ผู้เขียน หัวข้อ: Bookshelf vs floorstand  (อ่าน 8875 ครั้ง)

ออฟไลน์ hippo77

• Flat TV member
  • *
Bookshelf vs floorstand
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 07:21:01 am »
เรื่องของเรื่องคือ ทำห้องนอนใหม่ขนาด 4*4 เตียงก้อ6ฟุตเข้าไปครึ่งค่อนห้องแล้วครับ อยากปรึกษาว่าควรใช้ลำโพงที่เปนbookshelf หรือfloorstandดีครับ. ที่อ่านๆมาเหมือนfloorstand ต้องตั้งห่างจากกำแพงพอสมควร.ไม่งั้นเบสจะบวม เหลือพื้นที่จากปลายเตียงถึงกำแพงเกือบๆสองเมตรครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
Re: Bookshelf vs floorstand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:06:52 am »
1.วางเตียงลักษณะเดียวกับซิสเต็ม จุดนั่งฟัง หาเก้าอี้มาวางข้างเตียง(ไม่ใช่นั่งดูหนังฟังเพลงบนเตียง แต่ถ้าจะทำอย่างนั้นคงไม่มีใครห้ามได้)
2.วางหิ้งกับยืนพื้น(อันนี้ใช้ศีพท์วัยรุ่น)มันมีข้อดีและข้อด้อย
2.1 วางหิ้งถ้าห้องดี(คือสามารถวางห่างจากผนังหลังได้เกิน 1.5 เมตร)นอกจากดูหนัง(เดี๋ยวค่อยเปรียบเทียบกับยืนพื้นอีกที) คุณจะสวิทช์มาฟังเพลงได้ทุกอย่างใกล้เคียงกับห้องฟังเพลงสองแชลแนลเลย
ส่วนการเอาใช้เป็นคู่หน้า thx ก็เป็นต้นแบบ ส่วนตัวลองมาหมดแล้วทั้ง infinity primus 362 paradigm mornitor 9v6 mornitor audio gold903
usher s-520 psb alpha b1 ที่กล่าวมานี่ดีหมดทุกตัว(ผมใช้ yamaha rx-a 3010 ต่อแบบ bi-amp คู่หน้ากับลำโพงทุกตัวที่ขั้วต่อเป็น bi-wire)
ยังมีต่อ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:49:12 am »
1.วางเตียงลักษณะเดียวกับซิสเต็ม จุดนั่งฟัง หาเก้าอี้มาวางข้างเตียง(ไม่ใช่นั่งดูหนังฟังเพลงบนเตียง แต่ถ้าจะทำอย่างนั้นคงไม่มีใครห้ามได้)
2.วางหิ้งกับยืนพื้น(อันนี้ใช้ศีพท์วัยรุ่น)มันมีข้อดีและข้อด้อย
2.1 วางหิ้งถ้าห้องดี(คือสามารถวางห่างจากผนังหลังได้เกิน 1.5 เมตร)นอกจากดูหนัง(เดี๋ยวค่อยเปรียบเทียบกับยืนพื้นอีกที) คุณจะสวิทช์มาฟังเพลงได้ทุกอย่างใกล้เคียงกับห้องฟังเพลงสองแชลแนลเลย
ส่วนการเอาใช้เป็นคู่หน้า thx ก็เป็นต้นแบบ ส่วนตัวลองมาหมดแล้วทั้ง infinity primus 362 paradigm mornitor 9v6 mornitor audio gold903
usher s-520 psb alpha b1 ที่กล่าวมานี่ดีหมดทุกตัว(ผมใช้ yamaha rx-a 3010 ต่อแบบ bi-amp คู่หน้ากับลำโพงทุกตัวที่ขั้วต่อเป็น bi-wire)
ยังมีต่อ [ปลื่ม]

