ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟที่่บ้านมาเกิน 220 Volt ตายละ!!(มีภาพปลากรอบ)  (อ่าน 4869 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ห้องนอนที่บ้านผมติดเครื่องกรองไฟ Magnet และเปลี่ยนสาย AC รุ่น Monster เส้นใหญ่เพื่อไปเสียบกับปลั้กผนัง Hubbell ซึ่งทุกอย่างนี้ทำมา4-5 เดือนละแต่เพิ่งสงสัยเลยเอารูปมาฝากว่าเกจวัดหน้าเครื่องกรองไฟผมมันเกิน 220 Volt มันดีหรือไม่ดีหรือเกจวัดผมมันไม่เที่ยงตรง เข็มขึ้นไปเกือบ 240 Volt แน่ะ จะถามว่า

1. บ้านเพื่อนๆที่มีเครื่องกรองไฟเคยสังเกตุกันมั้ยครับ แล้วของพี่ๆเพื่อนๆแสดงเท่าไหร่กันครับ?

2. แล้วมันมีผลอะไรมั้ยครับ (แต่สำหรับผมหลังติดกรองไฟ+ปลั้กผนัง ผลที่อออมาเป็นที่น่าพอใจครับ เบสมาเยอะขึ้น เสียงอิ่มขึ้น เสียงสงัดดีขึ้นเยอะเวลาเปิดหนังดูทำให้ได้ยินรายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้นเช่น คาวบอยได้ยินเสียงเดิน / เบสย่านต่ำหนังบางช่วงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน / เสียงนางเอกวางส้อมกับมีดบนโต๊ะ ทีวีก็ภาพชัดขึ้นแฟนถามว่า เธอไปปรับเสาอากาศเหรอ และหนังก็ชัด (อันนี้ส่วนนึงต้อให้ เครดิต HDMI AQ Chocolate ด้วยครับ)

3. ปล. ที่บ้านไม่ได้เดินเบรคเกอร์แยกชั้นเพราะบ้านเก่าอยู่มานานแล้วครับ ตอนกลางคืนเปิดแอร์หรือช่วงที่ใช้ไฟเยอะเข็มเกจวัดก็ไม่ลดลงครับ

รบกวนเพื่อนๆช่วยวิจารณ์หรือเสนอความคิดเห็นได้นะครับด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 09:40:26 am โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ทำไมไฟที่่บ้านมาเกิน 220 Volt ตายละ!!(มีภาพปลากรอบ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 09:41:55 am »
ปรกติครับ เกินดีกว่าขาดนะครับ แต่อย่าเกินมาก

อีกอย่าง เครื่องกรองไฟ คือเครื่องกรองไฟครับ ( Noise Filter)
มันไม่ใช่เครื่อง AVR (Automatic Voltage Regulator - เครื่องปรับแรงดันไฟอัตโนมัติ)
และมันก็ไม่ใช่ UPS (Un-interrupt Power Supply - เครื่องสำรองไฟ)

ยกเว้นบางเครื่องมันมัดรวมกันมาในตัวเดียว มีทั้ง Noise Filter+AVR+UPS
 [โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 09:44:40 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ทำไมไฟที่่บ้านมาเกิน 220 Volt ตายละ!!(มีภาพปลากรอบ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:21:52 am »
1. บ้านเพื่อนๆที่มีเครื่องกรองไฟเคยสังเกตุกันมั้ยครับ แล้วของพี่ๆเพื่อนๆแสดงเท่าไหร่กันครับ?

.......แถวบ้านกลางวัน  227-232V แต่จะค่อนข้างนิ่งเปลี่ยนแปลง 1-3V ไม่เกินนี้
.......พอกลางคืนก็ 230-236V ครับ ค่อนข้างนิ่งเช่นกัน
เคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่ง  ข่าวว่า กฟภ.  เขาปรับเผื่อเพื่อชดเชยระยะส่ง   ใครอยู่ปลายทางจะได้ไม่ตกมากๆ...

2. แล้วมันมีผลอะไรมั้ยครับ (แต่สำหรับผมหลังติดกรองไฟ+ปลั้กผนัง ผลที่อออมาเป็นที่น่าพอใจครับ เบสมาเยอะขึ้น เสียงอิ่มขึ้น เสียงสงัดดีขึ้นเยอะเวลาเปิดหนังดูทำให้ได้ยินรายละเอียดเสียงเพิ่มขึ้นเช่น คาวบอยได้ยินเสียงเดิน / เบสย่านต่ำหนังบางช่วงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน / เสียงนางเอกวางส้อมกับมีดบนโต๊ะ ทีวีก็ภาพชัดขึ้นแฟนถามว่า เธอไปปรับเสาอากาศเหรอ และหนังก็ชัด (อันนี้ส่วนนึงต้อให้ เครดิต HDMI AQ Chocolate ด้วยครับ)

.......ขอให้ไฟมานิ่ง   และขาออกไปใช้งานได้แรง  เร็ว  นิ่ง   น้อยซ์ต่ำ    ไม่อัดอั้น(ตามจุดต่อ  ทางเดินไฟ  ระบบกราวนด์ ในตัวเครื่อง)  ไม่เบี่ยงเบน บิดเบือนคุณภาพไฟ  เป็นใช้ได้จร้า

3. ปล. ที่บ้านไม่ได้เดินเบรคเกอร์แยกชั้นเพราะบ้านเก่าอยู่มานานแล้วครับ ตอนกลางคืนเปิดแอร์หรือช่วงที่ใช้ไฟเยอะเข็มเกจวัดก็ไม่ลดลงครับ

.......ตามจุดประสงค์  ของการใช้ไฟ  เพื่อผลลัพธ์ ภาพสวยเสียงดี........ยิ่งทำลึกๆแยบยล    ผลมันก็ยังมีให้เห็น ให้ได้ยินอยู่ร่ำไป....... [คิคิ]

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:24:27 am »
ปกติ เครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหลาย รองรับแรงดันกระแส จนถึงระดับ 240V อยู่แล้วครับ ถ้าไม่เกินนี้ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:48:42 am »
1. ตามที่คุณ wat12 บอกเลยครับ กฟภ. ชดเชยมาให้ ไฟบ้าน 230v ที่บ้านผมอยู่ที่ 225 - 227v
2. ไม่มีผลใดๆ ถ้าอยู่ในช่วงนี้
3. สำหรับผม ฟังเพลงหลังตี3 ให้เสียงที่ดีมากๆ ครับ เทียบกับช่วงหัวค่ำที่คนใช้ไฟเยอะๆ เสียงมันทึบนิดๆ

คหสต. สายไฟเส้นที่เข้าเครื่องกรอง เข้าปลั๊กราง หรือก่อนจ่ายให้อุปกรณ์อื่นๆ มีผลอย่างมากกับระบบโดยรวมนะครับ

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 04:29:50 pm »
มาตราฐานตอนนี้  อยูที230 ครับ   บ้าน ผมดึกๆมีขึ้นถึง 240 ครับ