ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง center เบามากเลยครับ แนะนำด้วยครับ onkyo  (อ่าน 5157 ครั้ง)

ออฟไลน์ torspc

• Flat TV member
  • *
ใช้ 626 center a4 คู่หน้า a3 เซอร์ราวน์ a1 ไม่มี sub ลอง auto setup แล้ว เสียงพูดเบามากครับ ดังแต่เซอร์ราวน์ set manual ลองปรับ level calibration กับ ระยะห่างลำโพงแล้ว ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ ต้องทำไงบอกที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
Re: เสียง center เบามากเลยครับ แนะนำด้วยครับ onkyo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 07:12:13 pm »
ปรับLevelที่เ็ซนเตอร์ไว้เท่าไหร่ครับตั้งไว้+12เลยครับลองดูครับ

ออฟไลน์ lemonavr

• *
Re: เสียง center เบามากเลยครับ แนะนำด้วยครับ onkyo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 08:27:34 pm »

AUTO SET แล้ว เข้าไปใน onkyo ปรับ LEVEL ลำโพง แต่ละตัวเพิ่มได้นี่ครับ ลองหาดู

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 08:44:12 am »
...ทำแบบย้อนกลับครับ.
...เมื่อตั้ง Mic setup เสร็จ
...ค่า Level จะเป็นลบ( - ) ทั้งหมด
...จดบันทึกค่าทั้งหมดลงในกระดาษ
...ปรับ Center เป็น +12 db(ตอนหลังค่อยลดลง)
...ตัวอื่นปรับทุกตัวเป็น - 15 db (Front-surround subwoofer surround back)
...เร่ง Volume ให้ดังขึ้นไปอีก จนได้ยินเสียง Center ชัดเจน
...หยิบกระดาษที่บันทึกไว้ขึ้นมาดูค่า Front-surround subwoofer surround back
...เช่น Front เดิม -7 db ให้ลดลงไป 5 สเต็ปเป็น -12 db ถ้าเสียงเบาไปเพิ่มความดังเป็น -10 db เหลือ 3 สเต็ป แล้วฟังเสียง
...-surround subwoofer surround back ก็ลดตามสเต็บเท่ากับจำนวนสเต็ปครั้งสุดท้ายข้างบน
...จะเห็นว่า เสียงดังไม่จำเป็นต้องเร่งที่ Volume อย่างเดียว (มันทำหน้าที่ Master Volume) เข้าไปปรับอิสระที่ Level อย่างถูกต้องโดยทดตัวเลขตามสเต็ป Auto setup หรือ Mic setup  ที่ได้มา เรียกว่าปรับอย่างละเอียดครับ (ปรับแบบนี้เหมือนปรับ Mixer ควบคุม Mic 1 , Mic 2 , Mic 3 , CD เป็นต้น) คงเข้าใจการทำงานนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 08:48:48 am โดย bkav »

ออฟไลน์ torspc

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 07:42:22 am »
ผมลองทำ auto set โดย level ลำโพงแต่ละตัวประมาณ 0  แล้วปรับเสียงลำโพง ดังเท่ากันทุกตัวที่ 75db เสียงโดยรวมดีขึ้น ผมใช้ app วัดความดัง แต่ center ยังเบาอยู่ เลยเพิ่มlevel center ขึ้นเรื่อยๆ จนดีขึ้นเยอะเลยครับ พึ่งเคยปรับแบบนี้ ขอบคุณครับ ที่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2015, 07:43:36 am โดย torspc »