ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อชุดโฮม งบ 50000 ขอความเห็นด้วยนะครับ  (อ่าน 5907 ครั้ง)

ออฟไลน์ parinda

• *
วันนี้ไปดูที่ powerbuy ที่อุบลมา มีชุด

Onkyo TX-NR535
Polk Audio R300
Polk Audio R150
Polk Audio CSR
Polk Audio PSW 100

4x,xxx

ถ้าจัดแบบนี้ เป็นไงบ้างครับ มือใหม่ขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: กำลังจะซื้อชุดโฮม งบ 50000 ขอความเห็นด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 11:20:13 pm »
เล่น ลำโพง รุ่น Top ตระกูล RTi รับรองไม่ผิดหวัง

เลือก Onkyo 717 แนะนำหามือ2  ได้กำลังวัตต์เต็มๆ หรือรุ่นกลาง 616 อย่าไปยึดถือว่าต้องมือ1 เสมอ(มือ 1 สำหรับคนมีเงินเหลือๆ)

sub PSW125 ดอกลำโพงใหญ่ ตู้ใหญ่ เสียงดี

...เกินงบก็หามือ2 หรือค่อยๆ สะสมมือ1 ปีละชิ้น 2 ชิ้น แล้วจะจบ.

...ยี่ห้อนี้รับรองได้ ซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์บริการดี...

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
Re: กำลังจะซื้อชุดโฮม งบ 50000 ขอความเห็นด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:22:42 am »
เล่น ลำโพง รุ่น Top ตระกูล RTi รับรองไม่ผิดหวัง

เลือก Onkyo 717 แนะนำหามือ2  ได้กำลังวัตต์เต็มๆ หรือรุ่นกลาง 616 อย่าไปยึดถือว่าต้องมือ1 เสมอ(มือ 1 สำหรับคนมีเงินเหลือๆ)

sub PSW125 ดอกลำโพงใหญ่ ตู้ใหญ่ เสียงดี

...เกินงบก็หามือ2 หรือค่อยๆ สะสมมือ1 ปีละชิ้น 2 ชิ้น แล้วจะจบ.

...ยี่ห้อนี้รับรองได้ ซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์บริการดี...
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ เพิ่งซื้อชุดโฮมไปไม่นานนี้ครับ ด้วยความอยากได้มากๆๆๆ

เคยอ่านเว็บนี้และเว็บอื่นๆ ได้แนะแนวทางประฒาณนี้เลยครับ ว่าค่อยๆสะสมไป แต่ด้วยความอยากมาก เลยซื้อเลยครับ

กะว่าซื้อชุดนี้มาจบล่ะไม่เอาล่ะ หลังจากซื้อชุดโฮมประมาณ 2 อาทิตย์ ผมไปเดินเล่นกินข้างที่ห้างเห็นเซ็ต RTi

ลองให้เขาเปิดให้ฟังครับ คู่หน้าเป็น A5 กับ SUB ตัว SUB ผมไม่ได้ดูว่ารุ่นอะไร ปรากฎว่า เฮ้ย มันใช่อ่ะ

เสียงอะไรทุกอย่างแบบผมว่าใช่เลยสำหรับผม และรู้สึกว่ามันออกแบบมาสวยและเท่ห์

เกิดกิเลสอยากเปลี่ยนอีกครับ กลายเป็นชุดที่ซื้อมาไม่จบสำหรับผมล่ะ เลยนึกถึงเรื่องนี้เลยครับ

ว่าเล่นรุ่นท็อป แล้วค่อยๆสะสมไปเรื่อง แอมป์ นี่ก็ใช่อีกครับ เลือกตามท่าน  bkav ผมว่าดีกว่ามากๆครับ

ใจเย็นๆค่อยๆเลือกนะครับ

ปล.ชุดที่ผมซื้อมาไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่ผมฟังน้อยไปและใจร้อนไปครับ ใครๆก็บอกว่าต้องฟังเยอะๆจนถูกใจ

เหมือนคบแฟนคนปัจจุบันไปแล้ว แต่กลับไปเจอคนที่ใช่กว่า ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 09:41:50 am »
...ดูหนัง คู่หน้าต้องเป็นลำโพงตั้งพื้นเท่านั้น ส่วนลำโพงวางหิ้งเหมาะสำหรับฟังเพลง AVR 7.1 ch. + ลำโพงคู่หน้าต่อไบ-วาย , ไบ-แอมป์ เยี่ยมครับ.

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 09:15:31 pm »
ตั้งพื้น มีงบเหลือ เอารุ่นสูงกว่านี้อีกหน่อย ก็น่าจะดีนะ

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 10:22:32 pm »
มือใหม่เหมือนกันครับ ถือเป็นบทเรียน การเลือก amp ควรเป็นรุ่นใหญ่สุดเท่าที่เราจะซื้อได้ ข้อดีคือจะมีกำลังเพียงพอในการขับลำโพง ให้ต็มประสิทธิภาพ ต่อให้ได้ลำโพงมาดีเสียงก็ออกไม่หมด ส่วนการเลือกลำโพงควรจะไปลองฟังของจริง เปรียบเทียบ แล้วเราจะรู้ว่าเราชอบแบบไหน  ไม่งั้นไม่จบครับ ใจเย็น ๆ งบอาจจะเป็นเรื่องลอง หากใจเราชอบครับ

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 11:26:30 am »
ผมก็เดินมาพลาดมาเหมือนกันครับ ตอนแรกซื้อแอมป์คิดเพียงแค่ว่า ถอด True HD หรือ DTS HD ได้พอ
ตอนนี้อยากได้ลำโพงใหม่ แอมป์ที่มีดันขับไม่ไหว ต้องเปลี่ยนทั้งแอมทั้งลำโพงเลยทีนี้  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 04:22:57 pm »
ถ้าไม่คิดมาก...

