ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1383277 ครั้ง)

ออฟไลน์ dadkawhom

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 12:30:26 pm »
เพิ่งถอย Med10003x3d มาเหมือนกันครับ จากที่อ่านความเทพของเครื่องมาเยอะ
ปกติเคยใช้ Himedia 900b ก็โอเคดีครับ
ส่วนเจ้า Med1000 นี้ รบกวนสอบถามเรื่องซับครับ

1.รุ่นนี้เลื่อนซับทุกชนิด ขึ้น-ลง ไม่ได้ใช่ไหมครับ ยกเว้นพวกซับ srt, ssa
ผมใช้โปรเจคเตอร์จอ 2.35:1 มันมองไม่เห็นซับด้านล่าง
ซึ่งเครื่อง Himedia900b มันเทพกว่าตรงนี้แหละ

2.อยากเสนอให้ FW ตัวต่อๆไป ทำฟังก์ชั่นนี้ด้วยได้ไหมครับ
ถ้าได้มันจะสมบูรณ์แบบมากๆเลย

ออฟไลน์ Lobsterfanpage

• Full LED TV member
    • https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 05:23:31 pm »
สมาชิกใหม่ เพิ่งถอย1000Xมา ฝากตัวด้วยครับ
สิงสถิตในบอร์ดมานานเพิ่งได้เคยเข้ามาคุย ครับ คืนนี้จะลองเล่น สงสัยอะไรจะมาถามครับ [ปลื่ม]

ยินดีต้นรับครับ  [ปลื่ม]

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 05:25:19 pm »
เพิ่งถอย Med10003x3d มาเหมือนกันครับ จากที่อ่านความเทพของเครื่องมาเยอะ
ปกติเคยใช้ Himedia 900b ก็โอเคดีครับ
ส่วนเจ้า Med1000 นี้ รบกวนสอบถามเรื่องซับครับ

1.รุ่นนี้เลื่อนซับทุกชนิด ขึ้น-ลง ไม่ได้ใช่ไหมครับ ยกเว้นพวกซับ srt, ssa
ผมใช้โปรเจคเตอร์จอ 2.35:1 มันมองไม่เห็นซับด้านล่าง
ซึ่งเครื่อง Himedia900b มันเทพกว่าตรงนี้แหละ

2.อยากเสนอให้ FW ตัวต่อๆไป ทำฟังก์ชั่นนี้ด้วยได้ไหมครับ
ถ้าได้มันจะสมบูรณ์แบบมากๆเลย

แอดมินกำลังติดต่อเมืองนอก request engineer อยู่ครับ

« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 05:45:48 pm »
สวัสดีค่ะ วันนี้ MEDE8ERTHAI มีโปรแกรมทำปกอีกอันนึงที่น่าสนใจ
นอกจาก Y2M กับ Thumgen แล้ว นั่นก็คือ Yadis2Mede8er นั่นเอง เนื่องจากมันใช้งานง่าย หาปกหนังก็ง่าย เปลี่ยนเนื้อเรื่องเป็นไทยก็ง่าย และมีข้อดีอีกข้อที่ถูกใจคือ ภาพปกในสามารถเลือกขนาดความคมชัดแบบ 1920x1080 pixels ได้เวลาเราไปเปิดในจอ TV ที่มีขนาดใหญ่
จะไม่มีปัญหาเรื่องภาพปกในแตกหรือไม่คมชัดค่ะ

นอกจากสร้างภาพปกนอกและปกในให้แล้ว ยังสร้างเนื้อเรื่องย่อ เรตติ้ง ชื่อนักแสดง ผกก ให้ได้เหมือนเดิมค่ะ  เพราะฉะนั้นแล้วคนที่ชอบทำปกอยู่แล้ว ควรลองโปรแกรมนี้เผื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งค่ะ ส่วนใครที่ยังทำปกไม่เป็น ลองใช้งานโปรแกรมนี้จะรู้ว่ามันง่ายกว่าที่คิด

Program นี้เป็นของชาวฝรั่งเศสค่ะ ก่อนอื่นเราดาวน์โหลดโปรแกรมมาก่อนนะคะ
Download : http://www.mede8er.org/Firmware_Final/YADIS/yaDIS_2.2.exe