MG903   ยังอยู่ไหมครับทั่น [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:18:15 am »
903 ผมได้จากเจ้าของเดิมที่อัพไปเล่นลำโพงระดับครี่งล้าน ตอนไปเอาเขายังโทรมาบอกว่าเปลี่ยนใจได้นะ ผมบอกไม่เปลี่ยนหรอกครับ ผมหาข้อมูลจากเมืองนอกมาทั้งคืน จริงๆเขาสร้างมาเป็นชุดโฮมๆ ขายแยกตอนออกใหม่เมื่อ 10 ปีก่อนราคา 2500 ยูเอส มีแต่คนหากันและยัังบอกว่า ถ้าหาได้ให้สอยโดยไม่ต้องคิดมากเพราะคุณไม่มีทางหาได้อีกแล้ว ผมไปถึงบ้านเขามีหมาวิ่งอยู่ในห้องที่วางลำโพงด้วย ใจงี้เสียวเลยคิดว่าสภาพจะเป็นไง พอเห็นปุ๊ปนี่หลงรักเลยคือสภาพดีมากๆดหมือนใหม่
ตู้ลำโพงไม่มีรอยบิ่นอะไรเลย ตัวไดรเวอร์ผมถ่ายรูปใกล้ๆส่งให้ช่างแขก(มือซ่อมลำโพงระดับต้นๆของประเทศ)เพื่อดูรอยน๊อตว่ามีการขันออกไปซ่อมหรือไม่ พอช่างแขกโอเค ผมรีบจ่ายตัง(กลัวเขาเปลี่ยนใจ ไม่ขาย) มีต่อครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 10:36:42 am »
รอฟังภาคต่อครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 11:20:33 am »
ตอนลองฟังใช้เวลาสั้นมาก ที่สำคัญเอาเขา avr มาเปิดเสียงสู้ ลำโพง mission 771 ไม่ได้เลย(ตอนนั้นคิดเราบ้าปล่าววะ ไม่เป็นไรซิสเต็มไม่เหมือนกัน)
ผมลืมบอกไปว่าที่สนใจ mornitor audioเพราะอยากได้ลำโพงเสียงร้องเยี่ยมๆซักคู่ ผู้รู้หลายท่านบอกให้ลองยี่ห้อนี้รับรองไม่ผิดหวัง จริงๆก็เสี่ยงอยู่พอสมควร
เอากลับมาตอนเย็น เห็นความไว 93 เลยเอา nad d 3020 ลองขับดู โอ้ยเสียงร้องไพเราะมากมาย แต่เบสเหมือนมันยังไปไม่สุด แน่นอนเพราะnad กำลังแค่ 20 วัตต์(แต่มันขับ usher s-520 กับ psb alpha b1 หลุดทะลุตู้)
ลองใหม่เอา conraj johnson MV-52 45วัตต์ ปรีเป็นmelos sha1 สาย nordost super flatline2เท่านั้นแหละ สวรรค์มีจริง เบสออกมาสุดๆ เสียงร้องเนียนที่สุดในชีวิตที่เคยฟัง(อย่าเอาไปเทียบกับลำโพงหลักล้านนะครับ) ยังมีต่อ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 01:05:16 pm »
ตอนลองฟังใช้เวลาสั้นมาก ที่สำคัญเอาเขา avr มาเปิดเสียงสู้ ลำโพง mission 771 ไม่ได้เลย(ตอนนั้นคิดเราบ้าปล่าววะ ไม่เป็นไรซิสเต็มไม่เหมือนกัน)
ผมลืมบอกไปว่าที่สนใจ mornitor audioเพราะอยากได้ลำโพงเสียงร้องเยี่ยมๆซักคู่ ผู้รู้หลายท่านบอกให้ลองยี่ห้อนี้รับรองไม่ผิดหวัง จริงๆก็เสี่ยงอยู่พอสมควร
เอากลับมาตอนเย็น เห็นความไว 93 เลยเอา nad d 3020 ลองขับดู โอ้ยเสียงร้องไพเราะมากมาย แต่เบสเหมือนมันยังไปไม่สุด แน่นอนเพราะnad กำลังแค่ 20 วัตต์(แต่มันขับ usher s-520 กับ psb alpha b1 หลุดทะลุตู้)
ลองใหม่เอา conraj johnson MV-52 45วัตต์ ปรีเป็นmelos sha1 สาย nordost super flatline2เท่านั้นแหละ สวรรค์มีจริง เบสออกมาสุดๆ เสียงร้องเนียนที่สุดในชีวิตที่เคยฟัง(อย่าเอาไปเทียบกับลำโพงหลักล้านนะครับ) ยังมีต่อ [ปลื่ม]

