ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะเสาอากาศที่ใช้กับ ทีวีดิจิตอลหน่อยครับ  (อ่าน 22727 ครั้ง)

ออฟไลน์ amyoo

• *
ผมซื้อ LG 42 LB582T มาแต่มาต่อเข้ากับปลั้กสายอากาศที่ห้อง
แต่จูนแล้ว ได้ไม่กี่ช่อง และไม่ชัดเลยครับ มีพี่บอกว่าต้องซื้อเสาอากาศ
มาต่อเข้ากับ ทีวี ช่วยแนะนำผมทีนะครับ ว่าใช้เสายี่ห้อไรรุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ที่ห้องนี่สายเคเบิ้ลรึเปล่าครับ ถ้าสัญญาณเคเบิ้ลไม่ดี ยังไงภาพก็ไม่ดีครับ เป็นของสแลงสำหรับ led ทีวีเลย
แต่ก็ไม่ได้เกี่ยวกับกล่องดิจิตอลในทีวีนะครับ เพราะมันคนละส่วนกัน ที่ท่านต่อนั้นมันรับสัญญาณมากจากเคเบิ้ล
ส่วนเรื่องเสารับสัญญาณลองสอบถามบอร์ดทีวีดิจิตอลดูครับ บอกพื้นที่ที่ท่านอยู่ด้วยก็ดีครับ เผื่อว่ามีผู้รู้หรือเพื่อนๆที่อยู่แถวนั่นจะบอกได้ว่าสัญญาณทีวีดิจิตอลนั้นโอเคมั้ย ถ้าไม่โอเคต้องแก้ไขอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 11:27:23 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ไม่ทราบว่าที่ห้องพักใช้เสาแบบไหนครับ
จะฟันธงประเด็นใดประเด็นหนึ่งยากครับ เพราะผมเคยซื้อเสาภายนอก 5E มาใช้(ให้แฟน) จูนได้ไม่กี่ช่อง และไม่ชัดเหมือนกันครับ(กทม.นะเนี่ย)
ผมว่าสิ่งที่มีผลต่อสัญญาณ
1.พื้นที่รับสัญญาณว่าอยู่ในเขตอับสัญญาณไหม(ควรเป็นพื้นเปิดโล่ง หรือตัวเสารับสัญญาณต้องตั้งอยู่สูงพอสมควร)
2.เสาที่ใช้ เพียงพอกับระยะสัญญาณของเราที่ห่างจากเสาส่งฯไหม

• *
ผมก็ไม่รู้ว่าคอนโด เค้าใช้เสา แบบไหนสิครับมีแต่ปลั้กให้เสียบสายอากาศเข้ากับ TV
วันนี้เลยไปซื้อ เสามา ตอนแรกจะซื้อเสา samart D1A แต่ไม่มี พนักงานหยิบ samart ORBIT D
ให้แทนบอกดีกว่า พอเอามาต่อตรงเข้า TV กับแย่กว่าเดิมไม่ชัดเลยภาพค้างด้วย ผมซื้อที่ ร้าน อมร ฟอรจูน
ว่าจะไปเปลี่ยน พรุ้งนี้ ไม่รู้ทางร้านจะให้เปลียนหรือคืนเงินมั้ย มีใครพอรู้บางครับ
ผมอยู่ แถวพระรามเก้า รพ ปิยะเวช ตึกมี 8 ชั้น ผมอยู่ชั้น 1 ครับ
รบกวนแนะนำอีกทีนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
คอนโดผมเกรงว่าจะเปนเคเบิ้ลถ้าเอาสายมาเสียบคงรับไมไ่ด้อยู่แล้ว ไม่ใช่สัญญาณภาคพื้นดิน ผมอยู่พัฒนาการ 46 รับสัญญาณเต็มทุกช่อง ทุก MUX เลยครับ อยู่แถวพระรามเก้าไม่น่าจะมีปันหา ถ้าสะดวกเสาก้างปลา ผมแนะนำ สามารถD3E แถมสาย 10 เมตรมาในกล่อง  อ่ะครับ เล็กติดตั้งสะดวก รับเฉพาะย่านดิจิตอล แล้วพระรามเก้า กับ ตึกใบหยก ห่างกันไม่มากเลย ผมซื้อที่โฮมโปร 280 บาท แต่ไม่รุตอนนี้เท่าไรนะครับ รับสัญญาณดีสุดต้องเสาก้างปลาครับ  หาอะไรทำเปนเสาแล้วผูกไว้ที่ระเบียงก้อได้ครับผม อ่อถ้าเปนทีวีดิจิตอล ถ้ารับได้ก้อชัดเลยครับ ไม่มีไม่ชัด ถ้ารับไมไ่ด้ภาพก้อจะไม่มี ถ้าสัญญาณอ่อนก้อจะค้างหรือกระตุก รอท่านอื่นมาสมทบอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 12:41:04 am โดย carada202 »