ร่วมสนุกตอบคำถามชิงรางวัล
http://www.facebook.com/lobsterthailand      <<< ฝากกด Like กันด้วยนะครับ        [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 05:49:05 pm โดย Mede8er-Lobster »

ออฟไลน์ jongjafun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:51:14 am »
MED500X2 ถ้าเล่นกับ SS-es6550w หรือ LG-bh9320h สามารถถอดรหัสเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HD Master ได้หรือไม่  [โย่ว]
..42LW4500
..500X2
..Pioneer272

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 01:00:16 pm »
MED500X2 ถ้าเล่นกับ SS-es6550w หรือ LG-bh9320h สามารถถอดรหัสเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HD Master ได้หรือไม่  [โย่ว]

เท่าที่ดูจากรีวิว และใน Sped แล้ว ตัว LG-bh9320h น่าจะรองรับการถอดรหัสเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HD Maste จากการเล่นแผ่นครับ

แต่หากทำหน้าที่เป็น Reciver โดยต่อ HDMI IN จาก 500X2 แล้ว ตัว LG-bh9320h จะถอดรหัสเสียงได้ในแบบ DD , DTS เท่านั้นเองครับ

iรีวิว : http://www.hdplayerthailand.com/news_detail.asp?desc=5&topic_id=790

ออฟไลน์ jongjafun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 01:50:14 pm »

เท่าที่ดูจากรีวิว และใน Sped แล้ว ตัว LG-bh9320h น่าจะรองรับการถอดรหัสเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HD Maste จากการเล่นแผ่นครับ

แต่หากทำหน้าที่เป็น Reciver โดยต่อ HDMI IN จาก 500X2 แล้ว ตัว LG-bh9320h จะถอดรหัสเสียงได้ในแบบ DD , DTS เท่านั้นเองครับ

iรีวิว : http://www.hdplayerthailand.com/news_detail.asp?desc=5&topic_id=790

ขอบคุณมั๊กๆ คับ... [เท่ห์]
..42LW4500
..500X2
..Pioneer272

« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 06:47:23 pm »
สวสัดีปีใหม่ ขอให้ทุกคนร่ำรวย มีแต่ความสุขความเจริญ ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย คิดสิ่งใดสมปราถนา ทุกท่านเลย!!!
ใครเชื้อสายจีนอย่าลืมกลับไปไหว้ ทานของอร่อยๆกับครอบครัวนะครับผม!!!

ร่วมกิจกรรมตอบคำถามชิงรางวัล จะเริ่มหลังตรุษจีนครับ!!  [ปลื่ม]

MEDE8ER By LOBSTER
  จามจุรี สแควร์ ชั้น 3
   089 486 6458

ร่วมกิจกรรมตอบคำถามชิงรางวัล สนุกๆได้ที่เพจLobsterครับ  
http://www.facebook.com/lobsterthailand           <<<ช่วยกด Like กันนะครับ   
http://www.buymede8er.com/

ออฟไลน์ athrun

• *
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:25:08 pm »
สอบถามหน่อยครับใช้ med600x3d ถ้าเลือกเสียง PCM จะมีเสียงซ่าๆออกมาจากลำโพงหลังตลอดเลยครับ avr pioneer
เลือกเสียงอื่นๆไม่เป็นเลย dd dts  tru-hd หรือ dts hd master
หนังบางเรื่องเป็น PCM 6 CH ไม่มีเสียง hd
ทำให้ดูไม่ได้เลยครับ แก้ไขยังไงได้บ้าง

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:16:09 am »
สอบถามหน่อยครับใช้ med600x3d ถ้าเลือกเสียง PCM จะมีเสียงซ่าๆออกมาจากลำโพงหลังตลอดเลยครับ avr pioneer
เลือกเสียงอื่นๆไม่เป็นเลย dd dts  tru-hd หรือ dts hd master
หนังบางเรื่องเป็น PCM 6 CH ไม่มีเสียง hd
ทำให้ดูไม่ได้เลยครับ แก้ไขยังไงได้บ้าง

