ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240687 ครั้ง)

ออฟไลน์ lengbp

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:55:50 am »

สวัสดีครับ

ผมใช้ตัว HD103 อยู่ ดูไปได้ซักชั่วโมงกว่าๆ หนังจะหยุดแป๊บนึงแล้วก็จะstopไปเอง แล้วหลุดเข้าไปที่เมนูแรก
พอกดเข้ามาดูใหม่ ก็จะ resume จากของเดิมไม่ได้ เป็นซ้ำๆแบบนี้ 2-3ครั้ง  เลยลองถอด hdd ออกมาดู ปรากฎว่าร้อนจี๋  ดูพัดลมด้านหลังก็ไม่ได้เสีย ....เลยทิ้งHDD ไว้ให้เย็นซักพัก ก็จะดูต่อได้
ไม่ทราบว่าอาการHDD ร้อนขนาดนี้เป็นปกติหรือเปล่า ใครเคยเป็นบ้างครับ
เมื่อคืนเลยลองต่อผ่าน dock usb แทน ก็ดูได้จบหนังจบไป 2 เรื่อง ไม่มีปัญหา
อาการแบบนี้ควรจะส่งเคลมมั้ยครับ  [โขก]
ขอบคุณครับ
ของผมรุ่น 103 เปิด 2 วันมานี้ดูหนังไม่จบเรื่องเลยครับอาการแบบเดียวกันนี้ละครับ ผมเคยแจ้งไปทางบริษัทฯแล้วครับว่าจะส่งเคลมครับแต่ขอลองเปิดดูอีกก่อนครับตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เปิดหนังดูแล้วเสียอารมณ์ครับพรุ่งนี้จะส่งเคลมแล้วครับ

ออฟไลน์ Wantapp

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:15:49 pm »
มารายงานตัวครับ ใช้ KAKUDOS HD 104R ตอนนี้ทดลองเปิดโหลด BIT มา 5 วันยังไม่ปิดเลย อยากทราบว่าเพื่อนเคยเปิดทิ้งนานสุดกี่วันครับ อยากเทส ความร้อนครับผม [เท่ห์]

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:39:41 pm »
ผมใช้ 104R ต้องการให้โชว์ปกไม่ทราบทำได้ไหม...ตอนนี้ firmeware V013  และถ้าใช้ firmeware ของยี่ห้ออื่นได้มั๊ย(รุ่นที่เป็น Realtek RTD1283DD และ record เหมือนกัน)
  คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ ต้องเป็น การ flash crossing firmware ซึ่งเสี่ยงมาก และ หมด ประกัน ครับ แต่ถ้าได้ก็น่าลอง 5555
แต่ต้องมีความรู้ linux อ่ะครับ ถึงจะทำได้

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 06:38:41 pm »
FW 9.05 มีให้โหลดที่เวปแปซิฟิคแล้วครับ

ออฟไลน์ chasuk62

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:16:13 pm »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก แอบมาอยู่กันที่นี่เอง ตามหาอยู่ตั้งหลายเดือน
ใช้ Firmware Version ไหน ก็ไม่ถูกใจเหมือน 8.26 เปิดปุ๊บสแกนนิดหน่อยก็โชว์ปก
เพราะส่วนใหญ่ ดูหนัง และก็ฟังเสียงจากทีวี เลยไม่อยากกดปุ่มอะไรมาก ก็เลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่
ไว้มีเครื่องเสียงแล้วค่อยว่ากันอีกที

ดีใจที่ไ้ด้พบกันอีกครับ

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:49:00 pm »
ตอนนนี้ผมเข้า samba sever  ไม่ได้ครับ ไม่รู้เป็นอะไร ต้อง ปิด security ถึงจะเข้า ได้ แต่ เข้าไป หน้า บิท ได้นะครับ มันบอก ว่า password ผิด งง

ออฟไลน์ arakon

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:18:38 am »
ไฟล์ f4v ....kakudos ของเรามองไม่เห็น มีวิธียังไงบ้างครับ [คุก]

• **
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:47:46 am »
ไฟล์ f4v ....kakudos ของเรามองไม่เห็น มีวิธียังไงบ้างครับ [คุก]

โหลด K-lite codec ตัวล่าสุดมาครับ  แล้วจะได้ windows media classic มา  เปิด file F4v ด้วย windows media clssic   แล้ว save as เป็น Avi ครับ
แค่นี่ก็เอาไปเปิดได้แล้วครับ  :) ขอให้สนุกกับ Hd player ครับ

• **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:23:21 pm »

