ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง tx-nr656 กับ onkyo rz710  (อ่าน 2410 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง tx-nr656 กับ onkyo rz710
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 02:52:42 pm »
ปัจจุบัน ใช้ onkyo tx-nr609 จับคู่ polk rtia5 a6 a3 ห้องประมาน 4*3 เป็นห้องนั่งเล่นนะครับ
ที่ใช้อยู่ เสียงที่ได้ถือว่าชอบนะครับ ที่เปลี่ยน เพราะจะไปเล่นระบบ atmos dts-x ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.2 656 กับ rz710 ต่างกันมากไหมครับ แนวเสียง ไดนามิค อิมแพค ราคาต่างกันประมาน 10,000 คุ้มไหม
2.ลำโพง atmos ผมเล็ง whatfadale dx-1 จำชื่อรุ่นไม่ได้ โอเคไหม เคยอ่านว่า ลำโพง enable ถ้า อคูสติคห้องไม่ได้ เสียงห่วยเลย
ปล. ถ้าจบที่ 656 ได้ ก้อดี เพราะต้องเอาเงินมา ซื้อลำโพง กับ hdplayer 4k hdr อยาจะถามความเห็นหน่อยว่าคุ้มที่จะเพิ่มเงินเล่นตัวสูงกว่าดีมั้ย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง tx-nr656 กับ onkyo rz710
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 09:55:44 am »
  ขอแสดงความเห็นจากที่ เคยได้ลอง onkyo รุ่นใหม่ อย่าง rz710, 810  จะลดความนุ่มนวลถ้าเทียบกับรุ่นเก่า จะเน้น impact เสียงที่หนักแน่นขึ้น รวมถึงเบสที่ดีขึ้น  ส่วนเรื่องคุ้มไหม ผมมองว่าอันนี้ตอบยาก อยากให้ไปฟังเทียบดูน่าจะดีกว่าครับ คุณภาพก็ตามราคาครับ

ส่วน wharfedale จากประสบการณ์จะแนวเสียงไปทางอังกฤษ  คือติดนุ่มนิดๆ หวาน มีมวล ปลายแหลมจะไม่ไปทาง สด จะไม่หนักแน่น ดุดันเท่าpolk
ขณะที่ที่ polk ซึ่งไปทางอเมริกัน ซึ่งจะออกไปคม โปร่ง เบสมาก   

เท่าที่ดู wharfedale dx-1 รุ่นนี้ คุณภาพดีพอสมราคา  แต่ถ้าจะ upgrade จาก polk ตัวเดิม น่าจะกระโดดไปเล่นในรุ่นที่สูงขึ้น ซึ่งอาจแปรผันตามราคาครับ

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง tx-nr656 กับ onkyo rz710
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 04:47:44 pm »
  ขอแสดงความเห็นจากที่ เคยได้ลอง onkyo รุ่นใหม่ อย่าง rz710, 810  จะลดความนุ่มนวลถ้าเทียบกับรุ่นเก่า จะเน้น impact เสียงที่หนักแน่นขึ้น รวมถึงเบสที่ดีขึ้น  ส่วนเรื่องคุ้มไหม ผมมองว่าอันนี้ตอบยาก อยากให้ไปฟังเทียบดูน่าจะดีกว่าครับ คุณภาพก็ตามราคาครับ

ส่วน wharfedale จากประสบการณ์จะแนวเสียงไปทางอังกฤษ  คือติดนุ่มนิดๆ หวาน มีมวล ปลายแหลมจะไม่ไปทาง สด จะไม่หนักแน่น ดุดันเท่าpolk
ขณะที่ที่ polk ซึ่งไปทางอเมริกัน ซึ่งจะออกไปคม โปร่ง เบสมาก   

เท่าที่ดู wharfedale dx-1 รุ่นนี้ คุณภาพดีพอสมราคา  แต่ถ้าจะ upgrade จาก polk ตัวเดิม น่าจะกระโดดไปเล่นในรุ่นที่สูงขึ้น ซึ่งอาจแปรผันตามราคาครับ

ขอบคุณครับ ตัว ลำโพงผมใช้ชุดเดิมหมด เพียงแต่ ลำโพงเพดาน จะเลือกใช้ ตัว dx-1 ผมไปถามา เค้าขายแยกให้ คู่ นึงครับ กะเอามารวมกับ ที่มีอยู่ครับ ไว้มีโอกาส ผมจะไปลองฟังทั้ว 2 รุ่นนะครับ ขอบคุณครับ