ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยน tv ใหม่ใช้เล่นเกมส์ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4141 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanatosshuya

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ใช้ samsung 40 นิ้วอยู่ อยากจะเปลี่ยนใหม่เป็นอะไรก็ได้ ซักประมาณ 55-60 นิ้วครับ
ไม่เน้น option มาก พวก smart 3d digital ไม่ได้ใช้ครับ
ใช้เล่นเกมส์จากคอมพ์กับดู blu-ray full rip เป็นหลักครับ เลยอยากเน้นที่ respone time กับ MHz ครับ
-งบประมาณ 50000 ครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
-ซื้อpower buy หรือ ตามร้านข้างนอกจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 06:39:30 pm โดย thanatosshuya »

ออฟไลน์ yakumojoly

• *
Re: อยากเปลี่ยน tv ใหม่ใช้เล่นเกมส์ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 12:22:38 am »
Sony KDL-55w800b เลยครับ ถ้าเน้นเกมส์

อ้างอิง http://www.rtings.com/info/input-lag-tvs เกี่ยวกับ Input lag

http://www.rtings.com/reviews/tv/lcd-led/sony/w800b เกี่ยวกับคะแนนในด้านภาพต่าง ๆ ครับ  [ปลื่ม] ของเมืองนอกครับ เรื่อง Smart จะได้คะแนนต่ำนิดนึง แต่ จขทก. ไม่ใส่ใจเรื่องนี้น่าจะเหมาะครับ แต่ถ้าเกิดสนขึ้นมาเมื่อไหร่แนะนำซื้อ Andriod box แยกคุ้มกว่า Smart ที่ติดตัวมาแน่แถมยังดูหนังได้อีกด้วยครับผม  [ปลื่ม]

ป.ล ซื้อร้านข้างนอกจะถูกกว่าห้างครับ

ป.ล 2 ถ้าจะเน้นดูหนังอย่างเดียวไม่เอา Smart แนะนำซื้อ HD player หรือ Blueray player แยก ภาพที่ได้จะดีกว่าใช้เครื่องเกมในการเล่นหนังครับ เนื่องจากช่องดูหนังในตัวของทีวีมันจะมีอาการช้าหน่อยใช้พวก HD player จะได้คุณภาพดีกว่าครับ แถมบางรุ่นมีออฟชั่นโหลดปกหนังอัตโนมัติด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 10:24:15 am โดย yakumojoly »

• *
Re: อยากเปลี่ยน tv ใหม่ใช้เล่นเกมส์ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 01:02:34 pm »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ logic

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 04:51:42 pm »
Sony KDL-55w800b เลยครับ ถ้าเน้นเกมส์

อ้างอิง http://www.rtings.com/info/input-lag-tvs เกี่ยวกับ Input lag

http://www.rtings.com/reviews/tv/lcd-led/sony/w800b เกี่ยวกับคะแนนในด้านภาพต่าง ๆ ครับ  [ปลื่ม] ของเมืองนอกครับ เรื่อง Smart จะได้คะแนนต่ำนิดนึง แต่ จขทก. ไม่ใส่ใจเรื่องนี้น่าจะเหมาะครับ แต่ถ้าเกิดสนขึ้นมาเมื่อไหร่แนะนำซื้อ Andriod box แยกคุ้มกว่า Smart ที่ติดตัวมาแน่แถมยังดูหนังได้อีกด้วยครับผม  [ปลื่ม]

ป.ล ซื้อร้านข้างนอกจะถูกกว่าห้างครับ

ป.ล 2 ถ้าจะเน้นดูหนังอย่างเดียวไม่เอา Smart แนะนำซื้อ HD player หรือ Blueray player แยก ภาพที่ได้จะดีกว่าใช้เครื่องเกมในการเล่นหนังครับ เนื่องจากช่องดูหนังในตัวของทีวีมันจะมีอาการช้าหน่อยใช้พวก HD player จะได้คุณภาพดีกว่าครับ แถมบางรุ่นมีออฟชั่นโหลดปกหนังอัตโนมัติด้วยครับ