โหลด K-lite codec ตัวล่าสุดมาครับ  แล้วจะได้ windows media classic มา  เปิด file F4v ด้วย windows media clssic   แล้ว save as เป็น Avi ครับ
แค่นี่ก็เอาไปเปิดได้แล้วครับ  :) ขอให้สนุกกับ Hd player ครับ

ผมเจอวิธง่ายหว่านั้นแล้ว จับ rename เป็น .avi ดื้อๆ เลยก็ใช้ได้แล้วครับ ลอง แล้วขอให้สนุกครับ

ออฟไลน์ arakon

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:39:51 pm »
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ...เพลินแน่ๆ [หื่น]

ออฟไลน์ ton-peace

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 04:34:30 pm »
 [yes] ตอนนี้ pacific123 ได้ อัพรายการเพิ่มแล้วครับ http://www.pacific123.com/download.html  [yes]

ออฟไลน์ imeaw

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:59:03 pm »
ผมพยายามเปิดไฟล์จาก network group บนเครื่อง windows7
ที่ player จะถาม net user IDและ password   ซึ่งก็ไม่รู้คืออะไร และไปตั้งไว้เมื่อไหร่
เพราะที่คอมพ์ก็ไม่ได้ตั้ง password อะไรไว้เลย

ท่านใดพอจะทราบวิธีแก้ปัญหามั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:19:18 pm »
ผมพยายามเปิดไฟล์จาก network group บนเครื่อง windows7
ที่ player จะถาม net user IDและ password   ซึ่งก็ไม่รู้คืออะไร และไปตั้งไว้เมื่อไหร่
เพราะที่คอมพ์ก็ไม่ได้ตั้ง password อะไรไว้เลย

ท่านใดพอจะทราบวิธีแก้ปัญหามั้ยครับ

ผมเคยเปิดได้จาก XP ครับเดี๋ยวตอนนี้ผมส่งเครื่องไปเคลมอยู่ครับเดี๋ยวกลับมาจะลองดูอีกครั้งดครับว่าผมตั้งค่าอะไรบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:51:35 am »

ผมคิดว่า น่าจะลอง ใส่ แต่ user ของ ตัวpc อย่างเดียว (ส่วนใหญ่จะตั้งไว้นะครับ) ครับถ้าไม่ได้ตั้ง password ไว้จริงๆ มันน่าจะเข้าได้ ครับ ผมอยากจะลอง ให้แค่ว่า ผมใช้ Mac นี่สิ แล้วก็ ไม่ได้ ลงวินโดวไว้ด้วย ลองดูนะครับ เผื่อจะได้

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 06:44:51 am »
หมายถึง คุณimeaw ต้องการแชร์driveในwin7 ในworkgroupใช่มะ
ให้ไปที่ไฟล์ที่ต้องการแชร์แล้วคลิกขวา เลือก properties - security - edit - add - พิมพ์คำว่า everyone

set permission  - ok

หากผู้ใช้ไม่สามารถเข้าถึงไฟล์หรือไฟลเดอร์ที่แชร์ไว้ได้ ต้องไปทำการตั้งค่า Network and Sharing Center ก่อนนะครับเพราะตรงนี้ก็เป็นระบบความปลอดภัยของ Windows 7 ในการกำหนดสิทธิ์ในการเข้าถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้เอง มาดูขั้นตอนการตั้งค่า Network and sharing Center กันเลยครับ

คลิกปุ่ม Start -> Control Panel -> Choose homegroup and sharing options
คลิกเลือกคำสั่ง Change advanced sharing setting…
คลิกเลือก Public (Current profile)
ในส่วนหัวข้อ
Network discovery                   เลือกเป็น Turn on
File and printer sharing          เลือกเป็น Turn on
Public folder sharing                เลือกเป็น Turn On
File sharing connection          เลือกเป็น Use 128-bit
Password protected sharing เลือกเป็น Turn off

จากนั้นกด Save Change

ตรงส่วนหัวข้อ Password protected sharing เป็นด้านความปลอดภัยเมื่อมีการเข้ามาใช้ไฟล์หรือโฟลเดอร์จะต้องโดนบล็อคด้วย Username Password ของเครื่องที่ทำการแชร์ไฟล์หรือโฟลเดอร์ แต่หากไม่ต้องการใช้บริการนี้ให้เลือกหัวข้อ Turn off password protected sharing ผู้ที่จะขอใช้ไฟล์หรือโฟลเดอร์ก็จะไม่โดนบล็อค ในกรณีที่เลือกหัวข้อเป็น Turn on password protected sharing  หากเครื่องของผู้ใช้ ไม่ได้ทำการตั้งรหัสผ่านให้กับ account ของผู้ใช้งานตอนเข้าเครื่อง ก็จะเกิด error ทันทีที่มีผู้มาขอใช้ทรัพยากรที่เครื่องของเรา