ได้หลอด  หรือมอสเฟ็ท  ดีๆ  มันย่อมแม็ทช์มากๆหละครับพี่...[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
..ส่วนการที่จะทำให้แอ็มป์ทรานซิสเตอร์ไปได้ดีกับดอกโลหะทั้งเซ็ทแบบนี้  ไม่ง่ายเลย ต้องจัดการทั้งตัวแอ็มป์เอง  และตลอดเส้นทาง  อาจลามถึงสิ่งแวดล้อม.  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 01:07:06 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 01:59:19 pm »
ก่อนอื่นต้องขอบคุณเพื่อนๆที่รักการดูหนังและฟังเพลงมาแชร์ความคิดเห็นให้กันและกัน ผมเองก็ยังคงคันและต้องเรียนรู้ศาสตร์ตรงนี้แบบไม่มีวันหยุดนิ่ง
กลับมาเรื่องตามกระทู้ ผมมียืนพื้นสามคู่คือ paradigm mornitor 9v6 (ความไว96) พลีมัส362(ความไว 93) 903(ความไว93)
วางหิ้ง 3 คู่ไล่ตามราคา บี1 s -520 avalon mornitor (อายุน่าจะเกิน 20 ปี)
avr:3010
การเซทอัพใช้ส่วนผสมระหว่างกลุ่มที่ใช้ spl meter+แผ่น dve+... [ปลื่ม] กับกลุ่มที่ใช้ตัวเซทที่ผู้ผลิตแถมมาให้+spl meter(กลุ่มแรกจะไม่ใช้ไมค์ที่แถมมาเด็ดขาด)
ผมใช้ตัวเซทอัพที่แถมมาเพื่อวัดระยะ(distance) เพราะมีความเชื่อว่าถึงใครบอกว่าไมค์กากๆ แต่สิ่งหนึ่งคือ acousticsในห้องของผมมีพอสมควรและไม่สามารถกำจัดได้ การใช้ตลับเมตรวัดมันดูไม่สมจริง อ่านแล้วอาจงงๆแต่บทสรุปไม่งงแน่นอนกล่าวว่า การเซทอัพที่ยากที่สุดคือให้เสียงที่ซับวูฟเฟอร์ลงไปที่คู่หน้าและลำโพงเซนเตอร์ด้วย วิธีเช็คก็คือเมื่อเราเปิด large or small เสียงต้องไม่ต่างกัน แล้วเราจะเปิดเป็น  large ให้มันกินกำลังแอมป์ทำไม ปล่อยให้ซับ(ultracute v2 10นิ้ว)ทำงานให้เต็มที่ ยังมีต่อ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:54:04 pm »
ต่อเลยครับ ผมเอา infiniyr primus 362 มาเป็นคู่หน้าทุกอย่างออกมาดี(ตอนนั้นจับคู่กับ ซี351)ทุกอย่างออกมาดีครับ พอได้ชุดของparadigmมาก็ดีขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง พอมาถึง mornitor audio 903 นอกจากฟังเพลงดีแล้ว ดูหนังมันมาก เสียงยิงปืนนี่ชัดมากๆครับ