นี่แหละที่อยากเห็น หามานานแล้ว

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:29:46 pm »
มีรุ่นอื่นแนะนำบ้างไหมครับ ถ้าเป็น4kเลยจะดีขึ้นไหมครับ
เพราะใช้ pc ปรับความละเอียดเกมตามหน้าจอได้

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:47:27 pm »
4K ผมว่าจะเกินงบ จขทก ไปนะครับ sony 9000b เลยครับถ้างบถึง 4k ในงบของจขทก. หรือ 8500b ตัวนี้ motion flow XR200/240Hz ผมไม่แน่ใจเรื่องภาพโกสถ้าดูบอลนะครับ ส่วนอีกรุ่นที่ทำได้ดีก็น่าจะ Samsung H7000 H6400 แต่จขทก.ต้องวัดดวงว่าจะอยู่กับมันได้นานแค่ไหนนะครับบางคนก็อยู่ได้แค่หลังประกันบางคนก็อยู่ได้นานหลายปีเลย และมีโอกาสเสี่ยงเสียหลังประกันมากกว่ายี่ห้ออื่น (อยู่ที่ดวงจริง ๆ มันไม่ได้เสียง่ายทุกเครื่องนะครับนอกจากจะแจ็คพ็อตแตกซึ่งโอกาสก็น้อยพอสมควร) ส่วน lg ผมไม่แน่ใจเรื่อง input lag ตัวภาพที่ออกมาดีในงบก็มี 670T 750T แต่ตอนได้มาต้องเช็คเรื่องมุมดำกับแสงรั่วครับ ส่วน 4k ของแต่ละรุ่นเกินงบ จขทก. อยู่ ส่วนตัวคิดว่า input lag samsung กับ sony ทำออกมาได้ดีแต่ sony จะน้อยที่สุด แต่เรื่องสเปคทางซัมซุงจะทำออกมาได้ดีกว่า panasonic as700t รุ่นนี้ไม่แน่ใจเรื่อง input lag เหมือนกันครับ เห็นบางรุ่นน้อยบางรุ่นเยอะในต่างประเทศ แต่รุ่นในไทยไม่แน่ใจครับ

ป.ล sony w800b ไปดูตามห้าง การปรับค่าที่มีมาตอนแรกจะค่อนข้างจืดชืดหน่อยนะครับต้องไปปรับเอง รุ่นนี้ไม่มี triluminos สีสันอาจจะสู้โซนี่ปี 2013 ไม่ได้แต่ปรับแล้วสีก็ดูธรรมชาติ สบายตา (อันนี้ฟังจากคนอื่นมา) ถ้าเน้นสีสันผมว่า จขทก. เล่นซัมซุงก็น่าจะดีนะครับ (ตัวผมในตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ครับงบพอ ๆ กับ จขทกเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 02:02:57 pm โดย yakumojoly »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:03:41 pm »
พอดีไปเจอกระทู้ตามร้าน ของ LG 4k มันถูกดี อยู่ในช่วง 40000-60000 เลยนึกไม่แน่ใจว่า spec มันจะดีเหมาะแก่การใช้งานหรือเปล่า

LG Ultra HD LED Smart Digital TV 55 นิ้ว ( 4 K ) รุ่น 55UB820T - 4XXXX บาท สินค้าใหม่ ประกันศูนย์
----------------------------------------------------------------------------
LG ULTRA HD TV (4K) รุ่น 55UB830T(4K) - 4xxxx บาท สินค้าใหม่ ประกันศูนย์
----------------------------------------------------------------------------
LED 3D SMART TV DIGITAL 55" LG รุ่น 55UB850T (4K) - 5XXXX บาท สินค้าใหม่ ประกันศูนย์ 1
LG ULTRA HD TV 4K ขนาด 55 นิ้ว รุ่น 55UC970T(4K) - 7XXXX บาท สินค้าใหม่ ประกันศูนย์

