ผู้เขียน หัวข้อ: LG 42LB670T ของผมมีอาการแปลกๆ  (อ่าน 3103 ครั้ง)

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
LG 42LB670T ของผมมีอาการแปลกๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:06:17 am »
เมื่อวานตอนเย็นเปิดคอมฯจะเล่นเกมส์ฟุตบอล PES และใช้ที่วีเป็นมอนิเตอร์เชื่อมต่อทางพอร์ท HDMI เข้าทีวีช่อง HDMI2 เล่นไปยังไม่ถึง 5นาทีแล้วมีอาการแปลกๆ คือ ทีวีตัดจากภาพเกมส์แล้วมีรูปภาพนิ่งโผล่ขึ้นมาสักพักแล้วตัดไปเกมส์ พอดูรูปอ้าว..รูปลูกชายข้างห้องนี่นา พอรูปค้างนานผมก็กดรีโมทเลือกรับสัญญาณใหม่ที่ HDMI2 ภาพเกมส์ก็โผล่ขึ้นมาแล้วเล่นเกมส์ต่อประมาณไม่ถึงนาทีทีวีก็ตัดจากภาพเกมส์ไปภาพนิ่งข้างห้องอีก ทีนี้มารูปใหม่เป็นรูปครอบครับเลยไม่ใช่รูปเดิมแล้วสลับไปมากับรูปเดิม ผมเลยกด SETTUP ที่รีโมทดูว่าได้เชื่อมต่อ wireless ไว้หรือเปล่าดูแล้วก็ไม่มีการเชื่อมต่อที่เชื่อมต่อมีเพียงแค่สาย LAN เลยกดดู Live TV สักพักแล้วค่อยเลือกไป HDMI2เล่นเกมส์ต่อทีนี้ไม่ตัดเป็นรูปภาพของข้างห้องอีกแล้ว เล่นเอาผมงงไปเลยภาพมาได้ไงว่ะดีนะไม่มาเป็นคลิปวิดีโอ ก่ะว่าจะไปถามข้างห้องว่าได้เปิดดูรูปภาพหรือเปล่าก็ไม่กล้าไปถามเขา ทีวีผม 42LB607T ก็ได้อัพ FW จาก Version 03.00.83 ไปเป็นVersion 04.00.13 แล้วรีเซ็ทเป็นค่าโรงงาน 1ครั้ง ใช้งานไปเกือบครบ 24ชั่วโมง คอมฯและทีวีผมก็ต่อใช้งานปกตินะ สาย LAN ก็ใช้ HUB แยกเชื่อมต่อคอมฯและทีวี wirelessทีวีก็ไม่ได้เชื่อมต่อ แต่ข้างห้องติดจานดำดาวเทียม PSI หรือจะมาทางนี้แล้วจะมาเข้าทีวีเราได้ไงในเมื่อทีวีเรารับดาวเทียมไม่ได้ ที่สงสัยน่าจะมาทางมือถือหรือเปล่าแล้วจะมาเข้าทีวีเราได้ไง ท่านผู้รู้ช่วยแก้ข้อสงสัยให้ผมหน่อยครับ งง  [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 09:06:52 am โดย ManTech »

ออฟไลน์ porjt

• Flat TV member
  • *
Re: LG 42LB670T ของผมมีอาการแปลกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:45:32 am »
แปลกดีครับ ตอนรูปขึ้น input  เป็นช่องอะไรครับ  ดูเมนูเครือข่ายเห็นมี wi-fi direct ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
Re: LG 42LB670T ของผมมีอาการแปลกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:48:52 am »
แปลกมากคับ ผมสัมผัสได้ถึงพลังงานบางสิ่งบางอย่างเลยครับ [นอน] จิงๆการแชร์รูปเข้ามา ต้องกดผ่านมือถือ ถ้าเป็นรุ่นของผม lm7600 การแชร์ภาพจากมือถือต้องใช้ net ในวง lan เดียวกันถึงจะทำได้ ก็คือข้างบ้านของท่านต้องมีรหัส wifi บ้านท่านแล้วกดเล่นจับคู่เจอสัญญาณจาก tv ท่านจึงกดแชร์ ถ้าแค่เล่นๆโทรศัพแล้วภาพแชร์เข้าทีวีของท่านเองเป็นไปได้ยากนะผมว่า หรือรุ่นใหม่มีการแชร์แบบไม่ต้องใช้ internet  [งง]  