ดูให้สนุกนะครับ

ออฟไลน์ imeaw

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:37:22 am »
ขอบคุณครับคุณ vitty
ผมตั้งค่า share และ network ตามแนะนำไว้ก่อนหน้านั้นแล้วครับ
แต่เท่าที่หาข้อมูลได้ พบว่าเจ้า HD103 จะใช้อ่านข้อมูลworkgroup ผ่าน samba
ซึ่งตอนนี้ยังมีปัญหาบางอย่างกับ win7 อยู่
แล้วก็เท่าที่ลอง user account ของ windowเอง จะใช้คนละค่ากับ net user ID ครับ

เมื่อวานผมลองตั้งค่าตามวิธีข้างล่าง

The intent of this document is to not go over how to share files from a Windows computer. In general file sharing in Windows XP just seems to work with Samba, however you may need to check a few things in Windows Vista and in Windows 7. On the Windows Vista or Windows 7 machine go to:

Start > Control Panel > Administrative Tools > Local Security Policy

Network Security--> LAN Manager Authentication Level --> Local Security Setting-->Send LM and NTLM  use NTLMv2 session security if negotiated.

ลองทำตามแล้ว ยังไม่ประสบความสำเร็จครับ
ที่ต้องการ share ผ่าน network เพราะว่าไฟล์คลิปของลูก อยูใน HDD มากกว่า 2 TB ครับ อยากจะเปิดให้ คุณย่าดู จะดูในคอมพ์ก็เล็กเกินไป สงสารคนแก่ครับ

ออฟไลน์ banktun18

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:30:02 pm »

สวัสดีครับ

ผมใช้ตัว HD103 อยู่ ดูไปได้ซักชั่วโมงกว่าๆ หนังจะหยุดแป๊บนึงแล้วก็จะstopไปเอง แล้วหลุดเข้าไปที่เมนูแรก
พอกดเข้ามาดูใหม่ ก็จะ resume จากของเดิมไม่ได้ เป็นซ้ำๆแบบนี้ 2-3ครั้ง  เลยลองถอด hdd ออกมาดู ปรากฎว่าร้อนจี๋  ดูพัดลมด้านหลังก็ไม่ได้เสีย ....เลยทิ้งHDD ไว้ให้เย็นซักพัก ก็จะดูต่อได้
ไม่ทราบว่าอาการHDD ร้อนขนาดนี้เป็นปกติหรือเปล่า ใครเคยเป็นบ้างครับ
เมื่อคืนเลยลองต่อผ่าน dock usb แทน ก็ดูได้จบหนังจบไป 2 เรื่อง ไม่มีปัญหา
อาการแบบนี้ควรจะส่งเคลมมั้ยครับ  [โขก]
ขอบคุณครับ
ของผมรุ่น 103 เปิด 2 วันมานี้ดูหนังไม่จบเรื่องเลยครับอาการแบบเดียวกันนี้ละครับ ผมเคยแจ้งไปทางบริษัทฯแล้วครับว่าจะส่งเคลมครับแต่ขอลองเปิดดูอีกก่อนครับตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เปิดหนังดูแล้วเสียอารมณ์ครับพรุ่งนี้จะส่งเคลมแล้วครับ

ผมก็เป็นครับHDD ร้อนมากก แบบว่าถอดออกมาไม่อยากถือ - - ยังงี้ต้องส่งเครมอย่างเดียวหรอครับ

ออฟไลน์ banktun18

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:52:19 pm »

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นครับHDD ร้อนมากก แบบว่าถอดออกมาไม่อยากถือ - - ยังงี้ต้องส่งเครมอย่างเดียวหรอครับ

เพิ่มเติมครับ คือตั้งแต่ซื้อมายังไม่รู้เลยว่าดูเฟริมแวร์ดูตรงไหนครับ แล้วของผมมีปัญหาอีกอย่างหนึ่งครับ แบบว่าดูหนังmkvดูไปแล้วเปิดซับแล้วซับมันชอบปิดเองอะครับละก็เลยต้องมานั่งเปิดซับใหม่ๆไรยังงี้ไม่ทราบว่าเป็นทีอะไรอะครับ ไฟล์หนังรึเปล่า เพราะเครื่องผมซื้อมาได้สักเกือบๆเดือนและ ซื้อมาจากพันทิพบางกะปิ - -