ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2844555 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1242 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:40:45 pm »
42U30T = 2D 21,990 PWB
42UT30 =  3D 31,990 PWB

[นอน]

;D

ขอสอบถามครับ

สนใจรุ่น TH-P42U30 ราคา 21,990 บาท ลองหาข้อมูลในเวป มีพูดถึง TH-P42U30T หรือใน Review ก็พูดถึง TH-P42U30T จึงสงสัยว่าเป็นรุ่น
เดียวกันหรือเปล่า ถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน ทำไมในเวปถึงใช้ T ต่อท้าย (ไม่ใช่รุ่น 3D) รบกวนด้วยเพราะสงสัยจริงๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1243 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:44:13 pm »
ถ้าระยะสัก 1-1.5ม.ขึ้นไปไม่ได้ยินถือว่าปกติครับ เป็นอุปกรณ์บางตัวในภาคจ่ายไฟมันคราง น่าจะเป็น Transformer

ตอนเย็นกลับมาเปิดดูอุณหภูมิยังไม่คงที่ เลยยังไม่ได้ยินน่ะครับ

[นอน]

ผมใช้ 50V20 มีปัญหาอยากสอบถามครับ

ผมใช้มาตั้งแต่ ปลายเมษา 54 เพิ่งมาสังเกตุว่า มีเสียงจี่(เหมือนไฟกำลังเดิน)ออกมาจากด้านหลังช่วงกลางจอ ขณะเปิดดูปกติทุกครั้งไม่ว่า true หรือ media player ถ้าปิดเสียง mute ก็ได้ยิน ยืนห่างเมตรกว่าก็ยังได้ยิน ห้องนอนไม่ใหญ่

และอีกอย่างคือ ปิด power off ที่ด้านข้างแล้ว แต่ไม่ได้ถอดปลั๊กไฟ (ต่อกับปลั๊ก Toshino เปิดสวิตช์ไว้)ก็จะมีเสียงจี่แบบเดิมดังขึ้นมาประมาณ 10 นาที จะได้ยินทุกเช้าตอนแต่งตัว(ไม่ใช่เวลาเดิม) แต่ตอนเย็นกลับมาก็ไม่เคยได้ยิน (กลับมาเปิดดูเลย)

ใครที่ใช้อยู่มีปัญหาเสียงจี่นี้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bug_18486

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1244 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:34:01 pm »
พึ่งได้ 42V20 มาคับ อยากได้วิธีตั้งค่าต่างๆ ผมคุ้ยกระทู้เก่าแล้วหาไม่เจอรับกวนเพื่อนในบอร์ดด้วยนะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1245 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:51:45 pm »
เอาหลักการไปแทนแล้วกัน จะได้ประลองฝีมือตัวเองด้วย อิอิ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้วุ้น(Noise) มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

[นอน]

พึ่งได้ 42V20 มาคับ อยากได้วิธีตั้งค่าต่างๆ ผมคุ้ยกระทู้เก่าแล้วหาไม่เจอรับกวนเพื่อนในบอร์ดด้วยนะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ bug_18486

• *
« ตอบกลับ #1246 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:29:40 pm »
เอาหลักการไปแทนแล้วกัน จะได้ประลองฝีมือตัวเองด้วย อิอิ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้วุ้น(Noise) มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

[นอน]

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ Pla

• *
« ตอบกลับ #1247 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:03:35 am »
ขอบคุณ คุณ fmt ครับ

ถ้าระยะสัก 1-1.5ม.ขึ้นไปไม่ได้ยินถือว่าปกติครับ เป็นอุปกรณ์บางตัวในภาคจ่ายไฟมันคราง น่าจะเป็น Transformer

ตอนเย็นกลับมาเปิดดูอุณหภูมิยังไม่คงที่ เลยยังไม่ได้ยินน่ะครับ

[นอน]

ผมใช้ 50V20 มีปัญหาอยากสอบถามครับ

ผมใช้มาตั้งแต่ ปลายเมษา 54 เพิ่งมาสังเกตุว่า มีเสียงจี่(เหมือนไฟกำลังเดิน)ออกมาจากด้านหลังช่วงกลางจอ ขณะเปิดดูปกติทุกครั้งไม่ว่า true หรือ media player ถ้าปิดเสียง mute ก็ได้ยิน ยืนห่างเมตรกว่าก็ยังได้ยิน ห้องนอนไม่ใหญ่

และอีกอย่างคือ ปิด power off ที่ด้านข้างแล้ว แต่ไม่ได้ถอดปลั๊กไฟ (ต่อกับปลั๊ก Toshino เปิดสวิตช์ไว้)ก็จะมีเสียงจี่แบบเดิมดังขึ้นมาประมาณ 10 นาที จะได้ยินทุกเช้าตอนแต่งตัว(ไม่ใช่เวลาเดิม) แต่ตอนเย็นกลับมาก็ไม่เคยได้ยิน (กลับมาเปิดดูเลย)

ใครที่ใช้อยู่มีปัญหาเสียงจี่นี้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1248 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:28:49 pm »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1249 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:13:06 pm »
ท่าน nue ครับ 2 รูปไม่พอครับขออีกครับ อิอิ

ออฟไลน์ jaguszy

• *
« ตอบกลับ #1250 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:13:45 pm »

