ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครัยผม  (อ่าน 2880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ขอคำแนะนำครัยผม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 09:36:11 am »
เสียงเบสบวมเวลาฟังเพลงครับ ไม่เปิดซับนะครับเวลาฟังเพลง ฟังแบบ sterio แล้วลดเบสจนเหลือ -10เบสก็ยังหึ่งๆเป็นบางเพลงนะครับ หรือ pure direct เบสก็ยังหึ่งๆอยู่ดีครับเลยอยากถามพี่ๆว่าถ้าผมจะใช้ฟองน้ำซับเสียงเพื่อลดเบสบวมผมต้องติดตรงส่วนไหนของหลังลำโพงครับมีรูปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 09:39:10 am โดย Mio47 »

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำครัยผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 01:50:22 pm »
การใส่ฟองน้ำ มีข้อดีและข้อเสียนะครับ  คือ ถ้าใส่มากไปเสียงจะทึบ เพราะไปดูดเสียงกลางแหลม  ต้องมีความชำนาญจริง    สาเหตุของเบสบวมส่วนหนึ่งเกิดจาก สภาพห้องคือห้อง อาจจะเล็กเกินลำโพงที่วาง  รวมถึงสภาพห้องที่มีลักษณะ จตุรัส  ทางแก้เบื้องต้น คือถอยลำโพงห่างจากผนังมากขึ้น จัด acoustic ของห้อง โดย มีวัสดุซับเสียง ซึ่งอาจเป็น acoustic บอร์ด  หาพรมสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่หนาวางหน้าลำโพง รวมถึงใช้ม่าน ติดในส่วนที่ก้องสะท้อนครับ  อีกอย่างคือสายสัญญาณและสายลำโพง  แต่ละยี่ห้อมีความแตกต่างเรื่องบุคคลลิกเสียง บางยี่ห้อให้ขนาดเบสที่เยอะเดินไป  พยายามเลือกใช้กลุ่มสาย ที่มีลักษณะเสียง FLAT เช่น SUPRA, NORDOST ซึ่งจะให้มวลเสียงกลาง เบส ที่ ไม่แลดูหนามากเกินไป

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 02:06:23 pm »
ขอ
การใส่ฟองน้ำ มีข้อดีและข้อเสียนะครับ  คือ ถ้าใส่มากไปเสียงจะทึบ เพราะไปดูดเสียงกลางแหลม  ต้องมีความชำนาญจริง    สาเหตุของเบสบวมส่วนหนึ่งเกิดจาก สภาพห้องคือห้อง อาจจะเล็กเกินลำโพงที่วาง  รวมถึงสภาพห้องที่มีลักษณะ จตุรัส  ทางแก้เบื้องต้น คือถอยลำโพงห่างจากผนังมากขึ้น จัด acoustic ของห้อง โดย มีวัสดุซับเสียง ซึ่งอาจเป็น acoustic บอร์ด  หาพรมสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่หนาวางหน้าลำโพง รวมถึงใช้ม่าน ติดในส่วนที่ก้องสะท้อนครับ  อีกอย่างคือสายสัญญาณและสายลำโพง  แต่ละยี่ห้อมีความแตกต่างเรื่องบุคคลลิกเสียง บางยี่ห้อให้ขนาดเบสที่เยอะเดินไป  พยายามเลือกใช้กลุ่มสาย ที่มีลักษณะเสียง FLAT เช่น SUPRA, NORDOST ซึ่งจะให้มวลเสียงกลาง เบส ที่ ไม่แลดูหนามากเกินไป

ขอบคุณครับผมที่ให้คำแนะนำดีๆครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 03:59:42 pm »
สวัสดีครับ

ขนาดห้องเท่าไรครับ เท่าที่ดู ห้องโล่งมากเลย ลองตบมือดูว่าเสียงก้องมากไหม
ท่านต้องดึงลำโพงคู่หน้าให้ห่างผนังออกมาอีก เป็นเมตรเลย
ตำแหน่งที่ท่านนั่งนั้นชิดผนังมาก ซึ่งเป็นบริเวณที่เบสบวม ฟังได้ง่าย ท่านควรนั่งให้ห่างผนังออกมาอีก