ออฟไลน์ zero2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:53:04 am »
ไปถามข้างห้องสิครับว่าใช้ทีวีรุ่นไหนอยู่ เพราะถ้าเค้าใช้รุ่นเดียวกันกับเราตอนที่เค้าเลือกแชร์รูปภาพออก อาจไปเลือกตัวที่เป็นของเราก็ได้

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:59:14 am »
แปลกดีครับ ตอนรูปขึ้น input  เป็นช่องอะไรครับ  ดูเมนูเครือข่ายเห็นมี wi-fi direct ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

ไม่เห็นฟ้อง input ครับ หรือฟ้องอยู่แต่ผมไม่ทันสังเกตุเพราะมัวแต่ดูรูป ส่วน wi-fi direct ก็ลองเข้าไปกดดูแล้วครับน่าจะอยู่ในสถานะปิดอยู่ พอไปเลือกเปิดมันก็ขึ้นค้นหา ค้นหาอยู่นานก็ไม่ขึ้นอะไรผมก็เลยปิดไว้ดังเดิมครับ

แปลกมากคับ ผมสัมผัสได้ถึงพลังงานบางสิ่งบางอย่างเลยครับ [นอน] จิงๆการแชร์รูปเข้ามา ต้องกดผ่านมือถือ ถ้าเป็นรุ่นของผม lm7600 การแชร์ภาพจากมือถือต้องใช้ net ในวง lan เดียวกันถึงจะทำได้ ก็คือข้างบ้านของท่านต้องมีรหัส wifi บ้านท่านแล้วกดเล่นจับคู่เจอสัญญาณจาก tv ท่านจึงกดแชร์ ถ้าแค่เล่นๆโทรศัพแล้วภาพแชร์เข้าทีวีของท่านเองเป็นไปได้ยากนะผมว่า หรือรุ่นใหม่มีการแชร์แบบไม่ต้องใช้ internet  [งง]   
นั่นสิครับ หรือว่าข้างบ้านจะได้รหัสwifi เราไปเดี่ยวลองถาม ผบทบ. ดูก่อนว่าได้ให้รหัสเขาไปหรือเปล่า  [เขย่า]

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:07:25 am »
อ้างถึง
นั่นสิครับ หรือว่าข้างบ้านจะได้รหัสwifi เราไปเดี่ยวลองถาม ผบทบ. ดูก่อนว่าได้ให้รหัสเขาไปหรือเปล่า

ลองเช็คดูคับ บางทีอาจโดนแฮค เพื่อนผมมันเป็นโปรแกรมเมอร์ มันใช้แผ่นโปรแกรมแผ่นนึง มันแฮ๊กสัญญาณ wifi ข้างห้องใช้ ทุกวันนี้มันยกเลิก net บ้านมันไปแล้ว ใช้ของข้างบ้านแทน มันบอกเอาป่าวเดวมันจะมาทำให้ผมบ้าง 55555  [คิคิ]

ออฟไลน์ chainorth

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:08:31 am »
อาจเป็น wifi direct หรือไม่ก็ nfc(ถ้าวางทีวีติดกำแพงข้างห้อง แต่โอกาศน่าจะน้อยมาก)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:10:11 am »
ไปถามข้างห้องสิครับว่าใช้ทีวีรุ่นไหนอยู่ เพราะถ้าเค้าใช้รุ่นเดียวกันกับเราตอนที่เค้าเลือกแชร์รูปภาพออก อาจไปเลือกตัวที่เป็นของเราก็ได้