รบกวนผู้รู้ครับ..วันนี้เพิ่งได้plasmaเครื่องแรกในชีวิต pana p42x30t มาสดๆวันนี้
ช่างมาติดตั้งให้เรียบร้อยผมกลับมาดูตอนเย็น (ติดจานทรูครับ)
รู้สึกเหมือนภาพไม่ค่อยคมชัด พอเดินไปดูใกล้ๆจอจึงเห็นว่า
มันเหมือนสัญญาณภาพไม่ดี ภาพดูใกล้ๆเป็นแบบซ่าๆ
ไม่แน่ใจว่าควรเซ็ตค่าต่างๆยังไงบ้างครับรบกวนแนะนำด่วนครับ
:'(

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1251 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:17:12 pm »

รบกวนผู้รู้ครับ..วันนี้เพิ่งได้plasmaเครื่องแรกในชีวิต pana p42x30t มาสดๆวันนี้
ช่างมาติดตั้งให้เรียบร้อยผมกลับมาดูตอนเย็น (ติดจานทรูครับ)
รู้สึกเหมือนภาพไม่ค่อยคมชัด พอเดินไปดูใกล้ๆจอจึงเห็นว่า
มันเหมือนสัญญาณภาพไม่ดี ภาพดูใกล้ๆเป็นแบบซ่าๆ
ไม่แน่ใจว่าควรเซ็ตค่าต่างๆยังไงบ้างครับรบกวนแนะนำด่วนครับ
:'(

ต่อดูด้วยสายอะไรครับ

ออฟไลน์ artgivgiv

• *
« ตอบกลับ #1252 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:49:37 pm »
พอดีพึ่งได้ p42x30t มาเมื่อกี๊จากร้านเฮียแสงรบกวนขอคำแนะนำเบื้องต้นหน่อยครับว่าจะรักษาจอยังไง
และลองเปิดหนังดูโดยผ่านPC โดยใช้สาย HDMI อยากให้เสียงออกจากจอทำยังไงครับ
ขอบคุณมากครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1253 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:58:37 pm »
พอดีพึ่งได้ p42x30t มาเมื่อกี๊จากร้านเฮียแสงรบกวนขอคำแนะนำเบื้องต้นหน่อยครับว่าจะรักษาจอยังไง
และลองเปิดหนังดูโดยผ่านPC โดยใช้สาย HDMI อยากให้เสียงออกจากจอทำยังไงครับ
ขอบคุณมากครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เมนูภาพ-->ขั้นสูง-->พิกเซลขยับอะไรสักอย่างจำไม่ได้ ให้เปิด

ลง Driver HDMI ด้วยครับ อ้อ VGA ของอะไรถ้า ATI ลง driver ถ้า Nvidia นี้มีบางรุ่น

ออฟไลน์ artgivgiv

• *
« ตอบกลับ #1254 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:22:21 pm »

เมนูภาพ-->ขั้นสูง-->พิกเซลขยับอะไรสักอย่างจำไม่ได้ ให้เปิด

ลง Driver HDMI ด้วยครับ อ้อ VGA ของอะไรถ้า ATI ลง driver ถ้า Nvidia นี้มีบางรุ่น

เจอแล้วครับทั้งสองอย่างขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1255 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:37:39 am »
มีรูปมาฝากอีกชุดครับ ปรับภาพโหมดปกติครับ เปลี่ยนสายไฟด้านหลังเป็นของ SUPRA ครับ TV 55st30 ติชมด้วยนะครับ
ซีรีย์เกาหลี หนังใหม่
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1256 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:58:52 pm »
มีรูปมาฝากอีกชุดครับ ปรับภาพโหมดปกติครับ เปลี่ยนสายไฟด้านหลังเป็นของ SUPRA ครับ TV 55st30 ติชมด้วยนะครับ

โอ้  แจ่มๆๆ งามหลายเด้อ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1257 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:37:51 pm »
ท่าน nue ครับภาพท่านนี้มันช่างยั่วน้ำลายผมจริงๆสไตล์ผมเลยนะครับ ดำ เข้ม ลึก ตอนนี้ผมรอ 50V20 อยู่ครับรอมันลดราคาลงพอสมควรแล้วจะสอยครับถึงตอนนั้นคงโดนคนอื่นซิวไปก่อนตามเคย อิอิ  [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1258 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:26:32 am »
เปลี่ยนสายแล้วภาพเด้งสวยมากครับท่าน nue แต่ขอเสริมให้เพื่อนท่านอื่น ๆ ที่มีงบพอดีหน่อยนะครับ

PDP ยังไม่พ้นรันอิน รอสัก 200ชม.บางทีภาพอาจเด้งสวยไม่แพ้กันก็ได้ ถ้ายังไม่ชอบแนวภาพ ค่อยเปลี่ยนก็ยังได้แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหาจะจัดเลยก็ว่ากันไป

ท่าน nue ถ้าพ้นรันอินแล้ว เอาสัก 500ชม.นะ ลองเอาสายไฟเดิมกลับมาใส่ แล้วลองดูภาพว่ามันเด้งขึ้นมาแค่ไหน

ต่างจากสาย SUPRA สมเหตุผลมากน้อยประการใดไว้เป็นแนวให้ทุก ๆ ท่านน่ะครับ

ผมเน้นแนวคุ้มค่าเป็นหลักน่ะครับ ขอแค่นี้คงพอให้ได้ป่ะครับ อิอิ

[นอน]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 03:44:33 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ JoJoBoy

• Edge LED TV member
    • MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #1259 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:11:40 pm »
 [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ภาพสวยจริงๆครับ ถ่ายรูปออกมาดีมากๆด้วย
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue