ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงตั้งพื้นดังแกร่กๆ ...  (อ่าน 5801 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
ลำโพงตั้งพื้นดังแกร่กๆ ...
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 03:38:51 pm »
Daimand 10.6 ลำโพงข้างขวา (ผม )  มันดังเสียงแกรก่ๆ  ครับ ไม่ทราบว่า เป็นอะไร Voice หรือเปล่า

เดิมเข้าใจว่า เพราะความถี่ต่ำเกิน แต่เป็นข้างเดียว ซะอีก

แต่ก็เป็นเฉพาะ  บางเรื่อง ตอนฉากที่มีความถี่ต่ำมากๆ และเปิดดังๆ  (อีกข้างไม่เป็น)ฉ

ประมาณ 10 เรื่องจะเป็นสัก 1-2 เรื่อง 2-3 ฉาก อย่างพวก Tranformer - U571 ประมาณนี้อ่ะครับ

หรือมีวิะี Set Up  อะไรใน Onkyo717  ไหมครับ ( เบส +3 แต่ความถี่ Set  ไม่เป็นครับ )

ปล. ไม่ต้องการ Sub  เพิ่มครับ แค่นี้โดนบ่นแล้ว

ขอบคณมากครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• Flat TV member
  • *
Re: ลำโพงตั้งพื้นดังแกร่กๆ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 03:58:20 pm »
มันอาจจะเกิดจากสายลำโพง ขั้วสายลำโพง ขาตั้ง หรือดอกลำโพงมีปัญหา(ไม่รู้ว่าเป็นของดอกเสียงสูง กลาง ต่ำอันไหน) หรือจากอื่นๆเป็นไปได้ทั้งหมด
เบื้องต้นก็ลองปรับค่าลำโพง เป็น Standard +0 และตรวจสอบตรงขาตั้งลำโพง และขั้วสายลำโพง ว่าหายไหม

ส่วน Subwoofer ในการดูหนัง เสียงมันจะออกเมื่อมีย่านเสียงต่ำ ทำให้เสียงออกมาครบทุกย่านเสียงไม่ได้ทำให้เสียงหนังที่ดูหรือเสียงลำโพงดังมากขึ้นอย่างสังเกตได้.....แถมตัว Subwoofer มันปรับเสียงออกเบาถึงดังได้อีกต่างหาก .....แม้คู่หน้าจะมีดอกเสียงต่ำ แต่มันก็แทน Subwoofer ไม่ได้ .....แถมยังจะลดภาระคู่หน้าอีกต่างหาก

ปล.ลองโทรถาม Hifitower ที่เป็นร้านขายนำเข้าหลักของ Wharfedale น่าจะได้ข้อแนะนำที่ดีกว่า

ออฟไลน์ SanDer

Re: ลำโพงตั้งพื้นดังแกร่กๆ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 03:04:49 am »
สวัสดีครับ

เรื่องลำโพง เพื่อความแน่ใจ ลองสลับซ้าย-ขวาดู
ถ้ายังเป็นที่ตัวเดิม ส่งซ่อมเลยครับ อาการไม่ปรกติ

เห็นอีกกระทู้ ท่านถามเรื่องการ set ค่าความถี่
เนื่องจากชุดท่าน ไม่มี ซับ คู่หน้าจึงต้องทำหน้าที่แทนซับ จึงไม่ต้องตั้งค่านี้ครับ
เพราะตอนที่ตั้งค่าลำโพงซับ ว่าไม่มีซับ เครื่องจะบังคับค่าของคู่หน้าทันที

ท่านมีลำโพงคู่หน้ากับลำโพงเซ็นเตอร์ ไม่ทราบจัดเรียงสามตัวอยู่ด้านหน้า
หรือเอาลำโพงเซ็นเตอร์มาไว้ด้านหลังทำ surround back ครับ
แนะนำว่าให้ทำ surround back อย่างน้อยก็ยังได้มีเสียงวิ่งรอบตัวบ้าง
set โฟกัสของลำโพงคู่หน้าดีๆ ก็ใช้แทนเซ็นเตอร์ได้ครับ

เรื่องซับ
เสียงที่ดี ก็ควรจะครบทั้ง เสียงสูง กลางและต่ำ ซึ่งซับเป็นตัวเสริมเสียงต่ำที่ avr ทำได้ไม่ค่อยดี
แต่อย่างไรก็ขึ้นอยู่กับท่าน ถ้าพอใจ จะไม่ใส่ซับก็ได้ครับ

และถ้าในอนาคตท่าน อยากจะเพิ่มซับเข้ามา
ผมเสนออีกทางหนึ่ง คือการเพิ่ม Int amp ให้กับคู่หน้า
เสียงต่ำอาจจะลงลึกไม่เท่าซับ แต่จะได้รายละเอียดของเสียงทั้งสามย่านเพิ่มมากขึ้นทีเดียว

ออฟไลน์ uht

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 07:51:50 am »
สายที่มาจาก voice coil หลุดครับ ผมเคยเป็น จับดอกดูขยับเหมือนทำงานอยู่ ที่จริงเป็นแรงพลักของอีก1ดอกในตู้เดียวกันครับ
เวลาเจอเบสลึกๆแรงๆ สายนี้มันจะไปตีกับกรวยwoofer ดังแกรกๆ
ส่งซ่อมเฉพาะดอกครับ

ขออนุญาตยืมรูปประกอบ

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 05:22:12 pm »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ..

ลองรือ้ดูแล้ว หนวดกุ้ง Voice  ไม่หลุดครับ

แต่ ขั้วพลาสติค ที่เชื่อมกับ ขั้วหมุนลำโพงหลุด เลยเอากาวตราช้างหยอด

ตอนนี้ต้องรอดูเรื่อยๆ ครับ ว่ามีฉากไหน แคร่กๆ อีกเปล่า ...

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2016, 02:04:29 pm โดย Lekjang »