ผู้เขียน หัวข้อ: ช่ายเลือกทีวี 60-70 inch ด้วยครับ  (อ่าน 2230 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakky_th

• *
ช่ายเลือกทีวี 60-70 inch ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:42:31 am »
จะย้ายบ้านใหม่ครับ (ของเดิม plasma pana ut30 42 inch แสงสะท้อนเยอะ ) อยากได้ 60-70 inch ่ระยะนั่ง 3 m มีกระจกหน้าต่างบานใหญ่ ด้านข้าง และ ด้านตรงข้ามจอ ในห้องรับแขก ใช้ให้ลูกดู การ์ตูน (เผื่อ 3d ด้วยครับ)แม่บ้านดูละคร ผมดูฟุตบอลวันหยุด ข่าวและซีรีย์กลางคืนทางเคเบิล ไม่เอา4k ที่เลือกไว้
sharp 950x
sony w600,850
pana plasma vt60 ตัวโชว, led ไม่รู้ตัวไหนดี

ไปเดินดู sharp 80le940 bluray สีอิ่มสีเหลือง เขียวสวยดี แต่เวลาดูฟุตบอลทางเคเบิล เหมือนภาพยังไม่คม  sony w600 ภาพคมดูฟุตบอลเหมือนชัดกว่า เข้มดี แต่เหมือนดำจม และสะท้อนพอควร หันไปเห็น 60vt60 เปิดช่องสามอยู่ ไม่ได้เทสอะไร ภาพดำดี แต่กลัวเรื่องสะท้อน ไม่ทราบสะท้อนน้อยกว่า 30ut เยอะไหม รบกวนด้วยครับ
 :laugh:

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ช่ายเลือกทีวี 60-70 inch ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:11:55 am »
sharp 80le940x ที่บอกดูบอลไม่คม อาจเป็นเพราะระยะการรับชมครับ ถ้านั่งดูระยะใกล้ ภาพอาจฟ้องได้ เพราะบอลเคเบิ้ลเป็นช่อง hd ก็จริง แต่ส่งมาความละเอียดเพียง 720p เท่านั้น ( ปรับเป็น 1080i ภาพก็แปลกๆ)
นั่ง 3 เมตร 60 นิ้วเหมาะสมที่สุด
sharp 60le950x ตอบโจทย์ได้ดีครับ นั่งระยะพอดีกับจอ ภาพคมชัด สีอิ่ม ภาพเคลื่อนไหวทำได้ดี 3d ก็เยี่ยม จอไม่ค่อยสะท้อน ข้อเสียก็คือ สมาร์ททีวีห่วย และอาจต้องเช็คเรื่องแสงรั่วให้ดี
sony 60w600b ภาพกลางๆครับ พอมาเจอจอใหญ่ๆภาพติดหยาบเล็กน้อย ดำจม และรุ่นนี้ ขนาด 60 นิ้ว จะระบบแทรกเฟรมภาพ แต่ยังทำได้ไม่ดี
panasonic 65vt60 ทีวีระดับอ้างอิง เหมาะสำหรับดูหนัง ดูบอล แน่นอน ส่วนจอสะท้อนแน่ครับ ถ้าเจอแสงภายนอกเข้ามากระทบจอโดยตรง แต่แสงไฟในบ้านไม่สะท้อนมากเท่าไหร่ แต่เป็นตัวโชว์อาจต้องเช็คดีๆ ทั้งสภาพตัวทีวี มี burn in หรือไม่ จุดพิกเซลบอด , ประกันศูนย์  ฯลฯ ถ้าอยากได้รุ่นนี้จริงๆแนะนำสอยถามท่าน dramin หรือผู้ใช้ในบอร์ด plasma tv ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 05:11:54 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

Re: ช่ายเลือกทีวี 60-70 inch ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:13:38 am »
หันไปเห็น 60vt60 เปิดช่องสามอยู่ ไม่ได้เทสอะไร ภาพดำดี แต่กลัวเรื่องสะท้อน ไม่ทราบสะท้อนน้อยกว่า 30ut เยอะไหม

VT60 สะท้อนน้อยกว่า plasma  รุ่นอื่นๆรวมทั้ง PIONEER KUROด้วยครับ เพราะมี ONE SHEET OF GLASS ปิดทับหน้าจออีกชั้น
ST ก็สะท้อนน้อยกว่า UT เช่นกัน เพียงแต่ VTนั้นความสว่างค่อนข้างน้อย ไม่เหมาะกับการรับชมในห้องที่มีแสงเข้าตอนกลางวัน
แต่การใช้งานในตอนกลางคืนแม้ในสภาวะที่ไม่ได้คุมแสงก็หายห่วงครับ แสดงประสิทธิภาพได้สบายๆ ไม่ถึงกับต้องปิดไฟให้มืดสนิทก็ได้

VT60 ตอนกลางวัน เปิดม่านให้แสงเข้า ภาพ drop ไปเยอะ   [ปาดเหงื่อ]

VT60 ตอนกลางวันแต่ปิดม่านในห้อง   [เท่ห์]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 01:32:55 pm »
ถ้า VT60T เป็นตัวโชว์และราคาแพง(เดาเอา) เป็นผม ผมจะตัดทิ้งนะ ถึงพลาสม่าจะเหมาะดูกีฬา แต่เพราะมีโลโก้ช่องเวลาดูบอล โอกาส burn in สูงมาก 
จากประสบการณ์ที่ผมใช้ ST50T ดูบอลน่ะครับ(GMM Z-CTH) ดูหงส์แดงจบ ล้างรอย IR นานมากๆๆๆๆๆ หรือต้องเปิดหนังจบหนึ่งเรื่องถึงจะหาย
แต่หลังๆผมขี้เกียจ(ช่างมันล่ะ) ดูจบก็ปิดเลย ผลคือ รอย burn in เพียบ ฮ่าๆๆๆ แต่ถ้าเรื่องใช้งานดูหนัง LED ในราคาพอๆ เทียบไม่ติดเลยครับ
ดังนั้นคิดว่า VT60 น่าจะเหมือนกัน(สังเกตุว่าจอ Neo plasma จะเกิดรอย burn in ง่ายกว่าจอ plasma ทั่วไป UT30 อาจะมีหรือน้อยเพราะไม่ใช้ Neo)
ในตัวเลือกที่ดูมา ผมว่า sharp 60LE950x เข้าตาสุดนะ ราคาก็น่าคบกว่าด้วย (เผลอๆราคา 65VT60T ตัวโชว์น่าจะแพงกว่าด้วย เดาเอานะ)
หรือถ้าเป็น Plasma Panasonic 60S60T ก็น่าสนครับ เสียที่ไม่มี 3D

ออฟไลน์ jakky_th

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:16:21 pm »
ขอบคุณทุกท่าน คงจัดไม่เกินสิ้นเดือน สงสัย จะไปเบอร์หนึ่งครับ

ออฟไลน์ momotaro9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:21:55 pm »
sharp 950x หรือเปล่าน้อ ?  [คิคิ] ช่วยตอบPMผมหน่อยสิครับกำลังรอทุบกระปุกลุยครับ [แทง]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 07:40:17 pm »
sharp 950x หรือเปล่าน้อ ?  [คิคิ] ช่วยตอบPMผมหน่อยสิครับกำลังรอทุบกระปุกลุยครับ [แทง]
ขอบคุณทุกท่าน คงจัดไม่เกินสิ้นเดือน สงสัย จะไปเบอร์หนึ่งครับ
รีบนะครับ ของเริ่มไม่มีแล้ว