แต่คนมันชอบลองและผมชอบฟังเพลงพอๆกับดูหนัง ก็เลยเอา 9วี6กับ 903 ไว้ฟังเพลงแล้วเอาpsb alpha b1มาทำคู่หน้า เทียบกับเงินที่จ่ายบี1ทำหน้าที่ได้ดีที่สุด เห็นตัวเล็กแต่ไม่กลัวแอมป์กล้ามโต ยิ่งใหญ่ยิ่งชอบ เสียงมังกรบินในซีรีย์ game of thrones นี่สมจรืงมาก แต่ผมต้องวางห่างผนังได้แค่ประมาณครึ่งเมตร
เวลาฟังเพลงแล้วมันไม่มีความลึก image soundstage อะไรมากอย่างที่เราต้องการ เหลือไปเห็น avalon mornitor ไม่ได้เอามาต่อฟังเป็นปี เลยคันสุดท้ายเอามาต่อ วางห่างจากผนังหลังประมาณ 1.5เมตร เอาprimus 362เ็น srr แล้วเอา น้อง atomv6เป็น sb เท่านั้นแหละ ลงตัวเลยครับ
เวลาดูหนังผมปรับเป็น small หมดยกเว้น primus 362วางบนขาตั้งเหล็กมองแล้วสูงเหนือหัวประมาณ 1 เมตร ขณะที่ sb วางระดับหู
สรุปว่า ผมอาจประสบการณ์น้อย ผมชอบใช้ลำโพงวางหิ้งเป็นคู่หน้า โดยเลือกเอาที่มันมีความเป็นกลางสูง เสียงจะได้สมจริง มีความเป็นตัวต้น avalon มันก็ต้องดีตามราคา แต่ผมเห็น คนไทยมองข้าม psb alpha b1 มีคนปล่อยขายตลอดเวลา ราคาถูกเหลือเชื่อคือ 4000-4500 ลำโพงนี้ถ้าไม่ดีจริง ไม่มีทางกวาดรางวัลมากมาย มีคนเอาไปเปรียบกับลำโพงระดับ 3000 ยูเอสเลยนะครับ ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง ยิ่งเพลงเน้นเสียงร้อง มีตนตรีน้อยชิ้น น้องบีชอบมาก ยิ่งใครเอาแอมป์กล้ามโตหรือแอมป์หลอดชั้นเยี่ยมมาขับ เบสไม่รู้มาจากไหน
ถามว่าผมสรรเสริญลำโพงวางหิ้งมากมายแลัว ลำโพงยืนพื้นล่ะไม่มีข้อดีเลยเหรอ ตอบ มีและมีเยอะมาก คือเขาเก่งใหญ่ เหมาะกับการดูหนังที่เน้นความโครมคราม ดุดัน เช่น tranformer madmax คนเหล็กภาคล่าสุด ฟังเพลงได้ทุกแนวยิ่ง classicนี่สบายเลย ที่สำคัญไม่ต้องเปลืองเงินไปซื้อขาตั้งให้เปลืองคชจ.
ปล.หวังว่าคงได้ประโยชน์เล็กๆน้อย ๆ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนความรู้กันได้ตลอดเวลา ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 07:26:59 pm »
เรื่องของเรื่องคือ ทำห้องนอนใหม่ขนาด 4*4 เตียงก้อ6ฟุตเข้าไปครึ่งค่อนห้องแล้วครับ อยากปรึกษาว่าควรใช้ลำโพงที่เปนbookshelf หรือfloorstandดีครับ. ที่อ่านๆมาเหมือนfloorstand ต้องตั้งห่างจากกำแพงพอสมควร.ไม่งั้นเบสจะบวม เหลือพื้นที่จากปลายเตียงถึงกำแพงเกือบๆสองเมตรครับ

