ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเซ็ทโฮม 5.1 ครับ  (อ่าน 3945 ครั้ง)

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
สอบถามเรื่องการเซ็ทโฮม 5.1 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 10:31:03 pm »
เพิ่งได้มาเป็นชุดแรกครับเลยอยากลองเซ็ทเองผมใช้ TX NR 525 กับ เซ็ท Wharfedale Quartz ครับ เลยมีคำถามอยากทราบวิธีเซ็ทครับ

1.เราจะปรับระยะลำโพงกับจุดที่เรานั่งยังไงครับ ตามความเป็นจริงที่เราวัดได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้า ผมวัดได้ 1.9 เมตร
แต่ในตัวกำหนดค่ามันมี 1.8 เมตร แล้วกลายเป็น 2.1 เมตร ผมควรเลือกระยะเท่าไหร่ดีครับให้มากกว่าหรือน้อยกว่าครับ

2.ตัวซับข้างหลังเราควรปรับค่าอย่างไรครับ

3.ตัวคู่หน้ากับเซอร์ราวด์ ตัวเซอร์ราวด์ต้องว่างให้กว้างกว่าคู่หน้าใช่ไหมครับ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ถ้ามีปัญหาอีกจะเข้ามาถามอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเรื่องการเซ็ทโฮม 5.1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:52:06 pm »

1 เลือกค่าใกล้สุดครับ คงต้อง 1.8 
2 ซับ ข้างหลัง เอาเป็น เที่ยง ให้หมดก่อน ส่วน volume ซัก 10 - 11 โมง
3 เซอราว วาง ให้เท่ากับ คู่หน้าไว้กอ่นครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามเรื่องการเซ็ทโฮม 5.1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:27:54 am »
...มาตรฐานการวางระยะห่างระหว่างลำโพงคู่หน้า L , R ตั้งแต่ 1.2 ม. - 1.8 ม.
...สมมุติให้ 1.2 เปรียบเป็นมวลเสียงได้ลักษณะ วงกลม ส่วน 1.8 ได้มวลเสียงเป็น วงรี ถ้าท่านตั้งห่างกัน 2.1 มวลเสียงแทบจะแบนราบ ปัญหาติดตามมาคือ เซ็ทยังไงๆ เสียงก็ไม่ดี ประมาณนี้ครับ

...ข้อ 2 ตั้งค่า ควรใช้ Mic setup ก่อนครับ โดยปรับทุกอย่างอยุ่กึ่งกลางหมด(ผมทำแบบนี้) เมื่อหลังจากผ่าน Mic setup จัดระบบให้เหมาะสมกับสภาพห้องแล้ว เราค่อยปรับละเอียด ปุ่ม subwoofer หมุนซ้ายเสียงเป็นยังไง หมุนขวาเสียงเป็นยังไง ก็ปรับเอาตามชอบใจ เข้าไปในเมนูลำโพง(Distance) ค่าจะเป็นลบมาก เช่นเป็น -12 db ลองปรับมาค่า 0 dbเสียงเป็นอย่างไรอย่างนี้เป็นต้น  อย่าลืมปรับแล้วกลับคืนค่าเดิมด้วย

...เมนู ON / Off ทั้งหลายลองเปิด / ปิดดู เสียงเป็นอย่างไร ในที่สุดจะรู้ว่าอะไรควรเปิด ON อะไรเป็น Off

...ผมอธิบายตามประสบการณ์ที่เล่นจาก Onkyo 5405 จนถึง 717 เปลี่ยนลำโพง Polk วางหิ้งทั้งหมด ใช้จนถึงทุกวันนี้ มีความสุขดีครับ อิ อิ.

...ตัวเซอร์ราว ต้องวางกว้างกว่าคู่หน้าแน่นอนอยู่แล้ว(ดูตัวอย่างในคู่มือ) ส่วนมากติดผนังด้านข้างก็มี วางบนขาตั้งหลังโซฟาก็มี แต่ต้องอยู่เหนือระดับศีรษะประมาณ 1 ศอกที่เรานั่งดูครับ.

