ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ  (อ่าน 1555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 10:26:30 am »
สาย สัญญาณ แบบ coxa กับ สาย hdmi แบบไหนให้เสียงที่ดีกว่ากันครับทั้งดูหนังฟังเพลงครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:04:12 am »
สาย สัญญาณ แบบ coxa กับ สาย hdmi แบบไหนให้เสียงที่ดีกว่ากันครับทั้งดูหนังฟังเพลงครับขอบคุณครับ

ในระบบ  มีอะไรบ้างครับผม

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
Re: แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:28:18 am »
มันเทียบกันยาก เพราะสาย HDMI ก็มีหลายเกรด, สาย Coax ก็มีหลายเกรด ครับ เอาเท่าที่เคยลองนะ

ระบบผม

Quad 11L
Oppo DV981HD
Marantz NR1605
สายลำโพง Cardas Twin Link (ต่อ Bi-wire)
สาย HDMI VDH สีม่วง
สาย Coax ลอง 2 เส้นครับ 1. WBT 2. QED QUENEX 1

เอามาลองฟังเพลง Audiophile

ถ้าเทียบกับ COAX QED ... บอกเลยว่า HDMI VDH กินขาดครับ เสียงสะอาด เปิดกว่า มีรายละเอียด
ถ้าเทียบกับ COAX WBT ... บอกเลยว่า HDMI VDH แพ้กระจุย เสียง WBT มีทรวดทรงกว่า ไม่แบนราบ

แต่ยังไม่ได้ลองเอา HDMI AQ CARBON มาต่อเทียบนะ ขี้เกียจรื้อสายน่ะครับ