543 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:44:33 pm »
firmware Krizer หรือ Kakudos เอง ช่วงนี้ผมไม่ได้ลองเลย
มัวแต่ใช้ Firmware Modify ของ CS เพราะชอบดูพวก TV ต่างประเทศ และอื่นๆ Online มากกว่า
ตั้งแต่ บอลEuro จนจบOlympic แถมตอนนี้ยังดู Replay กีฬาOlympic ที่บ้านเราไม่เคยถ่ายทอดอยู่ด้วย

ส่วนFirmware Mo ฺBase ACryan ในSetup Misc มันมี ให้เปิดปิด Edit Protection และ Folder Acess Protection
ไป Off มันซะ

ออฟไลน์ fonfire

• **
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:48:55 pm »
firmware Krizer หรือ Kakudos เอง ช่วงนี้ผมไม่ได้ลองเลย
มัวแต่ใช้ Firmware Modify ของ CS เพราะชอบดูพวก TV ต่างประเทศ และอื่นๆ Online มากกว่า
ตั้งแต่ บอลEuro จนจบOlympic แถมตอนนี้ยังดู Replay กีฬาOlympic ที่บ้านเราไม่เคยถ่ายทอดอยู่ด้วย

ส่วนFirmware Mo ฺBase ACryan ในSetup Misc มันมี ให้เปิดปิด Edit Protection และ Folder Acess Protection
ไป Off มันซะ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fineguy

• *
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:50:01 pm »
My Kakudos 103 doesn't have any reset switch. I've taken it apart, but couldn't find any switch anywhere. I really need to flash the new 9.30 firmware.

Also the Romanian file isn't on mediafire. The file has been deleted. I'd prefer that firmware because I need foreign contents, since I can't read or understand Chinese.

Thanks in advance.

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 07:44:28 am »
My Kakudos 103 doesn't have any reset switch. I've taken it apart, but couldn't find any switch anywhere. I really need to flash the new 9.30 firmware.

Also the Romanian file isn't on mediafire. The file has been deleted. I'd prefer that firmware because I need foreign contents, since I can't read or understand Chinese.

Thanks in advance.

Regret means you got the early product like me and the most user
they only 2 choice for update when use unofficial Firmware
USE AS YOUR OWN RISK

to Connect with your network use SCRIPT
or Force with Hardware Jumper

How to UpDate View Collum #410 on page23

Up Date Script
http://forum.iconbit.ru/download/file.php?id=2210&sid=8792a27ade60d57449e7727d9e359afb
Plug USB with Firmware to your Player
Open Programe that's where it all in the same Workgroup of your Player
enter IP of HDplayer player
hitting Recovery done.
Wait for it to finish.

Force UPDATE
Hardddisk out rack out. Screw off the back cover , removing the detachable fan,  pulled out in front.
Connect Video Cable  to TV ,Usb plug with Firmware.
Using tweezers, lip piercing. Jump S3 sharp forceps ,Plug AC Adapter outlet.
Wait until the shown the Firmware update release Jumper.
Wait for it to finish.

The Lastest Romanian firmware
ACRyan Base
CS_r0.5.0a_Acryan_V7.4.6.r8755
http://www.mediafire.com/download.php?rb970lnu2klbpcz

SDK4
CS_r1.0.6b_SDK4_1.0.4
http://www.mediafire.com/download.php?5inkjxvl3corjiy

ออฟไลน์ fineguy

• *
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 05:11:06 pm »
Thanks a lot Vitty for your help. I've been able to install the firmware on page 23.

ออฟไลน์ NaSt Ty

• I am NaSt Ty
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:19:18 pm »
Thanks a lot Vitty for your help. I've been able to install the firmware on page 23.

ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Neng@Nit

• **
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:52:02 am »
รบกวนถามพี่ๆสมาชิก เมื่อวานผมอัพโหลด fw v 9.10 ลง ที่ hd103 แล้วดููหนัง  กดเลือก เสียงให้เป็น dts-hd แต่ที่หน้าเครื่อง avr มันก้อไม่บอกว่าเป็น dts-hd แสดงแค่ dts เฉยๆ แสดงว่า มันไม่ส่งสัญญาณ hd ไปที่ avr เลยใช่ไหมครับ แล้วมี fw ที่ถอด dts-hd กับ kakudos hd 103 ได้ไหมครับ ผมใช้ avr h/k360  ครับ
 [ไม่เอา] ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ pomkhay

• *
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 06:35:58 pm »
สอบถามครับ ว่า ผมใช้ตัวHD102 ผมสามารถอัพfirmware Mo ตัวไหนดีครับ อยากดู ทีวี หนังออนไลนืครับ ไม่สนเรื่องโหลดบิทครับ ผมใช้ต่อแลนครับ ลองอ่านดูในกระทู้เก่าๆแล้ว สามารถโหลดของพี่ๆเค้าไปใช้ได้เลยใช่มั้ยครับกลัวอัพแล้ว ใช้ไม่ได้ครับ ขอความรู้ด้วยครับ มือใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:29:20 pm »
สอบถามครับ ว่า ผมใช้ตัวHD102 ผมสามารถอัพfirmware Mo ตัวไหนดีครับ อยากดู ทีวี หนังออนไลนืครับ ไม่สนเรื่องโหลดบิทครับ ผมใช้ต่อแลนครับ ลองอ่านดูในกระทู้เก่าๆแล้ว สามารถโหลดของพี่ๆเค้าไปใช้ได้เลยใช่มั้ยครับกลัวอัพแล้ว ใช้ไม่ได้ครับ ขอความรู้ด้วยครับ มือใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ
ไม่ทราบว่า HD102 มีปุ่มReset เปล่าครับ Firmware Mo ต้องใช้ ปุ่มReset หรือ ใช้Script สั่งUp ผ่านระบบnetwork(Lan)
ดูคำตอบถอยหลังไปสัก4กระทู้
หรือไปดู กระทู้ 410หน้า23

นอกจาก Firmware ของ Measy หรือ Krizer (Vหลังๆนี้เขาก็บอกให้ใช้ปุ่มReset เพื่อความชัว)
ผมแนะนำให้ใช้ปุ่มReset หรือ Network Script นะครับ

ออฟไลน์ pomkhay

• *
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:56:37 pm »
ขอบคุณครับ คุณvitty

ออฟไลน์ tonc

• *
« ตอบกลับ #553 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:08:51 pm »
Firmware Official HD102/103/105/106 [ที่คุณ vitty โพส]
V9.30 เพิ่มประสิทธิภาพการเล่น เปิด-ปิดเสียงHDMI เล่น BD ISO
http://measy.kz/sites/default/files/measy_9.30_.rar

ตัวนี้ผมลองกับ HD103 แล้วไม่มีปัญหา แถมเพิ่มประสิทธิภาพการเล่น เปิด-ปิดเสียงHDMI
ซึ่งทำให้เล่นเสียง 5.1 chanal ที่บางไฟล์เคยเล่นแล้วไม่มีเสียง แต่ตอนนี้มีเสียงแล้ว อิอิ
หน้าตาเหมือน Kakudos v.9.10 เมนูไทย ต่างกันตอนเปิดจะโชว์หน้าเป็น http://measy.kz

ผมใช้ตัวนี้ในการโม
Up Date Script
http://forum.iconbit.ru/download/file.php?id=2210&sid=8792a27ade60d57449e7727d9e359afb
Plug USB with Firmware to your Player
Open Programe that's where it all in the same Workgroup of your Player
enter IP of HDplayer player
hitting Recovery done.
Wait for it to finish
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:14:52 pm โดย tonc »

ออฟไลน์ chaiyasitl

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:54:47 am »
 [งง] สวัสดีครับผมมือใหม่ ใช้ 104R อยู่ พอจะมี Firmware ที่ใหม่และดีกว่า V2.05 official หรือเปล่าครับ ลองไล่ดูเห็นมีแต่ของรุ่นอื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chain59

• *
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:13:53 am »
KAKUDOS HD107 ดูการตูน mkv แล้วภาพแตกมากครับไม่ทราบแก้ไขอยากไร การตูนเป็น HD ครับGeneral
Unique ID                                : 191937848368542518487232089334198682323 (0x9065E28CF68124DCBFCDED4F560DC2D3)
Complete name                            : F:[2002-10-05] Mobile Suit Gundam SEED[Anonymous] Mobile Suit Gundam SEED HD Remaster - 01 (BDrip 1280x720 x264 Hi10p DTSHD-MA) TH.mkv
Format                                  : Matroska
Format version                          : Version 2
File size                                : 611 MiB
Duration                                : 24mn 5s
Overall bit rate mode                    : Variable
Overall bit rate                        : 3 545 Kbps
Encoded date                            : UTC 2012-04-04 14:02:48
Writing application                      : mkvmerge v5.4.0 ('Piper') built on Mar 10 2012 13:34:39
Writing library                          : libebml v1.2.3 + libmatroska v1.3.0

Video
ID                                      : 1
Format                                  : AVC
Format/Info                              : Advanced Video Codec
Format profile                          : High [email protected]
Format settings, CABAC                  : Yes
Format settings, ReFrames                : 9 frames
Muxing mode                              : Header stripping
Codec ID                                : V_MPEG4/ISO/AVC
Duration                                : 24mn 5s
Width                                    : 1 280 pixels
Height                                  : 720 pixels
Display aspect ratio                    : 16:9
Frame rate mode                          : Constant
Frame rate                              : 23.976 fps
Color space                              : YUV
Chroma subsampling                      : 4:2:0
Bit depth                                : 10 bits
Scan type                                : Progressive
Writing library                          : x264 core 122 r2184+660+28 6412809 tMod [10-bit@all X86_64]
Encoding settings                        : cabac=1 / ref=9 / deblock=1:0:0 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=11 / psy=1 / fade_compensate=0.00 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=24 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=9 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / bluray_compat=0 / constrained_intra=0 / fgo=0 / bframes=9 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=240 / keyint_min=1 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=40 / rc=crf / mbtree=1 / crf=16.0000 / qcomp=0.60 / qpmin=0 / qpmax=68 / qpstep=4 / ip_ratio=1.40 / aq=3:1.00
Language                                : Japanese
Default                                  : Yes
Forced                                  : No
Color primaries                          : BT.709
Transfer characteristics                : BT.709
Matrix coefficients                      : BT.709

รายละเอียด file

« ตอบกลับ #556 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:51:03 pm »
การ์ตูน Hi 10bit Animate
Chip Realtek ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ยังไม่มีเจ้าไหนใส่Codec ที่ดูได้ลื่นและไม่แตกเลยครับ
ซึ่งคนซื้อ HD Player คงดูAnimation ระบบนี้น้อยมากเลยยังไม่เห็นมีเจ้าไหน ใส่Codec ที่ Support Hi 10bit โดยเฉพาะมาให้
แม้แต่ Realtek 1186 ดูลื่นแต่มีแตกบ้างเป็นช่วงๆอยู่
แม้แต่เครื่องPC ยังต้องหาprogrameเล่นหนัง และต้องหาcodec ที่มันsupportมาติดตั้งเองเลยครับ

เห็นมีบางท่านบอก Chip Sigma รุ่นใหม่ๆ เขาsupportแล้ว
อยากดูเอาหนังใส่Flashdrive ไปลองและซื้อ เครื่องที่เป็น Chip Sigma ดู

ออฟไลน์ oodood2525

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 08:50:59 am »
ผมใช้ kakudos hd 103 พอเล่นไฟล์ mkv แล้วภาพซ้อน 2 ฝั่งซ้ายขวา
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