...ถ้าวางคู่หน้ากับเซอราวด์เท่าๆ กัน ระบบ Mic setup ก็จะปรับให้เสมือนลำโพงอยู่ห่างมากกว่าคู่หน้าโดยอัตโนมัติ ไม่เชื่อลองทำดู ค่าที่ได้จะไม่เท่ากันเห็นๆ

...มีอะไรก็ถามกันมาได้ครับ ผิดถูกยังไงว่ากันทีหลังตามสไตน์ประสบการณ์ตรง  อิ อิ.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:29:24 am »
เมื่อคืนลองปรับระยะเป็น 1.8 แล้วครับรู้สึกว่ามันมีน้ำมีนวลขึ้นจริงๆ แต่ยังไม่มีเวลาปรับอย่างอื่นเลยครับ(ดึกด้วยเกรงใจข้างบ้านครับ)

เดี๋ยวเสาร์ - อาทิตย์นี้ลองปรับดูครับ

อ่อ ตัวเซ็นเตอร์นี่ผมอ่านบางที่เขาบอกต้องให้มันแหงนขึ้นนิดๆเหรอครับ แต่ผมวางเซ็นเตอร์ไว้ใต้ทีวีซึ่งมันเข้าแบบพอดิบพอดีครับ

แต่เสียงพูดก็ได้ยินชัดเจนดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยเหลือ

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:40:03 pm »
เซ็นเตอร ถ้ามันอยู่ ต่ำ กว่าหน้าเราเยอะ  ควรแหงนหน้า มันขึ้นมาหน่อยนะ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:36:02 am »
วันนี้ผมกลับมาลองใช้ไมค์เซ็ทอัพครับ ผลปรากฎว่าเหมือนมันดีกว่าผมเซ็ตเอง
แต่ที่สงสัยคือระดับเสียงมันติดลบหมดเลย ค่า DB ของลำโพงทุกตัวติดลบหมดเลยครับ
ทำให้ผมไม่เข้าใจความหมาย เช่นถ้าลำโพงดัง +4 ต้องดังกว่า +3 ใช่ไหมครับ
งง จริงๆ หรือมีท่านใดแนะนำเว็บหรือหนังสือสำหรับมือใหม่ยินดีอ่านครับ

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:07:26 am »
จริงๆเป็นไปได้ หาซื้อ radioshack มาวัดค่าเสียง  หรือไม่ก็ ถ้าไม่ซีเรียส หา APP มือถือ มาใช้วัดค่าเสียงที่ 75 เดซิเบลครับ

พอใช้ไมค์เซ็ทแล้ว ก็ วัดค่าเสียง อีกที ให้ได้ประมาณ 75 เดซิเบลครับ มัน จะบวกแน่นอน
ONKYO เกรนเสียง เวลาใช้ไมค์เซ็ท มันชอบติดลบ ตลอดอยู่แล้ว ส่วนที่ตัว SUB ตั้งค่า ที่ 0 เดซิเบล

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:48:06 pm »
ท่าน 946 ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ
ผมเลือกเช็คความดังของแต่ละตัวให้ตัววัดค่าเสียงมันมีค่า 75 เดซิเบล
ส่วนตัว SUB ให้ตัววัดค่าเสียงมันดังที่ 0 เดซิเบล

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:23:18 pm »
ลำโพง เซ็นเตอร์ คู่หน้า คู่หลัง หลังจากเซทไมค์แล้ว  ค่าที่ได้จากการเช็ทไมค์จะติดลบใช่ปะ  เราใช้ ตัววัดเสียง อีกทีครับ โดยเปิด ไล่ลำโพงแต่ละตัว ปรับ จากลบเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนได้ 75 เดซิเบล ตามที่ ตัววัดเสียงบอกเรา

ส่วนตัว SUB นี่ง่ายสุด หลังจากเซ็ทด้วยไมค์แล้ว มันจะได้ค่าติดลบใช่ปะ เราปรับไปที่ 0 เลยครับ ไม่ต้องสนใจ เรื่องเดซิเบล
หลังจากนั้น ลองหนังซักเรื่อง ถ้าซํบเสียงเบาไป ค่อย เพิ่มเสียง volume ของซํบ ที่ตัว AVR หรือ ตัว volume หลังซํบ (ถ้ามี) ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:44:05 pm »
อ่อ เข้าใจละครับ ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 07:15:54 pm »
มีคำถามอีกแล้วครับ Crossover Frequency หมายถึงอะไร เหรอครับตัว Crossover Frequency ด้านหลังของ SUB
กับที่เราตั้งค่าใน AVR ต้องมีค่าเท่ากันไหมครับ