เพราะในเว็บไม่ค่อยเห็นผลเทส ของพวก 4k ซักเท่าไหร่ครับ เลยนึกว่าน่าจะดี
-แต่เท่าที่เจอส่วนใหญ่ sony จะดีเหมาะแก่การเล่นเกือบทุกรุ่น แต่ถ้าเป็น 4k ราคาจะสูงมากเลยใช่ไหมครับ
-ตัวเก่าผมก็ใช้ samsung อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร(1ปีครึ่ง) ไม่แน่ใจว่าเพราะใช้ผ่านกรองไฟในระบบ HT ด้วยหรือเปล่าเลยทำให้ไม่มีปัญหาครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:23:06 pm »
http://www.hdtvtest.co.uk/news/49ub850v-201406033786.htm รุ่นซีรี่ lg ราคาที่ว่ามาน่าจะตามนี้ครับ คือ input lag 66ms ในเกมโหมด โหมดธรรมดา 84ms ถ้าเล่นเกมที่มีการเคลื่อนไหวเร็ว 70-100 ms ไม่แนะนำครับเพราะมันจะรู้สึกได้

ส่วน ตัว 970 ผมไม่แน่ใจนะ ว่าตัวเดียวกับตัวนี้รึเปล่าแต่เสปคเหมือนจะคล้ายกันขึ้น 100ms เลยครับ Sadly the LA970 is a retrograde step, measuring a decidedly tardy 109ms even in Game mode.  Sony 4k ราคาแพงฝุด ๆ ครับ

ป.ล samsung ผลิตเยอะก็เลยเสียเยอะครับ (คิดเป็น 7% ของจำนวนที่ขายทั้งหมดได้) แล้วแต่ดวงครับถ้าดวงสมพงษ์มันก็เป็นทีวีที่ทนใช้ได้เลยทีเดียว (ผมใช้จอคอมซัมซุงมาสองปีแล้วยังไม่เสียครับ) ถ้าเงินถึงซัมซุง 4k ก็น่าสนเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 10:08:35 pm โดย yakumojoly »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 06:43:57 pm »
แล้วตัวนี้ Shape 60le950x ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:13:10 pm »
Shape input lag ของตัว 60นิ้วอยู่ที่ มากกว่า 50 ประมาณ 50-60 ครับ อันนี้ของ 2013 และ 2014 ค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ 58ms ครับ ขึ้นอยู่ที่ จขกท. จะรับได้หรือไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 07:14:09 pm โดย yakumojoly »

ออฟไลน์ kannesta

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:49:04 pm »
วันนี้ไปเจอ 4k 55UB850T ราคา 4กลางๆ ยังน่าสนใจมั๊ยครับรุ่นนี้

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:10:32 pm »
วันนี้ไปเจอ 4k 55UB850T ราคา 4กลางๆ ยังน่าสนใจมั๊ยครับรุ่นนี้

ถ้าไม่เล่นเกมเน้นดูหนังก็จัดได้เลยครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:14:40 pm »

ไปจัดมาแล้วครับ 55w800b เด๋ววันอาทิตย์มาส่ง อยู่ต่างจังหวัดขี้เกียจเข้าไปตามร้านกรุงเทพ
เลยซื้อที่ศูนย์มีโปร10เดือนครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:51:43 pm »

ไปจัดมาแล้วครับ 55w800b เด๋ววันอาทิตย์มาส่ง อยู่ต่างจังหวัดขี้เกียจเข้าไปตามร้านกรุงเทพ
เลยซื้อที่ศูนย์มีโปร10เดือนครับ

อย่าลืมไปลงทะเบียนโซนี่ลุ้นตั๋วไปญี่ปุ่นฟรีนะครับ ขอถามเรื่องรับประกันหน่อยครับ ว่าเขาบวกประกัน เป็นสองปีจากเดิมหนึ่งปีให้รึเปล่า เพราะผมดูจากโบชัวร์เหมือนจะมีแต่ไม่แน่ใจว่าเฉพาะ 4k รึเปล่า

ออฟไลน์ Delay100000000000000/s

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:12:51 pm »
พนักงานแนะนำให้ซื้อเพิ่มภายใน 30วัน นับจากวันที่ซื้อ