ออฟไลน์ Delay100000000000000/s

• *
อยู่คอนโด ใช้หนวดกุ้งธรรมดาก็พอ
เป็นบ้าน ติดแผงใหม่ เถอะ 189 บาท ร้านอมร แถมสายให้ด้วย
ป.ล. หมายถึง ใน กทมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 02:52:27 am โดย Delay100000000000000/s »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
คล้ายกับของแฟนผมเลยครับ ของแฟนเป็นหอพักอยู่ชั้น 1 ด้านข้างมีตึกล้อม อยู่แถวพระราม 7 ขนาดใช้เสา 5E ไปแขวนที่ระเบียงยังเดี้ยงเลยครับ
แต่พระราม 9 น่าจะใกล้ใบหยกกว่าหน่อย(โอกาสน่าจะมีมากกว่า) ถ้าเปลี่ยนเป็น D1A แล้วยังไม่ได้ คงต้องใช้เสาภายนอกระดับ 3E 5E แล้วล่ะครับ
(ผมเข้าใจว่าพื้นที่ของหอแฟนไม่เปิดโล่ง เลยอับสัญญาณ ถ้าเดินเสาไปไว้บนหลังคาตึกได้ ผมทำไปแหล่ะ T-T)
ของผมชุด 5E(samart)+สายRG6 10ม.+แจ็คแปลง ไม่เกิน 300บ. (ผมสั่งจากเวป 2 ร้อยนิดๆเองครับ)

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
ผมซื้อ LG 42 LB582T มาแต่มาต่อเข้ากับปลั้กสายอากาศที่ห้อง
แต่จูนแล้ว ได้ไม่กี่ช่อง และไม่ชัดเลยครับ มีพี่บอกว่าต้องซื้อเสาอากาศ
มาต่อเข้ากับ ทีวี ช่วยแนะนำผมทีนะครับ ว่าใช้เสายี่ห้อไรรุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ถ้าใช้หนวดกุ้งมันจะไม่มีตัวขยายสัญญาณ(ถ้าบ้านใครอยู่จุดอับสัญญาณ มันจะไม่แรง)

วิธีง่ายสุด (ไม่ต้องซื้อกล่อง คือ) ให้ใช้เสาที่มีไฟขยายสัญญาณในตัว เช่น D1A  + USB Power insert เสียบเข้าช่อง USB (ของทีวี) ที่จ่ายไฟเข้า EXT HDD ได้

• *
ชุดแบบด้านบน ที่ไหนมีขายบ้างครับ ผมไปหาที่ ฟอรจูน มีแต่ยี่ห้ออื่นครับ
รบกวนชี้เป้าทีครับ  ขอบคุณอีกทีครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
ชุดแบบด้านบน ที่ไหนมีขายบ้างครับ ผมไปหาที่ ฟอรจูน มีแต่ยี่ห้ออื่นครับ
รบกวนชี้เป้าทีครับ  ขอบคุณอีกทีครับ

Power Buy  หรือ Power Mall ที่เดอะมอลล์ กับ เซ็นทรัลมีสินค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 04:16:10 pm โดย RUF »

ออฟไลน์ MANGPONG Jr.

• *
Re: ช่วยแนะเสาอากาศที่ใช้กับ ทีวีดิจิตอลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 10:45:07 pm »
เห็นที่ BIG C ฟิวเจอร์ รังสิต มีเสาอากาศยี่ห้อ NANO ลดราคา เหลือ 1xx ลดจาก 3xx นะครับ จับดูเล่นๆ น่าซื้อมาลองอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ jigoro106

• *
Re: ช่วยแนะเสาอากาศที่ใช้กับ ทีวีดิจิตอลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 03:28:33 pm »
ผมซื้อที่บ้านหม้อ เสาD1Aประมาณ450บาท ; สาย USB Power insert ประมาณ180บาท ใช้กับ LG 42 LB582T ชัดแจ๋วเลยครับ (แถวถ.บรรทัดทอง)