ตั้งค่าตรงส่วนของระบบเสียงไว้อย่างไรบ้างครับ

สำหรับหนัง LPCM อาจะลองตั้งดูใน 2 รูปแบบนะครับ ดูว่า ระบบที่ใช้อยู่ใช้ได้กับการตั้งค่าแบบไหน

ระบบเสียง
HDMI --> ตั้งเป็น HDMI Auto หรือ HDMI LPCM ครับ

« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:07:55 pm »
MED1000X3D Black Edition มาแล้ว!!ที่ LOBSTER ที่แรกเลย

ด้านหน้าสีดำ เนี๊ยน เนียน เง๊า เงา

ด้านหลัง ดำเข้ม สวยอีกเช่นกัน Port การใช้งาน Support สุดๆ

ด้านข้างก็สีดำ

รีโมทก็ดำ สามารถเปลี่ยนปุ่ม สีฟ้าเป็น สีดำล้วน ก็เมพ นะครับ

นอกจาก MED1000X3D บอดี้สวย แข็งแรง ล้ำยุค ทันสมัย Support files ได้มากมาย ครอบคลุมการใช้งานหลากหลาย
1.Menu ใช้งานง่าย
2.interface สวยมากๆ
3.Firmware อันดับ 1  ดีเด่นเหนือกว่ามากๆ
4.เครื่องเร็วแรง!! เลือกไฟล์ได้ทันใจ ไม่กระตุก
5.โชว์ปกได้สวยงาม youtube ล้ำ
6.Function ในการใช้งานมีมากมายกว่าใคร!!
ถ้ายังมองหา HD Player ที่ดี และมีความต้องการอย่างที่แนะนำข้างต้น จัดไปเลยครับ MED1000X3D รับรองคุณไม่ผิดหวัง
ถ้ายังมอง ตัวอื่นอยู่ ลองนำ MED1000X3D ไปพิจารณาได้เลยครับ

เครื่องเทพที่ทุกคนยอมรับ!!        [ปลื่ม]

ออฟไลน์ athrun

• *
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 03:05:36 pm »

ตั้งค่าตรงส่วนของระบบเสียงไว้อย่างไรบ้างครับ

สำหรับหนัง LPCM อาจะลองตั้งดูใน 2 รูปแบบนะครับ ดูว่า ระบบที่ใช้อยู่ใช้ได้กับการตั้งค่าแบบไหน

ระบบเสียง
HDMI --> ตั้งเป็น HDMI Auto หรือ HDMI LPCM ครับ

HDMI output ตั้งเป็น HDMI Passthrough ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:21:06 pm โดย athrun »

ออฟไลน์ sale99baht

• *
« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:08:46 am »
ผมมีปัญหากับ med600x fw 1.5.1 มันขึ้น error : No data found! Ensure your drives are connected or use "Set Location". To re-download, remove the torrent and re-add it.

โปรแกรมมันชี้ part ไปที่ /tmp/transmission/Downloads/ ไม่ทราบถูกต้องไหมครับ
ช่วงแรกๆ ที่มันเหมือนดาวน์โหลดอยู่ บางรายการก็แจ้งโหลดครบ 100% แล้ว แต่เข้าไปดูใน file manager หรือจาก windows7 ที่ usb1: /transmission/downloads มันไม่มีไฟล์อะไรเลย
med600x ต่อกับ hdd ext 2tb  1 partition
ผมลองลบ list ดาวน์โหลดทั้งหมดออก แล้ว add ไฟล์ torrent เข้าไปใหม่ตามที่เขาแจ้งมา ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

folder tmp มันคืออะไรหรอครับแล้วจะไปเห็นมันได้ยังไง

ถ้ามองจาก network windows 7 ผมแชร์ในชื่อ host MED600x แล้ว Drive ชื่อ usb1 ข้อมูลผมมีแค่นี้ครับ
ผมตั้งชื่อ Host
เปิด Samba
ปิด screen saver
ปิดคำสั่งลดรอบการหมุน HDD

ขอบคุณครับ  [ปาดเหงื่อ] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ bird9243

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:13:49 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมเล่น youtube มันมีวิธีเลือกว่าจะดูช่วงไหนของคลิปได้มั้ยครับ คือบางทีเนทกระตุกแล้วมันค้าง แล้วต้องมาดูใหม่ตั้งแต่ต้นน่ะครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:50:30 pm »
ผมมีปัญหากับ med600x fw 1.5.1 มันขึ้น error : No data found! Ensure your drives are connected or use "Set Location". To re-download, remove the torrent and re-add it.

