ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากอัพเกรตระบบ เล็กๆใว้ดูหนังฟังเพลงกับครอบครัวครับ  (อ่าน 1662 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatdb

• *
เดิมตอนนี้ผมใช้รุ่นนี้มา 9 ปีล่ะ
AVR YAMAHA RX-V430
ซับ YST-SW320
ลำโพงคู่หน้า  NS-45E
ลำโพงคู่หลัง  NS-E55
เซนเตอร์ จำรุ่นไม่ได้

ตอนนี้ทำห้องดูหนังใหม่ ขนาด 3.5x4x3 ผมอยากจะอัพเพื่อดูหนัง 60%  ฟังเเพลง 40% ช่วยแนะนำให้ด้วยครับว่าต้องซื้อรุ่นไหนเพิ่ม
โดยจะใช้ลำโพงเดิม (เพราะขายก็ไม่ได้ราคา ) หรือซื้อลำโพง+ซับ ใหม่ไปเลย ขอเป็นมือสองนะครับ
AVR จะซื้อใหม่แต่ขอเป็นมือสอง 5.1 ch รุ่นไหนก็ได้ครับ
งบประมาณขอไม่เกิน 25,000 บาท บวกลบได้หนิดหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

• *
 [เท่ห์]

ดันหน่อยครับ สงสัยต้องพึงน้าๆในกระทู้เก่าๆ

ออฟไลน์ phoo-music

• Edge LED TV member
ผมว่าเปลี่ยน avr ขาย avr ตัวเดิม สมทบทุน ถ้า ชอบ yamaha ก็หา 30xx มือ2 หรีือ pioneer lx85ขึนไป เพราะถ้าเปลี่ยน ลำโพง ก็มาอั้นที่กำลังขับอยู่ดี ซับเดิมๆก็พอใช้ได้อยู่แล้วครับ

ถ้ามีงบเพิ่มค่อยอีกหาลำโพงวางหิ้ง สักหมื่นต้นๆมาพฟังเพลงเฉพาะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 03:03:53 pm โดย phoo-music »

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ไปนั่งดูสเปค 430 มาพักหนึ่ง
คือถ้าท่าน มิได้ต้องการเล่นเสียงระบบใหม่ๆ อย่าง HD หรือ Atmos หรือเปลี่ยนมาใช้ hdmi
ผมว่า ใช้ของเดิมก็ได้ครับ

แต่เมื่อจะเปลี่ยนตัวใหม่และท่านมองๆ สินค้ามือสองไว้ ก็ต้องเล็งรุ่นใหญ่ที่ตกรุ่นไว้ ซื่งคงไม่มี atmos แน่
เพิ่มเติมของ onkyo ก็มี 838 876 929 1010
เสียงที่ได้จะเปลี่ยนจากเดิมมากทีเดียว

ถึงจะเก่า แต่ยังเก๋าอยู่...

• *
ตอนนี้มีพี่เสนอ  TX-NR 616 มือสอง   ให้ 9500-
และกำลังดู polk a5  อยู่ครับ  พอจะเข้ากันได้ไหม๊ครับ เพราะเห็นว่าไม่เกินงบที่ตั้งใว้เท่าไหร่   ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ maxxx

จากงบที่มี และใช้ให้คุ้มสุด

เปลี่ยน avr เห็นผลชัดเจนสุด มันจะดีขึ้นทุกๆ ch แม้กระทั้ง sub

แต่ต้องเป็นรุ่นใหญ่เท่านั้น เช่น yam 30xx  marantz 70xx  onkyo 30xx  หรือรุ่นอื่นๆ ในระดับราคา 2 หมื่นกลาง ปลายๆ ซื้อได้

แต่ถ้าซื้อของใหม่เช่น onkyo838 กำลังและเสียงก็จะสุ้รุ่นใหญ่ไม่ได้ รุ่นใหญ่แม้จะเก่ากว่าแต่เสียงก็ดีกว่าครับ อันนี้ต้องตัดสินใจดู

ส่วน 616 อยากให้มองข้ามไป เพราะเปลี่ยนแล้วคงต่างแค่แนวเสียง กำลังไม่ต่างกันมาก

ส่วน a5   ก็อยากให้มองข้ามไปก่อน เอางบไปถมที่ avr ก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2016, 01:00:40 pm โดย maxxx »

• *
จากงบที่มี และใช้ให้คุ้มสุด

เปลี่ยน avr เห็นผลชัดเจนสุด มันจะดีขึ้นทุกๆ ch แม้กระทั้ง sub

แต่ต้องเป็นรุ่นใหญ่เท่านั้น เช่น yam 30xx  marantz 70xx  onkyo 30xx  หรือรุ่นอื่นๆ ในระดับราคา 2 หมื่นกลาง ปลายๆ ซื้อได้

แต่ถ้าซื้อของใหม่เช่น onkyo838 กำลังและเสียงก็จะสุ้รุ่นใหญ่ แม้จะเก่ากว่าครับ อันนี้ต้องตัดสินใจดู

ส่วน 616 อยากให้มองข้ามไป เพราะเปลี่ยนแล้วคงต่างแค่แนวเสียง กำลังไม่ต่างกันมาก

ส่วน a5   ก็อยากให้มองข้ามไปก่อน เอางบไปถมที่ avr ก่อนครับ

มีเหตุผมดีครับ อาจต้องมองรุ่นใหญ่อย่างที่ท่านว่า และอาจเพิ่มงบเพิ่มขึ้น  และจะได้สิ่งที่เรากำลังหาและพอใจในระดับหนึ่งครับ  ขอบคุณครับที่แนะนำ

[ปลื่ม]