ผู้เขียน หัวข้อ: polk330t กับ marantz 5010  (อ่าน 2049 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak 2010

• Flat TV member
  • *
polk330t กับ marantz 5010
« เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 08:00:00 pm »
สอบถามครับว่า polk 330t กับ marantz sr5010 ไปด้วยกันได้ไหมครับ
แนวเสียงเป็นย่างไรครับตอนนี้ใช้ yamaha อยู่ครับเปลี่ยนดีเปล่าเห็นมีริงรับระบบใหม่
Dts x กับ atmos เพื่อไว้รองรับอนาคต ที่ไม่อยากเปลี่ยรเป็น onkyo เพราะเคยใช้แล้ว
การดูหนังเป็นไงครับการโยนเสียง marantz sr5010 เรื่องฟังเพลงคงหายห่วง

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: polk330t กับ marantz 5010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 03:14:47 pm »
    จากประสบการณ์เท่าที่ผมใช้มา AVR  marantz  ให้แนวแฟลตโปร่งติดหวานนุ่มนิดๆ   ขณะที่ POLK ลำโพงแนวเสียงอเมริกัน แนวเสียงสดใส กังวาน เบสกระชับ
ในแง่ฟังเพลงถือว่าไปด้วยกันได้ดีครับ แต่ในเรื่องการแพนเสียง การโยนเสียง รวมถึงความหนักแน่น เป็นรอง YAMAHA  แต่ YAMAHA ก็จะให้เสียงกลางที่แลดูบางและแห้งแล้งกว่า MARANTZ ในแง่ฟังเพลง   
     โดยเฉพาะถ้าคุณใช้ YAMAHA อยู่แล้ว ถ้าคาดหวังให้ ความสมจริง การโยนเสียงโดดเด่น ชัดเจน ที่เป็นจุดเด่นในระบบ DSP แบบ YAMAHA   
MARANTZ อาจจะไม่ใช่คำตอบ  แต่หากคุณมอง AVR ที่ฟังเพลงได้ดี ดูหนังไม่ได้ขี้เหร่ ในแบบกลางๆ MARANTZ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีมาก ตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ eak 2010

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 12:53:58 pm »
ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 11:50:45 am »
พอดีผมพึ่งเปลี่ยนมารุ่นนี้พอดี ลองดูกระทู้ผมครับ เสียงมาร้าน ใหม่ๆนี้ได้เปลี่ยน แนวไปบ้างแล้วครับ โดดเด่น เรื่องเสียงกลางต่ำ เสียงสนทนาจะฟังดูนุุ่มๆ หน่อยเพราะมันเด่นกลางต่ำ ต่างจากออนเกียวเด่นกลางอวบใหญ่ เสียงแหลมมีรายละเอียดมากขึ้น แต่ปริมาณไม่ได้พรั่งพรูนะครับ เสียงต่ำหนักแน่น ทำได้ดีกว่า ยามาฮ่ามาก จากเตะต่อย ปึ๊ก ปี๊ก นี่หนักแน่่นดีมาก แต่คงไม่เท่า ฮาร์แมน  ส่วนเรื่องการโยนเสียงทำได้พอๆกับ ออนเกียว คือทิศทาง ชัดเจน ถูกต้อง แปะๆ ไม่ได้แบบเน้นบรรรยากาศแบบ ยามาฮ่า ซึ่ง ยามาฮ่า ผมคงไม่ชอบแนวนี้ คือ ยามาฮ่า เสียงจะไม่เหมือนมาจากลำโพงโดยตรง เหมือนๆมาจากหลายๆที่โดยรอบ อันนี้ผมว่ามันจุดเด่น ของยามาฮ่า ผมอยากให้หลายๆ ท่านได้ลองศึกษา avr รุ่นใหม่ๆ หลายๆยี้ห้อดู ผมว่ามันดูหนังดีมากๆ ทุกๆยี้ห้อนะ แล้วแต่แนวเสียงที่ชอบเอา

ปล ความร้อนของ avr ของ มาร้าน ทำได้ระดับ น้องๆออนเกียวครับ  แต่เย็นสุดนี่ ยามาฮ่า