50,000   เลือกเป็นมือสอง  น่าจะได้รุ่นกลาง - ค่อนไปทางรุ่นใหญ่พอสมควรครับ

แยกเป็น AVR   20,000
ลำโพง 5 ตัว   20,000
Sub               10,000
เผื่องบฯ สายต่าง ๆ ราว 5,000 บาท

น่าจะพอได้รุ่นที่ กลางค่อนไปทางใหญ่ พอที่จะที่ใช้ยาว ๆ ได้ครับ

**  ในงบ ที่เท่ากัน   รุ่นใหญ่กว่า แต่ตกรุ่น   ดีกว่า รุ่นใหม่ แต่เป็นรุ่นเล็กครับ **

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 07:32:29 pm »
ถ้าไม่คิดมาก...

50,000   เลือกเป็นมือสอง  น่าจะได้รุ่นกลาง - ค่อนไปทางรุ่นใหญ่พอสมควรครับ

แยกเป็น AVR   20,000
ลำโพง 5 ตัว   20,000
Sub               10,000
เผื่องบฯ สายต่าง ๆ ราว 5,000 บาท

น่าจะพอได้รุ่นที่ กลางค่อนไปทางใหญ่ พอที่จะที่ใช้ยาว ๆ ได้ครับ

**  ในงบ ที่เท่ากัน   รุ่นใหญ่กว่า แต่ตกรุ่น   ดีกว่า รุ่นใหม่ แต่เป็นรุ่นเล็กครับ **
+1 เห็นด้วย ไม่จําเป็นต้องเป็น มือ 1 หามือ 2 พวก avr อายุยาว โอกาส เสียยาก ลําโพง ก็เหมือน กันครับ

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 10:02:41 am »
ในงบประมาณคงยากที่จะไป 727 กับลำโพง Rti ครบ 5.1 ครับ
(หามือ 2 ยังเรียกว่าแทบเป็นไปไม่ได้ ถ้าจะเอาคู่หน่าเป็นตั้งพื้นตระกูล Rti ครับ)
ผมว่าเรื่องงบประมาณเป็นตัวนึงที่เป็นข้อจำกัดในเรื่องคุณภาพเสียง แน่นอนว่า R series ไม่มีทางเทียบ Rti ได้ครับ และ 535 ก็ไม่มีทางเทียบ 727 ได้

เอาเป็นว่าคำแนะนำ (ถ้าจะให้จบในงบประมาณนี้) แยกงบประมาณ
AVR : 30%
ชุดลำโพง : 40-50%
sub : 20-30%
ผมว่าเป็นสัดส่วนที่ค่อนข้างลงตัวสำหรับจัดชุด (ราคาของใหม่นะครับ) หมายถึงแอมป์ขับลำโพงได้ถือว่าครบ และลำโพงก็ถ่ายทอดแอมป์ได้เรียกว่าพอเหมาะพอเจาะ

ทีนี้ก็มาดูว่างบประมาณที่เราตั้งไว้ มีตัวเลือกใดบ้าง (งบ 50000)
AVR = 15000 มีตัวเลือกอะไรบ้าง (ร้านข้างนอกที่ไม่ใช่ห้าง) Onkyo 535 รุ่นใหม่ แต่ขยับอีกหน่อยได้ 626 รุ่นก่อนแต่ใหญ่ขึ้น
ชุดลำโพง = 25000 มีตัวเลือกอะไรบ้าง Polk จัดตระกูล Tsx ได้ครับ (สูงกว่า R series ส่วน Rti คงไปไม่ถึง) กับอีกตัวก็มี Wharfedale Quartz
sub = 10000 มีตัวเลือกอะไรบ้าง Polk psw110, Wharfedale WH-S10

ส่วนมือ 2 ก็จะได้รุ่นใหญ่ขึ้น เพราะมือ 1 ขาดทุนมาให้แล้ว แต่ก็อยู่ที่อายุมากน้อยและสภาพที่ทำให้ราคาแตกต่างกัน เลยจัดได้ไม่ถูกเพราะราคาไม่ได้เป็นราคากลางครับ

เผื่อเป็นข้อมูลครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 12:39:42 pm »
1. ขนาดห้องครับ
2.งบประมาณ
3.avr ไม่ต้องแพงมาก เน้นรุ่นใหญ่ มือสองเป็นหลัก
4.ลำโพง ห้องเล็ก 3x4 ใช้ วางหิ้งน่ะคับ ห้องใหญ่กว่านี้ค่อยใช้ตั้งพื้น เลือกลำโพงที่มันเข้ากับ avr ด้วยน่ะครับ
5.ซับวูฟเฟอร์ เลือกตามชอบเลย ตามงบประมาณด้วย ตู้ปิดดีสุด
6.สาย ซับสายลำโพง เลือกคุณภาพหน่อยก็ยี่ห้อ aq ครับ
7.ที่เหลือ อยู่ที่การเซ็ตครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 01:02:29 pm »
เน้นดูหนัง ลองดู klipsch แยกชิ้นดูครับ   ได้เปรียบกว่า Polk นะ ดูหนังมันกว่า คหสต