โปรแกรมมันชี้ part ไปที่ /tmp/transmission/Downloads/ ไม่ทราบถูกต้องไหมครับ
ช่วงแรกๆ ที่มันเหมือนดาวน์โหลดอยู่ บางรายการก็แจ้งโหลดครบ 100% แล้ว แต่เข้าไปดูใน file manager หรือจาก windows7 ที่ usb1: /transmission/downloads มันไม่มีไฟล์อะไรเลย
med600x ต่อกับ hdd ext 2tb  1 partition
ผมลองลบ list ดาวน์โหลดทั้งหมดออก แล้ว add ไฟล์ torrent เข้าไปใหม่ตามที่เขาแจ้งมา ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

folder tmp มันคืออะไรหรอครับแล้วจะไปเห็นมันได้ยังไง

ถ้ามองจาก network windows 7 ผมแชร์ในชื่อ host MED600x แล้ว Drive ชื่อ usb1 ข้อมูลผมมีแค่นี้ครับ
ผมตั้งชื่อ Host
เปิด Samba
ปิด screen saver
ปิดคำสั่งลดรอบการหมุน HDD

ขอบคุณครับ  [ปาดเหงื่อ] [ไม่เอา]

ถ้ามันชี้ไปที่ tmp น่าจะผิดนะครับ เพราะปกติจะชี้ไปที่โฟลเดอร์โดยตรงเลย
PM เบอร์โทรได้มั้ยครับ พรุ่งนี้ให้พนักงานที่ Lobster โทรไปให้บริการครับผม  :)

ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:53:35 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมเล่น youtube มันมีวิธีเลือกว่าจะดูช่วงไหนของคลิปได้มั้ยครับ คือบางทีเนทกระตุกแล้วมันค้าง แล้วต้องมาดูใหม่ตั้งแต่ต้นน่ะครับ

ยังไม่ได้ครับผม

ออฟไลน์ fine_little_day

• *
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 07:03:29 pm »
ดูสองตัวนี้อยู่ครับ ระหว่างสองตัวนี้ ถ้าผมไม่เล่น3D ตัว400เพียงพอไหม หรือผมควรจะลงทุนซื้อตัว1000x ไปเลยในอนาคต
ตัว400x2sดูน่าสนใจ เพราะมีwifiให้เลย ราคาต่างกันพอสมควร นอกจากเล่น3dแล้วสองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 03:34:41 pm »
ดูสองตัวนี้อยู่ครับ ระหว่างสองตัวนี้ ถ้าผมไม่เล่น3D ตัว400เพียงพอไหม หรือผมควรจะลงทุนซื้อตัว1000x ไปเลยในอนาคต
ตัว400x2sดูน่าสนใจ เพราะมีwifiให้เลย ราคาต่างกันพอสมควร นอกจากเล่น3dแล้วสองตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างครับ

นอกจากเรื่อง 3D ก็จะเป็น เรื่อง ฟังก์ชั่นที่เพิ่มขึ้นมาใน X3 ครับ โดย FW V2.0 ที่กำลังพัฒนาใน X3 ก็จะสามารถโชว์ปกแบบ 3 แถวได้
และการเลือกเล่นหนังผ่าน iPad หรือ Android ครับ และอีกเรื่องคือ ความเร็วในการใช้งาน X3 จะเรียกได้ว่าลื่นปรื้ดเลยครับผม

โดยถ้าดูเป็นรุ่นเล็ก ก็อาจจะดูเป็น MED600X3D และเพิ่ม Wifi มาก็ได้ครับผม

ถ้างบถึงก็จัดตระกูล X3 ไปเลยครับผม