ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รุ้ว่าเป็นที่โน๊ตบุคหรือตัวทีวี  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ออฟไลน์ meenney

• Flat TV member
  • *
ไม่รุ้ว่าเป็นที่โน๊ตบุคหรือตัวทีวี
« เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 02:28:47 pm »
โซนี่ W9o4 ของผม ถ้าเปิดคอมอยุ่แล้วเสียบ HDMI(สายแถมจากกล่องแกรมมี่) กับโน้ตบุคแล้วภาพมันไม่ขึ้น
แต่ถ้าผมปิดคอม แล้วเสียบสายแล้วเปิดคอมภาพจะมา

ตรงนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวโน้ตบุคหรือว่าตัวทีวีเองครับ

ขอบคุณมากๆครับ
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ไม่รุ้ว่าเป็นที่โน๊ตบุคหรือตัวทีวี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 02:54:18 pm »
ลองเปลี่ยนสาย HDMI ดูก่อนครับ สายแถมไม่แนะนำให้ใช้(เพราะมันกาก)

ออฟไลน์ soopamit

• *
Re: ไม่รุ้ว่าเป็นที่โน๊ตบุคหรือตัวทีวี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 03:14:53 pm »
ต้องเสีบยสาย HDMI ก่อนที่จะเปิดทีวีกับโน๊ตบุ๊คนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 03:25:19 pm »
ลองเปลี่ยนสาย HDMI ดูก่อนครับ สายแถมไม่แนะนำให้ใช้(เพราะมันกาก)

เด่วรอเรื่องปลั้ก สายดินก่อนเน้อออ ยังมะว่างเลย อิอิ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 03:26:09 pm »
ต้องเสีบยสาย HDMI ก่อนที่จะเปิดทีวีกับโน๊ตบุ๊คนะครับ

อ่อ ถ้าเปิดทั้ง2อย่างแล้วค่อยเอา HDMI มาเสียบจะไม่ติดหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:32:34 pm »
ใช่ครับ อาจทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:35:53 pm »
ใช่ครับ อาจทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ครับ

ขอบคุณมากๆคร้าบบ
 [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:36:00 pm »
แต่เปิดโน๊ตบุ๊คก่อนแล้วต่อสาย hdmi เข้ากับทีวี แล้วค่อยเปิดทีวี ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 11:43:43 pm »
 [เปล่า]อาการคล้ายๆกับว่าโน๊ตบุ๊คมันไม่จำ IP ของเครื่องุทีวี หรืออุปกรณ์อื่นๆ ล่ะมั้งครับ เพราะเป็นอาการคล้ายๆที่บ้านผมเพิ่งติดตั้งเราเตอร์ของ ทรู ตัวใหม่ คือเสียบสาย lan หลังเราเตอร์เข้าคอมใช้ได้ปกติ แต่พอถอดสายแลนหลังเราเตอร์เพื่อลองเปลี่ยนช่องเสียบแลนดูแค่นั้นล่ะครับ เอ๋อแดก.... ต้องรีสตาร์ทใหม่ถึงจะใช้งานอินเตอร์เนตได้เหมือนเดิม ต้องตามช่างเทคนิค ทรู มาเซทให้ใหม่ [ช็อค]

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 12:21:17 am »
ผมใช้ Notebook ซัมซุง + ทีวี LG ทั้งรุ่นเก่า 32 นิ้วและรุ่นใหม่ 47 นิ้ว ก็ไม่ต้องทำอะไรมากนะคับ เสียบ HDMI ตอนใหนภาพและเสียงก็ออกที่ทีวีได้เลย
- ถ้าสลับ source ไป HDMI ตัวอื่นที่ไม่ใช่ Notebook ภาพก็ออกแต่ Notebook
- ถ้าใช้ source ที่เป็น HDMI ของ Notebook เอง ภาพออกทั้ง 2 หรือตามที่เราได้ตั้งค่าไว้ครั้งแรก
ปัญหาของ จขกท. ผมว่าน่าจะเป็นกับ PC/Notebook โดยเฉพาะ Driver จอ ใช้ล่าสุดน่าจะดีที่สุดครับ  [กระดึบ]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:06:43 am »
แต่เปิดโน๊ตบุ๊คก่อนแล้วต่อสาย hdmi เข้ากับทีวี แล้วค่อยเปิดทีวี ก็ได้นะครับ

ของผมทำแบบที่ท่านว่า ภาพมันไม่ออกทีวีอะครับ ต้องปิดคอมก่อนแล้วเสียบสายHDMI แล้วค่อยเปิดคอม ภาพมันถึงจะมา

เลยงงว่าเป็นที่โน้ตบุคหรือทีวีกันแน่
 [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 02:11:15 am โดย meenney »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:08:06 am »
[เปล่า]อาการคล้ายๆกับว่าโน๊ตบุ๊คมันไม่จำ IP ของเครื่องุทีวี หรืออุปกรณ์อื่นๆ ล่ะมั้งครับ เพราะเป็นอาการคล้ายๆที่บ้านผมเพิ่งติดตั้งเราเตอร์ของ ทรู ตัวใหม่ คือเสียบสาย lan หลังเราเตอร์เข้าคอมใช้ได้ปกติ แต่พอถอดสายแลนหลังเราเตอร์เพื่อลองเปลี่ยนช่องเสียบแลนดูแค่นั้นล่ะครับ เอ๋อแดก.... ต้องรีสตาร์ทใหม่ถึงจะใช้งานอินเตอร์เนตได้เหมือนเดิม ต้องตามช่างเทคนิค ทรู มาเซทให้ใหม่ [ช็อค]

อันนี้ก้อาจจะเป็นได้ แต่กับLCDซัมซุงดันไม่มีปัญหานี้เสียบตอนไหนภาพก้ออกอะครับ งงเบยยย [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:10:09 am »
ผมใช้ Notebook ซัมซุง + ทีวี LG ทั้งรุ่นเก่า 32 นิ้วและรุ่นใหม่ 47 นิ้ว ก็ไม่ต้องทำอะไรมากนะคับ เสียบ HDMI ตอนใหนภาพและเสียงก็ออกที่ทีวีได้เลย
- ถ้าสลับ source ไป HDMI ตัวอื่นที่ไม่ใช่ Notebook ภาพก็ออกแต่ Notebook
- ถ้าใช้ source ที่เป็น HDMI ของ Notebook เอง ภาพออกทั้ง 2 หรือตามที่เราได้ตั้งค่าไว้ครั้งแรก
ปัญหาของ จขกท. ผมว่าน่าจะเป็นกับ PC/Notebook โดยเฉพาะ Driver จอ ใช้ล่าสุดน่าจะดีที่สุดครับ  [กระดึบ]

จริงๆผมว่ามันก้กควรจะเป็นแบบที่ท่านว่าอะครับ แต่ของผมมันดันไม่มา ไม่รุ้ทามมายยยยย  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ส่วนเรื่องไดร์เวอร์การ์ดจอผมอัพตัวล่าสุดแล้วครับผม [เศร้า]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 11:27:40 am »
ผมก็เป็นนะครับ เวลาผมมากทม.ผมต้องยืมโน๊คบุคของแฟนมาต่อกับทีวีเพื่อดูหนัง แต่ภาพมาบ้างไม่มาบ้าง ภาพมาเสียงไม่มาก็มี หรือไม่ติดเลยก็มี
ผมรำคาญจะมานั่งแก้(หงุดหงิดน่ะ เวลาจะดู ดูไม่ได้) เลยซื้อ HD Player ซ่ะเลย(ซื้อเพราะรำคาญล้วนๆ)