เขาใช้จอ CRT อยู่ครับไม่น่าจะทำได้ เขาไม่ได้ใช้คอมฯครับที่สงสัยคือโทรศัพท์มือถือครับเพราะเขาคงใช้โทรศัพท์ถ่ายรูปแน่ เพิ่งเคยใช้สมาร์ททีวีครับก็อาจจะมีอะไรที่ยังไม่รู้ก็ได้ว่าแต่ละอย่างสามรถทำอะไรได้บ้าง ดีนะไม่ใช่ภาพหลอนตอนนั้นอยู่คนเดียวด้วยคงเล่นเอาแบบไม่กล้าเปิดใช้ทีวีนี้แน่  [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:19:28 am »
อาจเป็น wifi direct หรือไม่ก็ nfc(ถ้าวางทีวีติดกำแพงข้างห้อง แต่โอกาศน่าจะน้อยมาก)

มือถือเขานะจะ SAMSUNG เพราะเคยได้ยินเสียงริงโทนอยู่แต่ไม่รู้รุ่นเดียวกันกับผมหรือเปล่า ผมเคยใช้มือถือ SAMSUNG ของผมเชื่อมต่อ wifi และจับคู่กับทีวีเล่นยูทูบก่อนที่จะอัพ FW ทีวี ตอนนี้ก็ได้อัพ FW ทีวีและรีเซ็ทเป็นค่าโรงงานแล้วทีวีไม่น่าจะจำได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 10:21:19 am โดย ManTech »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:34:37 am »
น่าเข้า router ได้อาจโดน hack หรือไม่ก็รู้ pwd wifi router คุณ
แล้วใช้ fn MHL ส่งภาพขึ้นจอเพราะจอคุณก็ต่อ lan มันก็วงเดียวกันอยู่แล้ว
ซึ่งถ้าใช้ fn MHL พวกนี้มันจะตัดภาพขึ้นจอเลยไม่ว่าจะภาพหรือ vdo ไม่ขึ้นกับ input

จำผิด MHL มันสายเปลี่ยนเป็น DLNA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 10:36:28 am โดย chainorth »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 06:00:26 pm »
ได้คำตอบแล้วครับ ถามแม่บ้านแล้วสรุปข้างบ้านรู้รหัส wifi เคยแชร์รูปให้แม่บ้านเราดู  [แทง] ตอนนี้เลยต้องเปลี่ยนรหัสใหม่ สรุปเป็นที่ระบบ DLNA

แต่ตอนนี้มีอาการใหม่ครับ ผมสังเกตุมาหลายวันตั้งแต่อัพ FW จาก Version 03.00.83 ไปเป็นVersion 04.00.13 การรับสัญญาณ DTV ไม่ค่อยดีเหมือนเวอร์ชั่นเก่า มีอาการเสียงหายภาพแตกบางครั้งหรือภาพหายแล้วขึ้นสัญญาณรบกวน ลองนับเวลาดูจะเป็นทุกๆประมาณ 15วินาทีต่อครั้ง ซึ่ง Version 03.00.83 ใช้มา 2-3วันก่อนหน้าที่จะอัพเฟิร์มแวร์ไม่เคยมีอาการนี้ เป็นทุกช่อง หรือว่าการออกอากาศความแรงต่ำช่วงนี้ จะว่าเป็นที่แผงเสาอากาศทำไมซื้อมาวันสองวันแรกไม่เป็น  [งง] แล้วรุ่น LB670T เขาดูความแรงสัญญาณ DTV ตรงไหนครับ  [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 06:01:26 pm โดย ManTech »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 11:06:05 pm »
จริงๆก่อนเปลี่ยนรหัสน่าจะเข้าไปดูใน router เพื่อ deny mac address นั้นๆไว้ก่อน