จะเพิ่มฟองน้ำ ตามโฮมโปรมีขาย แต่ช่วยไม่ได้มากหรอกครับ ตามสเปคมันลดพลังงานที่ความถี่ต่ำได้ไม่มาก ต้องพวก bass trap ติดที่มุมห้องเลย
หาฟองน้ำมาอุดช่องลมหลังลำโพง ก่อนเลย ลดได้พอควร แต่กลางแหลมก็ทื่อลงด้วย

ลองหาคลิปที่เค้าสอนตั้งลำโพงมา กับหาแผ่นช่วยปรับอย่าง xlocd มาดูการปรับที่ถูกต้อง
แล้วค่อยมาปรับลดความดังที่ EQ ช่วยอีกที

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 08:34:30 pm »
เอาง่ายๆ ประหยัดๆ นะครับ ดึงคู่หน้าออกมา ดึงเรื่อยๆ จนได้เบสที่พอใจ

หาหมอนข้างครับ เนื้อแน่นๆหน่อย วาง 4 มุมห้อง ครับ ลองไปทำดูก่อนนะครับ ฟองนํ้าดำๆ แผ่นบางๆ ไม่ได้ช่วยอะไรครับ อย่าไปเสียตัง ช่วยได้ย่านเสียงสูงซะมากกว่า

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 09:15:51 am »
ขอบคุณพี่ๆ ท่านเลยครับที่ให้คำแนะนำผมว่าสงสัยเป็นที่ห้องครับขนาดน่าจะเกือบเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสครับ ประมาณ 3.9 ม.ทั้งกว้าง ยาว สูง เลยครับอีกอย่างถ้าจะขยับลำโพงออกมาหรือขยับโซฟาก็จะเกะกะเพราะเป็นห้องรับแขกด้วยครับพื้นที่ไม่อำนวยเลยครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 09:17:56 am »
ขอบคุณพี่ๆ ท่านเลยครับที่ให้คำแนะนำผมว่าสงสัยเป็นที่ห้องครับขนาดน่าจะเกือบเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสครับ ประมาณ 3.9 ม.ทั้งกว้าง ยาว สูง เลยครับอีกอย่างถ้าจะขยับลำโพงออกมาหรือขยับโซฟาก็จะเกะกะเพราะเป็นห้องรับแขกด้วยครับพื้นที่ไม่อำนวยเลยครับ
ไปหาวางหิ้ง ดีๆ มาใช้ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 10:20:17 pm »
ห้องเป็นจัตุรัสเลย คงต้องหาเฟอร์ไปเพิ่ม หรืออาจต้องใช้ acoustic  board ช่วย
และอย่างไรก็ควรต้องขยับลำโพงและจุดนั่งฟังช่วยบ้าง

ถ้าจะไม่ขยับเลย ก็ต้องปรับลดความดังตรงความช่วงความถี่ที่มีปัญหา
ถ้าต้นทางเล่นจากคอม พวก foobar มันปรับ eq ได้ละเอียดหน่อยก็ต้องลองไล่หาดู
หรือจะซื้อพวก DSPeaker anti room mode มาใช้ก็ได้ และต้องอยู่ก่อน avr ด้วย ไม่รู้ว่าท่านเล่นเพลงอย่างไร...

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 06:49:56 am »
เท่าที่เห็นในรูป ลำโพงคู่หน้าวางในตำแหน่งที่เป็นตัวแอลทั้งสองข้าง ที่สำคัญมันเป็นผนังปูนที่เสียงความถี่ต่ำที่ออกมามันกระจายออกทั้งด้านหลังและด้านข้าง พอย้อนกลับมามันก็เลยเป็นเสียงที่เราไม่ต้องการ วิธีแก้ที่ไม่เสียตังเลยคือต้องขยับลำโพงมาข้างหน้าให้พ้นความเป็นตัว L น่าจะช่วยได้ครับ [ปลื่ม]