ใช้ในระบบ อะไรคับ avr หรือ INT

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:46:30 pm »
สวัสดีครับ

ขนาดห้อง 4x4 ลังเลว่าจะเลือก วางหิ้งกับตั้งพื้น...
กังวลเรื่องเบสบวม... ต้องขอบอกเลยครับ ว่าบวมทั้ง 2 ตัวครับ น้อยบ้าง มากบ้าง ตามปริมาณเบสที่ลำโพงคู่นั้นให้ได้

และถึงแม้ว่าท่านจะดึงออกห่างกำแพงหลังออกมา แต่อาการเบสบวมก็ยังมีอยู่นะครับ เพราะขึ้นกับสภาพอคูสติกของห้องครับ ตามกำแพงและที่มุมห้องแถวๆ นั้น
ยิ่งเปิดดัง ยิ่งชัด

ของผมก็วางไว้ในห้องนอน ขนาดห้องพอๆ กับท่านเลย
เลือกใช้ตั้งพื้น เพราะชอบเบสหนักเป็นการส่วนตัว ตึงห่างจากผนังได้ไม่สุด เพราะใกล้ปลายเตียงมาก เดินชนบ่อยเหมือนกัน

อย่าคิดมากครับ ชอบแบนไหนก็เอาแบบนั้น
ถ้าจริงจังมากก็ต้องปรับห้องครับ
ถ้าใช้ avr ขับเบสก็น้อยลงไปอีก
ถ้ายังไม่พอ ก็ไม่ต้องใส่ spike เลยครับ (แต่อย่างอื่น พร่ามัว ตามไปด้วย)

ถ้าจะให้เสียงดี ไม่ว่าตั้งพื้นหรือวางหิ้ง ก็ต้องวางห่างผนังหลังเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:06:20 pm »
ต่อเลยครับ ผมเอา infiniyr primus 362 มาเป็นคู่หน้าทุกอย่างออกมาดี(ตอนนั้นจับคู่กับ ซี351)ทุกอย่างออกมาดีครับ พอได้ชุดของparadigmมาก็ดีขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง พอมาถึง mornitor audio 903 นอกจากฟังเพลงดีแล้ว ดูหนังมันมาก เสียงยิงปืนนี่ชัดมากๆครับ
แต่คนมันชอบลองและผมชอบฟังเพลงพอๆกับดูหนัง ก็เลยเอา 9วี6กับ 903 ไว้ฟังเพลงแล้วเอาpsb alpha b1มาทำคู่หน้า เทียบกับเงินที่จ่ายบี1ทำหน้าที่ได้ดีที่สุด เห็นตัวเล็กแต่ไม่กลัวแอมป์กล้ามโต ยิ่งใหญ่ยิ่งชอบ เสียงมังกรบินในซีรีย์ game of thrones นี่สมจรืงมาก แต่ผมต้องวางห่างผนังได้แค่ประมาณครึ่งเมตร
เวลาฟังเพลงแล้วมันไม่มีความลึก image soundstage อะไรมากอย่างที่เราต้องการ เหลือไปเห็น avalon mornitor ไม่ได้เอามาต่อฟังเป็นปี เลยคันสุดท้ายเอามาต่อ วางห่างจากผนังหลังประมาณ 1.5เมตร เอาprimus 362เ็น srr แล้วเอา น้อง atomv6เป็น sb เท่านั้นแหละ ลงตัวเลยครับ
เวลาดูหนังผมปรับเป็น small หมดยกเว้น primus 362วางบนขาตั้งเหล็กมองแล้วสูงเหนือหัวประมาณ 1 เมตร ขณะที่ sb วางระดับหู
สรุปว่า ผมอาจประสบการณ์น้อย ผมชอบใช้ลำโพงวางหิ้งเป็นคู่หน้า โดยเลือกเอาที่มันมีความเป็นกลางสูง เสียงจะได้สมจริง มีความเป็นตัวต้น avalon มันก็ต้องดีตามราคา แต่ผมเห็น คนไทยมองข้าม psb alpha b1 มีคนปล่อยขายตลอดเวลา ราคาถูกเหลือเชื่อคือ 4000-4500 ลำโพงนี้ถ้าไม่ดีจริง ไม่มีทางกวาดรางวัลมากมาย มีคนเอาไปเปรียบกับลำโพงระดับ 3000 ยูเอสเลยนะครับ ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง ยิ่งเพลงเน้นเสียงร้อง มีตนตรีน้อยชิ้น น้องบีชอบมาก ยิ่งใครเอาแอมป์กล้ามโตหรือแอมป์หลอดชั้นเยี่ยมมาขับ เบสไม่รู้มาจากไหน
ถามว่าผมสรรเสริญลำโพงวางหิ้งมากมายแลัว ลำโพงยืนพื้นล่ะไม่มีข้อดีเลยเหรอ ตอบ มีและมีเยอะมาก คือเขาเก่งใหญ่ เหมาะกับการดูหนังที่เน้นความโครมคราม ดุดัน เช่น tranformer madmax คนเหล็กภาคล่าสุด ฟังเพลงได้ทุกแนวยิ่ง classicนี่สบายเลย ที่สำคัญไม่ต้องเปลืองเงินไปซื้อขาตั้งให้เปลืองคชจ.
ปล.หวังว่าคงได้ประโยชน์เล็กๆน้อย ๆ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนความรู้กันได้ตลอดเวลา ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

