ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องลำโพง กับ onkyo AVR หน่อยครับ  (อ่าน 1168 ครั้ง)

ออฟไลน์ boytempp

• *
ผมมีลำโพงเก่าของ Leona 5 ชิ้น (ซ้าย ขวา กลาง หน้า หลัง) เฉพาะ ซ้าย/ขวา หน้า รุ่น HTC-777 sensitivity 90dB, POwer handling 30w-120w, impedance 4 ohm, frequency response 35hz-20khz  ผมสนใจ AVR onkyo tx-nr636 ไม่ทราบว่า สามารถใช้กันได้กับ ลำโพงนี้หรือเปล่า เคยอ่านเจอว่า ถ้า ohm ต่ำ อาจจะทำให้ แอมป์เสียหายได้ ก็เลยไม่แน่ใจครับ (หรือถ้าเป็น tx-nr737 ได้หรือเปล่าครับ)... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: ขอสอบถามเรื่องลำโพง กับ onkyo AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:38:52 am »
จะใช้ 4 ohm ได้ต้อง 737 ขึ้นไปครับ

ถ้างบไม่มากผมว่าเปลี่ยนชุดลำโพงใหม่แล้วเลือก 636 ดีกว่าครับ

ลองดู polk รุ่น tsx ราคาไม่แพงครับ 

ออฟไลน์ boytempp

• *
Re: ขอสอบถามเรื่องลำโพง กับ onkyo AVR หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:50:14 am »
ขอบคุณครับ