ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 15,000 อยากได้ AVR+ลำโพง เน้นดูหนังครับ รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2019 ครั้ง)

ออฟไลน์ Morning26

• Flat TV member
  • *
มือใหม่ครับ รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ

มีงบ 15,000 (-/+ ได้นิดหน่อยครับ) อยากได้ AVR+ลำโพง เน้นดูหนังครับ (70%)

ที่ดูไว้ก็มี yamaha รุ่น YHT-2910(พร้อมลำโพง)

ใจจริงอยากเล่นรุ่นแยกลำโพงจับคู่ RX-V475 กับ polkTL1600 มือสอง (แต่ไม่ทราบว่าราคาจะพอในงบไหม)

ิเลยอยากขอความรู้และประสบการณ์จากพี่ๆน้องๆครับ หรือถ้ามีรุ่นอื่นๆก็แนะได้ครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ YHT-2910(พร้อมลำโพง) ราคามือสองอยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 09:57:22 am โดย totokung26 »

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
พวก in the box มันจะขยับขยายยากน่ะครับ

จริงๆ ถ้าเน้นดูหนัง น่ามองไปที่ Harman นะครับ แต่ Yamaha ก็ได้แหละ ถ้าชอบ effect มันส์ๆ จากภาค DSP ของเค้า

ลองส่องๆใน หนุ่มไฮไฟ สิครับ เผื่อมีใครปล่อย AVR มือสอง รุ่นเล็ก ราคาไม่ถึงหมื่น แล้วก็รอสอยลำโพงมือสอง น่ะครับ

กับอีกอัน ดูห้องมือหนึ่งในนี้ ดูที่เค้าจัดเป็นชุดๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Morning26

• *
พวก in the box มันจะขยับขยายยากน่ะครับ

จริงๆ ถ้าเน้นดูหนัง น่ามองไปที่ Harman นะครับ แต่ Yamaha ก็ได้แหละ ถ้าชอบ effect มันส์ๆ จากภาค DSP ของเค้า

ลองส่องๆใน หนุ่มไฮไฟ สิครับ เผื่อมีใครปล่อย AVR มือสอง รุ่นเล็ก ราคาไม่ถึงหมื่น แล้วก็รอสอยลำโพงมือสอง น่ะครับ

กับอีกอัน ดูห้องมือหนึ่งในนี้ ดูที่เค้าจัดเป็นชุดๆน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
ถ้าดูหนังเป็นหลัก YAMAHA จะได้เปรียบเรื่อง sound field มากที่สุด  การแพนเสียง yamaha ทำได้ดีมากที่สุดหากเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่ในแง่ฟังเพลง เสียงกลาง YAMAHA จะแลดูบาง ส่วน HARMAN KORDON มีข้อเด่นตรงน้ำหนักเสียง ดูหนังจะให้เสียงดุดัน หนักแน่น sound field อาจดูด้อยอยู่หน่อยหากเทียบ yamaha แต่มีข้อได้เปรียบในแง่เนื้อเสียงกลางมีมวล ทำให้การฟังเพลงมีมวล ไม่แห้งแล้ง   ผมแนะนำให้เล่นแยกชิ้นมากกว่า in the box เพราะได้เปรียบในเรื่องขยับขยายในอนาคต