คหสต. ผมว่าบางท่านคงใช้เวลาในการลองฟังน้อยไปหน่อย บวกกับหาแอมป์ที่เหมาะเพื่อให้ได้แนวเสียงที่ต้องการไม่เจอ
เมื่อได้มาอยู่ด้วยกันสักพัก เลยออกอาการปันใจ ก็ต้องออกตามหาไปเรื่อยๆ
ลำโพงราคาเป็นพัน เป็นหมื่น เสียงดีมากนะครับ อุปกรณ์ครบๆ บวกกับความเอาใจใส่ เช่น ขา spike จานรอง และพื้นอันมั่นคง เป็นต้น
เสียงออกมาดีแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:29:50 pm »

ใช้ในระบบ อะไรคับ avr หรือ INT
Avr คับผม

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:35:16 pm »
สวัสดีครับ

ขนาดห้อง 4x4 ลังเลว่าจะเลือก วางหิ้งกับตั้งพื้น...
กังวลเรื่องเบสบวม... ต้องขอบอกเลยครับ ว่าบวมทั้ง 2 ตัวครับ น้อยบ้าง มากบ้าง ตามปริมาณเบสที่ลำโพงคู่นั้นให้ได้

และถึงแม้ว่าท่านจะดึงออกห่างกำแพงหลังออกมา แต่อาการเบสบวมก็ยังมีอยู่นะครับ เพราะขึ้นกับสภาพอคูสติกของห้องครับ ตามกำแพงและที่มุมห้องแถวๆ นั้น
ยิ่งเปิดดัง ยิ่งชัด

ของผมก็วางไว้ในห้องนอน ขนาดห้องพอๆ กับท่านเลย
เลือกใช้ตั้งพื้น เพราะชอบเบสหนักเป็นการส่วนตัว ตึงห่างจากผนังได้ไม่สุด เพราะใกล้ปลายเตียงมาก เดินชนบ่อยเหมือนกัน

อย่าคิดมากครับ ชอบแบนไหนก็เอาแบบนั้น
ถ้าจริงจังมากก็ต้องปรับห้องครับ
ถ้าใช้ avr ขับเบสก็น้อยลงไปอีก
ถ้ายังไม่พอ ก็ไม่ต้องใส่ spike เลยครับ (แต่อย่างอื่น พร่ามัว ตามไปด้วย)

ถ้าจะให้เสียงดี ไม่ว่าตั้งพื้นหรือวางหิ้ง ก็ต้องวางห่างผนังหลังเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับผม คงลองวางหิ้งมาก่อนสักคู่

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:32:29 pm »
ผมก็อยากฟังความเห็นจากหลายท่านว่า ถ้าเน้นดูหนังใช้แบบตั้งพื้นหรือวางหิ่ง แบบไหนดีกว่ากันครับ แต่เห็นบางท่านใช้ลำโพงตั้งพื้น แต่ดูหนังปรับเป็นแบบ small ซะงั้นก็เลยสงสัยครับ หรือไม่ทำไมไม่ใช้แบบวางหิ่งไปเลย อันนี้แหละผมสงสัยมานานแล้วครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:51:30 pm »

ใช้ตั้งพื้นคับ ถ้าใช้ วางหิ้งเดียวไม่มัน  เคยปรับ ห้องขนาด 3.80 x4  ตรม คับ sub 12 นิ้ว  ตัว ก็กดได้คับ  ไม่ใช้กดไม่ได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:07:52 pm »
ผมก็อยากฟังความเห็นจากหลายท่านว่า ถ้าเน้นดูหนังใช้แบบตั้งพื้นหรือวางหิ่ง แบบไหนดีกว่ากันครับ แต่เห็นบางท่านใช้ลำโพงตั้งพื้น แต่ดูหนังปรับเป็นแบบ small ซะงั้นก็เลยสงสัยครับ หรือไม่ทำไมไม่ใช้แบบวางหิ่งไปเลย อันนี้แหละผมสงสัยมานานแล้วครับ
ไม่ว่า ลำโพงแบบไหน ก็ควรปรับ เป็น small คับ มีไม่กี่ห้องที่ ทำเป็น large แล้วเสียงดี ได้คับ กำลัง ห้อง ต้องได้จริงๆๆ  ท่าน ball รู้ไหมคับ small  tower กับ small วางหิ้งมันคนละเรื่องกันเลยคับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 12:44:28 am »
สวัสดีครับ

ถ้าท่านถามว่าลำโพงแบบไหนให้เสียงดีกว่ากัน สำหรับดูหนัง และ/หรือ ฟังเพลง
ก็ต้องตอบว่า ลำโพงที่ให้เสียงเหมือนต้นฉบับที่สุด ดีที่สุด แต่ท่านจะชอบเสียงแบบนั้นหรือเปล่านั้นอีกเรื่อง
ส่วนจะวางหิ้ง หรือตั้งพื้น อันนี้ขึ้นกับงบเป็นหลักเลย
ตย. ในงบแสนถ้วน ถ้าซื้อวางหิ้ง ย่อมได้ซีรีย์ที่สูงกว่า ให้รายละเอียดเสียงดีกว่า
ถ้าซื้อตั้งพื้น คงไม่ได้ซีรีย์เดียวกับวางหิ้ง แต่ท่านจะได้เบสต่ำๆ เพิ่มมา ตามปริมาตรตู้ที่เพิ่มขึ้น
ถ้างบ พื้นที่และคนทำความสะอาดไม่มีปัญหา ก็เลือกตั้งพื้นเลยครับ

เรื่อง small กับ large ท่านเข้าใจค่า setting ทั้งสองตัวนี้ว่าอย่างไรครับ
เกี่ยวกับเรื่องความถี่ต่ำหรือเบสอย่างเดียวเลย
ตั้ง small หรือปรับ crossover เพื่อให้ซับจัดการเบสแทน
ตั้ง large หรือ full band เสียงบันทึกมาอย่างไร ก็ออกไปอย่างนั้น ไม่ตัดความถี่ และยังสามารถเปิดเบส extra หรือ double bass เพิ่มเสริมได้ด้วย

แต่ที่สำคัญกว่าคือ avr ตัวเล็ก กล้ามไม่โต เปิด large ไป ก็ไม่ได้เบสเท่าไรครับ ไม่ต่างจาก small เพราะว่าตัวมันเองขับเบสไม่ไหว ขับไม่ออก นั้นเอง

คหสต.
เน้นดูหนัง แต่งบไม่มาก ควรเน้นลำโพง center ครับ ใช้งานหนัก พูดกันทั้งเรื่อง เสียงออกที่ตัวนี้เยอะสุด
เสียงดี หรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับการปรับตั้ง วางตำแหน่ง และสภาพอะคูสติกของห้องนะ ผมว่า
ปรับตั้งไม่เหมาะ เปิด small ลดเบสบวม อาจจะเข้าท่ากว่าเปิด large ทุกตัวนะ